Thủ tục hủy hóa đơn

• Thread starter Tam Thu
  • Ngày gửi
T

Tam Thu

Sơ cấp
12/12/13
16
2
1
35
Ha Noi
Chào anh chị cho em hỏi chút ạ: Thủ tục hủy hóa đơn bao gồm những công văn, chứng từ gì ạ? Hóa đơn còn lại nhưng ko tiếp tục sử dụng nữa ạ.
Mong mọi người giúp đỡ ạ
Cảm ơn cả nhà nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Thu tuc huy hoa don

Chào anh chị cho em hỏi chút ạ: Thủ tục hủy hóa đơn bao gồm những công văn, chứng từ gì ạ? Hóa đơn còn lại nhưng ko tiếp tục sử dụng nữa ạ.
Mong mọi người giúp đỡ ạ
Cảm ơn cả nhà nhiều ạ

Có hướng dẫn chi tiết tại Điều 27-TT64 !

(@: lần sau nhớ bỏ dấu cho tiêu đề)

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Thủ tục hủy hóa đơn

Mong mọi người giúp đỡ ạ
Cảm ơn cả nhà nhiều ạ
Lập hội đông hủy hóa đơn gồm Giám đốc, kê toán trưởng, NV kê toán
Lập mẫu TB03/AC huỷ HĐ trong HTKK
gởi cơ quan thuế 1 bộ, lưu 1 bộ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ðề: Thủ tục hủy hóa đơn

Mong mọi người giúp đỡ ạ
Cảm ơn cả nhà nhiều ạ
d) Hồ sơ hủy hoá đơn gồm:
- Quyết định thành lập Hội đồng hủy hoá đơn, trừ trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh;
- Bảng kiểm kê hoá đơn cần hủy ghi chi tiết: tên hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số lượng hóa đơn hủy (từ số... đến số... hoặc kê chi tiết từng số hoá đơn nếu số hoá đơn cần huỷ không liên tục);
- Biên bản hủy hóa đơn;
- Thông báo kết quả hủy hoá đơn phải có nội dung: loại, ký hiệu, số lượng hóa đơn hủy từ số… đến số, lý do hủy, ngày giờ hủy, phương pháp hủy (mẫu số 3.11 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).
Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hoá đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn.
2. Các trường hợp hủy hóa đơn
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế.

Mẫu biểu file đính kèm. Riêng Thông Báo KQ Hủy Hóa Đơn làm trên HTKK Thuế-có mã vạch và nộp cho CQ Thuế. Các file khác DN làm trên word hoặc excel

Đính kèm

• HO SO HUY HOA DON.rar
    26.7 KB · Lượt xem: 4,658
H

Hainhu2404

Guest
11/10/14
2
0
1
40
Tp.HCM
Anh chị cho em hỏi. Theo điều 27 thông tư 64 thì hồ sơ hủy hóa đơn mình lưu tại công ty mình. Riêng thông báo kết quả hủy hóa đơn theo mẫu TB03/AC thì gửi cơ quan thuế 01 bản. Cái thông báo này mình làm trên HTTK và ký bằng chữ ký số nhưng khi gửi cơ quan thuế thì mình gửi qua mạng luôn hay gửi file cứng trực tiếp cho cơ quan thuế vậy anh chị.
Do em đang làm thủ tục hủy hóa đơn xuất khẩu do không xài của công ty em, mong anh chị giải đáp giúp em.

B

bipbip26

Guest
1/10/14
106
7
18
32
Anh chị cho em hỏi. Theo điều 27 thông tư 64 thì hồ sơ hủy hóa đơn mình lưu tại công ty mình. Riêng thông báo kết quả hủy hóa đơn theo mẫu TB03/AC thì gửi cơ quan thuế 01 bản. Cái thông báo này mình làm trên HTTK và ký bằng chữ ký số nhưng khi gửi cơ quan thuế thì mình gửi qua mạng luôn hay gửi file cứng trực tiếp cho cơ quan thuế vậy anh chị.
Do em đang làm thủ tục hủy hóa đơn xuất khẩu do không xài của công ty em, mong anh chị giải đáp giúp em.
gửi trực tiếp file cứng lên thuế bạn ạ

• Like
Reactions: Hainhu2404
B

bipbip26

Guest
1/10/14
106
7
18
32
Mình làm hủy hóa đơn ở 2 chi cục thuế hoàng mai và long biên thì cả 2 bên chi cục chỉ cần tờ thông báo kết quả hóa đơn thôi mà ko cần giấy tờ gì khác

B

bipbip26

Guest
1/10/14
106
7
18
32
ở chi cục thuế đống đa cũng chỉ cần tờ thông báo kết quả hủy

• Like
Reactions: Hainhu2404
PhươngKTHT

PhươngKTHT

Sơ cấp
24/8/15
3
0
1
33
Mình làm hủy hóa đơn ở 2 chi cục thuế hoàng mai và long biên thì cả 2 bên chi cục chỉ cần tờ thông báo kết quả hóa đơn thôi mà ko cần giấy tờ gì khác
Bạn ơi trước khi hủy mình có cần làm thông báo hủy hóa đơn gửi trước khi thực hiện hủy k?
Sau đó khi hủy xong mình làm tiếp TB03 " Thông báo kết quả hủy hóa đơn"?

PhươngKTHT

PhươngKTHT

Sơ cấp
24/8/15
3
0
1
33
Vì mình thấy Điều 29, Thông tư 39 có đoạn
"Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. "
Vậy có nghĩa là trước khi hủy hóa đơn phải thông báo cho CQ Thuế?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Vì mình thấy Điều 29, Thông tư 39 có đoạn
"Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. "
Vậy có nghĩa là trước khi hủy hóa đơn phải thông báo cho CQ Thuế?
Theo tiết d khoản 3 điều 29 thông tư 39/2014/TT-BTC có quy định hồ sơ hủy hóa đơn gồm:
..........
d) Hồ sơ hủy hóa đơn gồm:
- Quyết định thành lập Hội đồng hủy hóa đơn, trừ trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh;
- Bảng kiểm kê hóa đơn cần hủy ghi chi tiết: tên hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số lượng hóa đơn hủy (từ số... đến số... hoặc kê chi tiết từng số hóa đơn nếu số hóa đơn cần hủy không liên tục);
- Biên bản hủy hóa đơn;
- Thông báo kết quả hủy hóa đơn phải có nội dung: loại, ký hiệu, số lượng hóa đơn hủy từ số… đến số, lý do hủy, ngày giờ hủy, phương pháp hủy (mẫu số 3.11 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hóa đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện hủy hóa đơn.
.........

H

heususu

Guest
23/9/16
13
0
1
31
Anh chị cho e hỏi chút. ben em có một hóa đơn tháng 6/2016 đã kê khai thuế. Gio khách hàng ko lấy hóa đơn đó và không thanh toán tiền phí tư vấn cho bên em tháng 6 thì hóa đơn đó nên làm thế nào? Em tính hủy hóa đơn đó tháng 9 này và kê khai điều chỉnh . em mới vào nghề các anh chị giúp e với

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Anh chị cho e hỏi chút. ben em có một hóa đơn tháng 6/2016 đã kê khai thuế. Gio khách hàng ko lấy hóa đơn đó và không thanh toán tiền phí tư vấn cho bên em tháng 6 thì hóa đơn đó nên làm thế nào? Em tính hủy hóa đơn đó tháng 9 này và kê khai điều chỉnh . em mới vào nghề các anh chị giúp e với
Trường hợp của bạn, khách hàng không trả tiền thì treo công nợ nha, chứ không được hủy đâu.

• Like
Reactions: heususu
H

heususu

Guest
23/9/16
13
0
1
31
Trường hợp của bạn, khách hàng không trả tiền thì treo công nợ nha, chứ không được hủy đâu.
vậy coi như hóa đơn đó mình cứ để vậy ạ? giá trị có hơn 8tr thui ạ. gio sếp em bảo muốn hủy.

H

heususu

Guest
23/9/16
13
0
1
31
vậy coi như hóa đơn đó mình cứ để vậy ạ? giá trị có hơn 8tr thui ạ. gio sếp em bảo muốn hủy.
Khách hàng không lấy hóa đơn được mà hóa đơn đó ben em kê khai thuế quý 2 rồi ạ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Khách hàng không lấy hóa đơn được mà hóa đơn đó ben em kê khai thuế quý 2 rồi ạ.
Nếu họ không lấy hóa đơn thì mình nghĩ bạn ghi thêm vào hóa đơn "khách hàng không lấy hóa đơn"
Bạn @Naveen Đoàn tư vấn thêm giúp mình với

H

heususu

Guest
23/9/16
13
0
1
31
Nếu họ không lấy hóa đơn thì mình nghĩ bạn ghi thêm vào hóa đơn "khách hàng không lấy hóa đơn"
Bạn @Naveen Đoàn tư vấn thêm giúp mình với
hóa đơn đó đã giao cho khách rồi chị ạ. Cứ lắng ngoằng mãi ko trả tiền cung chưa trả hóa đơn. khách hàng đó lại là người quen của sếp. có cách nào tối ưu nhất trong trường hợp này ko ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
hóa đơn đó đã giao cho khách rồi chị ạ. Cứ lắng ngoằng mãi ko trả tiền cung chưa trả hóa đơn. khách hàng đó lại là người quen của sếp. có cách nào tối ưu nhất trong trường hợp này ko ạ
Giao cho khách rồi thì treo nợ thôi chứ biết sao giờ bạn.
Bạn nên đọc thông tư 39/2014/tt-btc đi

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: sungoc
V

Viettelco92daotan

Chuyên phần mềm Hóa Đơn Điện Tử/SĐT: 0433 82 6789
1/8/16
50
5
8
Nếu dùng Hóa Đơn Điện Tử thì trên phần mềm có mẫu sẵn điền thông tin vào và gửi cho khách hàng là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA