Hạch toán phí thuê văn phòng

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Chào các anh chị

Cty mình mới thành lập, hơp đồng thuê văn phòng là 30 triệu /3 tháng bắt đầu từ 15 tháng 5.Mồi lần xuất hoá đơn và nộp tiền la cho 3 tháng

Ngày 1/ 6 cty cho thuê mới phát hành hoá đơn cho 3 tháng;tháng 5,6 và 7 với số tiền là 25 triệu (15/5 đến 31/7).Mình hạch toán như thế này không biết có đúng không

Ngày 15/5: Nợ 642 Có 335: 5 triệu
Ngày 1/6: Nợ 1421 Có 111:20triệu, đồng thời ghi Nợ 335 Có 111 :5 triệu và phân bổ Nợ 642 có 1421:10 triệu

Cuối tháng 7 tiếp tục phân bổ: Nợ 642 có 1421:10 triệu

Cám ơn các anh chị rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThaoNguyen67

Guest
1/6/06
16
0
0
TP HCM
Bạn hạch toán như vậy đúng rồi.

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Bạn hạch toán vào 335 như vậy là không đúng đâu
Theo mình bạn hạch toán như sau:

Khi xuất tiền trả cho cả 3 tháng 5,67
Nợ TK 642: Số tiền phải trả cho tháng 5,6
Nợ TK 1421: số tiền phải trả cho tháng 7
Nợ TK 1331: Nếu có
Có TK 111,112....
Sang tháng phân bổ tiền thuê đã trả trước
Nợ TK 642
Có TK 1421
Bạn chỉ được hạch toán vào 335 các nội dung sau
- Trích trước chi phí tiền lương phải trả cho công nhân sản xuất trong tgian nghỉ phép
- Chi phí sửa chữa lớn của TSCĐ đặc thù do việc sửa chữa có tính chất chu kỳ
- Chi phí trong tgian DN ngừng sản xuất.
- CHi phí bảo hành sản phẩm hàng hoá có thể dự tính trước

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn bạn Phong Vân

Mình cũng đọc các hướng dẫn về TK335 và cũng băn khoăn lắm

Nhưng với cách hạch toán như bạn nêu, thì chi phí thuê văn phòng trong tháng 5 phải mang qua tháng 6 và như vậy trong tháng 6 .Nếu phí thuê văn phòng cao thí dụ 40 triệu/1 tháng sẽ dẫn đến chi phí phát sinh trong tháng 6 rất cao.Mình e rằng thuế họ sẽ không chịu

Lúc đầu mình định ghi Nợ 642 Có 331 :5 triệu cho tháng 5 rồi tháng 6 ghi Nợ 311 có 111/112 nhưng tháng 5 chưa có hoá đơn thì làm sao ghi bút toán này được

Bạn có cách nào khác không ?

Cám ơn bạn

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Mình cũng đồng ý với cách làm của bạn PhongVan vì TK 335 chỉ phản ánh số Chi phí phải trả chứ ko phản ánh số chi phí mà bạn đã trả trước.
Còn nếu bạn sợ chí phí trong tháng 6 đội lên cao quá thì theo mình nghĩ bạn có thể phân bổ dần CP thuê VP của T5 cho các tháng sau đó (theo %).
Ko biết làm như cách của mình có đúng ko nhỉ? Mong nhận được sự góp ý và giúp đỡ của mọi người.
Thanks a lot!

Sửa lần cuối:
T

ThaoNguyen67

Guest
1/6/06
16
0
0
TP HCM
Hạch toán như bạn là chính xác rồi. Không có cách khác hay hơn đâu.
Qui định chỉ hướng dẫn những nội dung chủ yếu của tài khoản.
Sách chế độ kế toán cũng ghi rõ ngoài những nội dung qui định này, nếu phát sinh những khoản khác phải tính trước hạch toán trong kỳ thì giải trình.

Bạn cũng lưu ý là chi phí bảo hành sản phẩm ghi vào tài khoản 352-Dự phòng phải trả chứ không phải 335

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình thì hạch toán như thế này:
Ngày 15/5 căn cứ vào hợp đồng hạch toán:
No142 30tr
Co331
Cuối tháng 5 phan bổ vào chi phí
No 642 5 tr
C142
1/6 thanh toán tiền và nhận hóa đơn hạch toán
No 331 30tr
No 1331 (nếu có)
Co 111 /112.
Các tháng sau phân bổ dần vào chi phí đến khi hết.
No 642
Co 142

Tuy nhiên, có trường hợp là tiền thuê thanh toán 1 lần cho 3 tháng vào ngày đầu của tháng đầu tiên, còn hóa đơn thì đến cuối tháng thứ 3 mới xuất thì hạch toán như thế nào là hợp lý đây? các bạn cho ý kiến nhé.

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Nếu như bạn sợ chi phí quá cao mà Thuế không chấp nhận thì hạch toán vào 242 đi. Rồi phân bổ dần.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Có thể phân bổ vào TK 1421.Tuy nhiên theo mình biết thì chỉ phân bổ khi đã có hoá đơn và thanh toán.Đúng không bạn ?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
tamhuynh nói:
Có thể phân bổ vào TK 1421.Tuy nhiên theo mình biết thì chỉ phân bổ khi đã có hoá đơn và thanh toán.Đúng không bạn ?

Chưa có hoá đơn vẫn có thể phân bổ. Tuy nhiên, những số liệu đã hạch toán thì phải đảm bào có hóa đơn để chứng minh. Nhưng khoản thế này cần diễn giải rõ ràng, nếu cần thì ghi chú để giải trình sau này.

M

minhchi

Guest
23/5/06
9
0
0
Hà nội
Mình rất đồng ý với cách hạch toán ban đầu của tamhuynh. Vì hiện tại, ở công ty mình vẫn làm như vậy mà.

To Acc242: Tuy nhiên, có trường hợp là tiền thuê thanh toán 1 lần cho 3 tháng vào ngày đầu của tháng đầu tiên, còn hóa đơn thì đến cuối tháng thứ 3 mới xuất thì hạch toán như thế nào là hợp lý đây? các bạn cho ý kiến nhé.

Theo mình thì trường hợp này có thể hạch toán như sau:
- Căn cứ vào hợp đồng:
Nợ 142
Nợ 133 (nếu có)
Có 111,112,331

và phân bổ CP trả trước cho mỗi tháng:
Nợ 642
Có 142

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Cho em hỏi tiền thuê VP không đăng kí cơ quan thuế, trong HD thuê VP có ghi rõ CP điện nước... do người thuê trả tiền, thì khoản CP đó có được coi là chi phí hợp lý hợp lệ không?

T

thuyphanhcm

Guest
24/5/06
4
0
1
Tp.HCM
theo mình ý kiến của bạn Acc242 là đúng nhất. Các bạn nên chú ý rằng theo nguyên tắc ghi nhận doanh thu và chi phí thì chi phí của tháng nào phải phân bổ cho tháng đó, chúng ta không quan tâm đến tháng nào là tháng nhận hóa đơn. Như vậy thì chúng ta mới dễ dàng hạch toán đúng được.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
mirror_girl nói:
Cho em hỏi tiền thuê VP không đăng kí cơ quan thuế, trong HD thuê VP có ghi rõ CP điện nước... do người thuê trả tiền, thì khoản CP đó có được coi là chi phí hợp lý hợp lệ không?

Không đăng ký với Cơ quan Thuế dĩ nhiên làm sao họ chấp nhận được ?
Nếu họ phát hiện thuê nhà không khai báo thuế họ còn phạt và truy thu thuế cả DN lẫn chủ nhà nữa.

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Em nói mãi với sếp đi đăng kí mà sếp nói không đáng gì cả vì số tiền thuê nhà quá nhỏ. Bó tay.com. Dù sao cái công ty này là của sếp chứ ko phải là của mình nên sếp toàn quyền quyết định cũng là chuyện đương nhiên.

T

Tranhao2009

Guest
24/11/09
1
0
1
Vung tau
Với trường hợp thuê văn phòng, thiết bị nhận hóa đơn cuối kì hạch toán như sau:
Chứng từ:
- Hợp đồng thuê tài sản, thiết bị, văn phòng (ghi rõ thời gian trả tiền, xuất hóa đơn)
Cuối tháng hạch toán:
Nợ 642
Có 331
Khi nhận hóa đơn chỉ kê khai thuế và hạch toán phần tiền chênh lệch số đã hạch toán.
Chú ý: Hóa đơn phải nhận trong năm tài chính (khác năm tài chính sẽ bị xuất toán chi phí)
Cơ sở ghi nhận khoản phải trả:
- Về nguyên tắc khoản phải trả ghi nhận ngay khi đã chuyển quyền sở hữu tài sản hoặc đã sử dụng dịch vụ (ở đây dịch vụ đã sử dụng trong tháng)
(đã tham khảo và hởi ý kiến bên Cục thuế)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA