Hạch toán CP thuê Nhân viên tư vấn

• Thread starter thienha2206
  • Ngày gửi
T

thienha2206

Sơ cấp
25/10/11
25
0
0
39
Hà Đông - Hà Nội
Công ty e có thuê 1 nhân viên tư vấn cho các Công trình đo đạc với mức giá 7tr/tháng trong 3 tháng.Vậy em muốn hỏi là:
1) E phải làm thủ tục giấy tờ gì cho hợp lý?
2) Cách tính thuế TNCN cho Nhân viên đó?
3) Cách định khoản khoản CP này ah?
Em chưa làm về khoản này bao giờ, anh chị giúp em nhé.Em chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Hạch toán CP thuê Nhân viên tư vấn

Ban đầu bạn phải có hợp đồng lao động ngắn hạn khi hết hợp đồng có biên bản thanh lý. Hàng tháng khi chi tiền lương bạn giữ lại 10% ( nếu người được thuê chưa có mã số thuế ) kê khai và tạm nộp TTNCN cho thuế sau này người lao động sẽ đến cơ quan thuế để quyết toán khoản đã nộp hoặc bạn yêu cầu người lao động cung cấp các tài liệu liên quan ( bản xác nhận số người ăn theo có chính quyền địa phương xác nhận ) để quyết toán với cơ quan thuế.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ðề: Hạch toán CP thuê Nhân viên tư vấn

Ban đầu bạn phải có hợp đồng lao động ngắn hạn khi hết hợp đồng có biên bản thanh lý. Hàng tháng khi chi tiền lương bạn giữ lại 10% ( nếu người được thuê chưa có mã số thuế ) kê khai và tạm nộp TTNCN cho thuế sau này người lao động sẽ đến cơ quan thuế để quyết toán khoản đã nộp hoặc bạn yêu cầu người lao động cung cấp các tài liệu liên quan ( bản xác nhận số người ăn theo có chính quyền địa phương xác nhận ) để quyết toán với cơ quan thuế.

Dòng màu đỏ: 20% anh ạ- quy định mới rồi.
Nếu cung cấp mã số thuế thì tạm thu tạm nộp 10%

T

thienha2206

Sơ cấp
25/10/11
25
0
0
39
Hà Đông - Hà Nội
Vậy là em sẽ đóng 10% thuế TNCN cho người đó ah (vì có MST).Anh có thể nói rõ hơn "các tài liệu liên quan" là những gì không ah?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA