Điều chỉnh hóa đơn

• Thread starter PTMLE89
  • Ngày gửi
P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai
Cả nhà ơi, cho mình hỏi tí
Hôm này mình mới phát hiện ra công ty cung cấp hàng hóa cho mình xuất sai địa chỉ công ty mình trên hóa đơn
Địa chỉ đúng là 159 nhưng người ta ghi 156, hóa đơn sai từ tháng 9 đến giờ tổng cộng 11 hóa đơn, thì các bạn cho mình hỏi là công ty mình và công ty cung cấp cùng lập biên bản điều chỉnh hóa đơn được không? như thế thì có bị thuế phạt hay không, mình có tham khảo sơ qua mộ số trang web thì lúc được điều chỉnh lúc thì không được điều chỉnh, mình rất là hoang mang không biết phải xử lý như thế nào, công ty mình kê khai thuế theo quý, nếu bắt buột hủy hóa đơn thì những mắt hàng trong hóa đơn đó mình đã xuất cho các công ty khác, giờ hủy thì phải xử lý sao, còn phải kê khai như thuế nào đối với những hóa đơn đã kê khai thuế. các bạn giúp mình với, Sếp mình đồng ý là điều chỉnh hóa đơn nhưng không biết thuế chịu không. Trả lời sớm giúp mình nhé, cảm ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Điều chỉnh hóa đơn

Cả nhà ơi, cho mình hỏi tí
Hôm này mình mới phát hiện ra công ty cung cấp hàng hóa cho mình xuất sai địa chỉ công ty mình trên hóa đơn
Địa chỉ đúng là 159 nhưng người ta ghi 156, hóa đơn sai từ tháng 9 đến giờ tổng cộng 11 hóa đơn, thì các bạn cho mình hỏi là công ty mình và công ty cung cấp cùng lập biên bản điều chỉnh hóa đơn được không? như thế thì có bị thuế phạt hay không, mình có tham khảo sơ qua mộ số trang web thì lúc được điều chỉnh lúc thì không được điều chỉnh, mình rất là hoang mang không biết phải xử lý như thế nào, công ty mình kê khai thuế theo quý, nếu bắt buột hủy hóa đơn thì những mắt hàng trong hóa đơn đó mình đã xuất cho các công ty khác, giờ hủy thì phải xử lý sao, còn phải kê khai như thuế nào đối với những hóa đơn đã kê khai thuế. các bạn giúp mình với, Sếp mình đồng ý là điều chỉnh hóa đơn nhưng không biết thuế chịu không. Trả lời sớm giúp mình nhé, cảm ơn cả nhà
Tham khảo Thông tư 64
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.
Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.
Thông tư không có quy định trường hợp của bạn, nên đọc kỹ thông tư 64

P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai

Cảm ơn bạn vanthanhtam nhưng mình đã đọc xong nhưng không biết phải là hủy hay điều chỉnh hóa đơn nữa, mình phát hiện xong báo sang cho bên nhà cung cấp, nhà cung cấp lại quay sang đổ lỗi cho mình và còn yêu cầu mình làm biên bản điều chỉnh hóa đơn gửi qua cho bên đó, mình thật bực bội bên đó làm ăn với công ty minh từ năm 2009 đến giờ, đâu phải mới làm đâu, tháng 9 bên đó đổi mẫu hóa đơn và tên công ty không biết lưu trữ dữ liệu sao mà xuất sai giờ còn đỗ lỗi cho mình nữa chứ, thật là bực.

M

Mai Vu

Guest
12/3/08
14
0
0
39
Hanoi

Cảm ơn bạn vanthanhtam nhưng mình đã đọc xong nhưng không biết phải là hủy hay điều chỉnh hóa đơn nữa, mình phát hiện xong báo sang cho bên nhà cung cấp, nhà cung cấp lại quay sang đổ lỗi cho mình và còn yêu cầu mình làm biên bản điều chỉnh hóa đơn gửi qua cho bên đó, mình thật bực bội bên đó làm ăn với công ty minh từ năm 2009 đến giờ, đâu phải mới làm đâu, tháng 9 bên đó đổi mẫu hóa đơn và tên công ty không biết lưu trữ dữ liệu sao mà xuất sai giờ còn đỗ lỗi cho mình nữa chứ, thật là bực.

Thực hiện điều chỉnh theo 1577 đính kèm nhé.

Đính kèm

• Cong+ty+Sichuan+No.3 (1).doc
    45 KB · Lượt xem: 233
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Lỗi một phần do mình khi nhận HĐ phải kiểm tra thông tin ghi có đúng hay không thôi, lấy mẫu Mai Vu về làm điều chỉnh, sau này thuế kiểm tra có biên bản điều chỉnh thì có thể qua được

miadt

miadt

Guest
8/11/13
46
6
8
Hà Nội

Phải đọc lại thật kỹ những thông tư điều khoản, không là dễ nhầm lẫn, sai sót, mất tiền mất việc lắm :

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thực hiện điều chỉnh theo 1577 đính kèm nhé.
Trên CV 1577 Ko hề có hướng dẫn về Biên bản điều chỉnh hay Điều chỉnh hóa đơn gì cả
"Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp hoá đơn viết sai địa chỉ thì hai bên mua bán lập biên bản thu hồi và bên bán lập lại hóa đơn mới, trên hóa đơn mới phải ghi đúng ngày lập hóa đơn theo quy định và ghi rõ thay hóa đơn số ... ngày ... tháng ... năm."
Mà chỉ có Biên bản thu hồi hóa đơn và Xuất lại hoá đơn mới thay thế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA