Nguyên tắc ghi phiếu chi

• Thread starter sen davina
  • Ngày gửi
S

sen davina

Guest
14/10/09
25
1
3
Đà Nẵng
Chào ACE! Trước tiên mình xin chúc cả nhà sức khỏe, sau là mình nhờ cả nhà tư vấn cái này giúp mình với. Hiện tại ở công ty mình đang sử dụng các tờ phiếu chi photo theo mẫu(02-TT-QĐ 48)để ghi phiếu chi sau định kỳ một quý (chỉ có một tờ duy nhất) không bao gồm 03 liên như tôi biết , như vậy có đúng không?, nếu sai thì xử lý thế nào (mấy năm rồi đều làm như vậy-quá nhiều!). Một ý nữa là người nhận trong các phiếu chi đều là người ở công ty (được hiểu là kiểu chi gián tiếp: người ở công ty mình nhận khoản tiền này sau đó chi cho đối tượng cần chi. Như vậy phiếu chi đó có được coi là hợp lệ không. ACE nào có biết văn bản nào quy định điều này thì gởi mail cho mình với (sentranqn@gmail.com). Cả nhà sớm cho mình ý kiến nha. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vinhkhang2006

Sơ cấp
14/12/11
11
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Nguyên tắc ghi phiếu chi.

Theo mình thấy ở công ty thì chỉ viết phiếu chi có 2 liên thôi mà 1 liên kế toán thanh toán giữ lại còn liên còn lại là thủ quỹ giữ để ghi vào sổ quỹ. Còn vấn để người nhận tiền là ai không quan trọng chủ yếu là có chữ ký đầy đủ của các bên liên quan là được.

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Chào ACE! Trước tiên mình xin chúc cả nhà sức khỏe, sau là mình nhờ cả nhà tư vấn cái này giúp mình với. Hiện tại ở công ty mình đang sử dụng các tờ phiếu chi photo theo mẫu(02-TT-QĐ 48)để ghi phiếu chi sau định kỳ một quý (chỉ có một tờ duy nhất) không bao gồm 03 liên như tôi biết , như vậy có đúng không?, nếu sai thì xử lý thế nào (mấy năm rồi đều làm như vậy-quá nhiều!). Một ý nữa là người nhận trong các phiếu chi đều là người ở công ty (được hiểu là kiểu chi gián tiếp: người ở công ty mình nhận khoản tiền này sau đó chi cho đối tượng cần chi. Như vậy phiếu chi đó có được coi là hợp lệ không. ACE nào có biết văn bản nào quy định điều này thì gởi mail cho mình với (sentranqn@gmail.com). Cả nhà sớm cho mình ý kiến nha. Thanks!
Chỗ bạn như vậy là quá tiết kiệm trong thời kỳ này là chuẩn đấy
1 /. Đỡ phải xin nhiều chữ ký ngoài công ty, chỉ cần 1 vài chữ ký là được.
2 /. Đỡ lưu chữ nhiều phiếu chi dườm rà, máy móc, cần 01phiếu chi kèm chứng từ là ok.
3 /. Khi có chứng từ, sổ quỹ, sổ tiền mặt, sổ cái đều ghi nhận chứng từ Thu chi là ok rồi.
4 /. Việc quy định bao nhiêu liên là do phộ phận thủ quỹ, người nhận tiền, kế toán có cần lưu cùi hay không thì sẽ cung cấp bao nhiêu phiếu gốc tuỳ thích. Miễn sao chủ doanh nghiệp, KTT, thủ quỹ, người nhận tiền ký đầy đủ, kềm theo chứng từ gốc là được. Tức là phiếu chi đó là chứng từ hợp lý, hợp lệ rồi

hoanghao96

hoanghao96

Trung cấp
12/3/09
93
0
0
39
Hà nội

cả nhà cho em hỏi, Hoá đơn đầu vào mình mua của CTy A thì trên phiếu chi kẹp chứng từ, mình ghi người nhận tiền là Nhân viên của Cty mình, và trên lý do chi mình ghi là: trả tiền mua hàng Cty A, có được không??
hay phải ghi người nhận tiền là Cty A.
thank.

M

muahoatuyet

Trung cấp
8/8/11
63
0
0
Hà Nội

ko sao bạn ah. Nhân viên bên công ty bạn nhận tiền đi trả cho khách hàng mà. Thì tất nhiên bạn phải lập phiếu chi cho nhân viên đó chứ thì mới xuất tiền đi trả khách được chứ . đúng ko? và dĩ nhiên nhân viên đó khi nhận tiền phải ký vào phiếu chi đó

V

vitconsmile

Sơ cấp
25/9/09
33
0
0
36
HA NOI

Trường hợp này là trường hợp chị tạm ứng rùi cuối quý làm hoàn ứng fai ko ta?
Chứ ko chi thì nhân viên cty lấy đâu ra tiền để chi cho nhà cung cấp.

S

sen davina

Guest
14/10/09
25
1
3
Đà Nẵng

Cảm ơn cả nhà nha. Giờ thì mình yên tâm rùi. đa tạ đa tạ!

T

trangthu2709

Sơ cấp
29/3/12
36
1
0
36
Nơi thời gian ngừng lại

công ty mình cũng làm có 1 phiếu chi trên PM thôi, không biết mình có phải in ra để lưu không nhỉ?

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

công ty mình cũng làm có 1 phiếu chi trên PM thôi, không biết mình có phải in ra để lưu không nhỉ?
có chứ bạn. in ra hết.

marsida

marsida

Trung cấp
26/3/09
116
2
18
Bà Rịa Vũng Tàu

có chứ bạn. in ra hết.

Đúng rồi bạn, in và lưu chứ đi kiểm tra ngta đâu có xem trên máy tính đâu bạn!Cty mình vừa ktra xong, Thuế chỉ ktra chứng từ sổ sách ko kiểm tra dữ liệu máy tính gì hết!

H

hieu_chungyangvn

Guest
13/6/09
2
0
0

Chào bạn ! mình mới tham gia vào diễn đàn này, có nhiều cái còn bỡ ngỡ lắm, mong bạn giúp đỡ giúp mình được không ?
mình cần một file excel : theo dõi quản lý tiền mặt nè.
nếu bạn có chi mình với nhe, cám ơn bạn rất nhiều .
gởi mail cho mình theo địa chỉ : hieu@chungyangvn.com
sao mình vẫn không tải được nhừng file trong dien dan vậy bạn.
rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chào bạn ! mình mới tham gia vào diễn đàn này, có nhiều cái còn bỡ ngỡ lắm, mong bạn giúp đỡ giúp mình được không ?
mình cần một file excel : theo dõi quản lý tiền mặt nè.
nếu bạn có chi mình với nhe, cám ơn bạn rất nhiều .
gởi mail cho mình theo địa chỉ : hieu@chungyangvn.com
sao mình vẫn không tải được nhừng file trong dien dan vậy bạn.
rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn
Trên diễn đàn đã có, bạn tìm và tham khảo.
Hoặc có thể tham khảo file đơn giản này

Đính kèm

• SoQuy.xls
    98.5 KB · Lượt xem: 106

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA