Xin tư vấn về khai báo thuế sau khi thành lập doanh nghiệp!

• Thread starter shopwebre
  • Ngày gửi
S

shopwebre

Sơ cấp
19/4/12
33
0
6
36
Quận 9, TP.HCM
Các anh chị cho em hỏi, Công ty em thành lập vào tháng 3, được cấp giấy phép đkkd và ngày 15/3/2012, nhưng khi nộp hồ sơ thuế ban đầu, cơ quan thuế có đưa 1 biên bản làm việc ban đầu có ghi: Kỳ kế toán đầu tiên là ngày 22/4/2012. Vậy em xin hỏi 1 số điểm như sau:

1. Ngày 20/4 ngày em có phải khai báo thuế GTGT hay các loại thuế khác theo tháng không?

2. Công ty em là doanh nghiệp nhỏ, chỉ có 1 Giám đốc, và 1 chủ tịch hội đồng quản trị kiêm kế toán, không có nhân viên nào khác, Vậy có phải khai báo thuế thu nhập cá nhân không, và khai như thế nào?

3. Công ty em chuyên về thiết kế website và lập trình phần mềm, vậy có phải nộp lệ phí gì không? (phí bảo vệ môi trường...)

4. Doanh nghiệp mới thành lập bên lĩnh vực phần mềm thì được hưởng ưu đãi thuế TNDN như thế nào? và phải làm thủ tục gì để được hưởng ưu đãi đó?

Mong các anh chị trả lời giúp em, để em biết với.
Xin chân thành cảm ơn anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vietnd

Trung cấp
12/1/07
143
10
18
Mặt Trăng
Ðề: Xin tư vấn về khai báo thuế sau khi thành lập doanh nghiệp!

1. bạn bắt đầu kê khai thuế GTGT của tháng 04/2012 chậm nhất ngày 20/05/2012 cho dù không phát sinh gì bạn vẫn kê khai bình thường
2.bạn phải lấy CMND đăng ký mã số thuế cho giám đốc và bạn bằng phần mềm đăng ký thuế cá nhân rồi gửi lên mạng trên trang http://tncnonline.com.vn/Pages/Homepage.aspx sau 2 ngày sẽ có mã số cá nhan và một bản gửi cho CQT ( tạm thời như thế đã).
3. không phải nộp thuế môi trường ( không liên quan gì )
4.không nằm trong diẹn miễn thuế tndn.

B

baongoclinh

Guest
26/3/12
2
0
1
39
Hà Nội
Ðề: Xin tư vấn về khai báo thuế sau khi thành lập doanh nghiệp!

Để trả lời cho câu hỏi trên của bạn. Theo mình được biết (vì công ty mình cũng mới thành lập tháng 2 nên mình cũng có tìm hiểu) đăng ký kinh doanh từ ngày nào thì sẽ tính là doanh nghiệp bắt đầu hoạt động từ ngày đó. Như vậy có nghĩa là cty bạn được cấp dkkd từ ngày 15/03/2012 thì đến 20/4/2012 bạn đã phải kê khai thuế GTGT của tháng 3 rùi, kể cả không phát sinh cũng phải kê khai và tích vào dòng chữ " không phát sinh hoạt động mua bán hàng hóa dịch vụ trong kỳ". Còn việc làm dk mã số thuế cá nhân thì bạn hỏi xem sếp có chưa, có rùi thì thôi chỉ cần làm giảm trừ gia cảnh thôi.

T

thanhhaoquang

Trung cấp
21/1/10
73
1
0
39
hcm
Trả lời bạn shopwebre về các câu hỏi, tôi có ý kiến như sau:
1. Căn cứ vào biên bản làm việc ban đầu là ngày 22/4/2012, như vậy Cty bạn thành lập vá hoạt động trong tháng 4/2012 ---> Bạn phải nộp tờ khai thuế GTGT của tháng 4/2012 hạn chót nộp tờ khai thuế là ngày 20 của tháng sau.
2. Khai báo thuế TNCN cuối năm quyết toán, bây giờ lấy CMND của từng người rồi bạn làm thủ tục đăng ký MST cá nhân cho nhân viên của cty.
3. Vế ưu đãi lĩnh vực phần mềm bạn phải nêu rõ cụ thể về ngành nghề của mình. Bạn tham khảo các văn bản để nắm rõ: Thông tư số 123/2004/TT-BTC, Nghị định 124/2008/NĐ-CP, thông tư 130/2008/TT-BTC, Thông tư 18/2011/TT-BTC ( sửa đổi bổ sung thông tư 130/2008/TT-BTC), Nghị định 71/2007/NĐ-CP hướng dẫn Luật Công nghệ thông tin. Thân chào bạn.

S

shopwebre

Sơ cấp
19/4/12
33
0
6
36
Quận 9, TP.HCM
Ðề: Re: Xin tư vấn về khai báo thuế sau khi thành lập doanh nghiệp!

Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ nhiệt tình, mình đã hiểu vấn đề. Chúc mọi người vui vẻ!!! :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA