Hạch toán chi phí quản lý doanh nghiệp

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Các anh chi thân mến

Cty mình vưa mới mua 1 tủ lạnh 3 triệu đồng ( đã có VAT) và 1 microwave cho anh chị em trong cty hâm nóng thức ăn trưa ...

Vì đây là những hàng hoá không phục vụ trực tiếp cho hoạc động kinh doanh của doanh nghiệp nhưng cty đã thực chi thi mình phải hạch toán và mình định làm như thế này

Nợ 642 có 111 :3 triệu ( không khấu trừ thuế) và tương tự đối với cái microwave

Rất có thể cơ quan thuế sẽ không chấp nhận chi phí này khi quyết toán thuế TNDN.Còn ở cty các anh chị thì sao ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Kim Oanh

Guest
30/3/06
7
0
0
Ha noi
Theo ý kiến của cá nhân mình thì: Các vận dụng của cty bạn có đầy đủ chứng từ đầu vào (hoá đơn VAT) mang tên cty bạn thì bạn vẫn được khấu trừ đầu vào bình thường và chi phí này bạn có thể phân bổ vài tháng. Còn khi quyết toán cơ quan thuế căn cứ vào thực tế bạn có tài sản để chứng minh thì không vấn đề.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
tamhuynh nói:
Các anh chi thân mến

Cty mình vưa mới mua 1 tủ lạnh 3 triệu đồng ( đã có VAT) và 1 microwave cho anh chị em trong cty hâm nóng thức ăn trưa ...

Vì đây là những hàng hoá không phục vụ trực tiếp cho hoạc động kinh doanh của doanh nghiệp nhưng cty đã thực chi thi mình phải hạch toán và mình định làm như thế này

Rất có thể cơ quan thuế sẽ không chấp nhận chi phí này khi quyết toán thuế TNDN.Còn ở cty các anh chị thì sao ?

Đầy đủ chứng từ thì vẫn được đưa vào phí, nhưng nếu đây là khoản chi phí lớn đối với cơ cấu khoản mục phí của DN của bạn, thì nên phân bổ dần.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tamhuynh nói:

Ai bảo cơ quan thuế không chấp nhận chi phí này? Miễn là có hóa đơn, chứng từ hợp lệ. Chi phí này là chi phí gián tiếp, phục vụ cho hoạt động quản lý của DN.

tungson nói:
nhưng nếu đây là khoản chi phí lớn đối với cơ cấu khoản mục phí của DN của bạn, thì nên phân bổ dần.
Tổng giá trị của tủ lạnh và microwave chắc không quá 6 triệu đồng, phân bổ làm gì cho rắc rối?

T

TinhNguoi

Guest
3/6/06
27
0
0
Ha noi
Em nói với thuế các đồ đó dùng để tái tao sức lao động và để lấy nước mát tiếp khách nên Họ phải chập nhận

Miễn là Tổng chi phí các loại đó không lớn hơn 10% Tổng chi phí (Không tính Giá vốn)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây có phải là chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tân, giao dịch, đối ngoại... đâu mà khống chế hở bác?

TinhNguoi nói:
Miễn là Tổng chi phí các loại đó không lớn hơn 10% Tổng chi phí (Không tính Giá vốn)

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
TinhNguoi nói:
Em nói với thuế các đồ đó dùng để tái tao sức lao động và để lấy nước mát tiếp khách nên Họ phải chập nhận

các anh chị ơi, công ty em cũng gặp trường hợp như vậy, vừa rồi cty em xin hoàn thuế trong đó có đầu tư xây dựng nhà xưởng và nhà ăn, ở của công nhân. Các bác Thuế đã bắt em phải bỏ tiền thuế đầu tư cho nhà ở và nhà xưởng công nhân ra với lý do không phục vụ trực tiếp cho hoạt động sản xuất kinh doanh. Em cũng giải thích để tái tạo sức lao động cho công nhân mà không được chấp nhận, các anh chị có cách nào giải thích thuyết phục hơn không?

P

phamthihue

Guest
4/7/08
2
0
0
LeChan-HaiPhong
chi phi quan ly doanh nghiep

Các anh chi thân mến

P

phamthihue

Guest
4/7/08
2
0
0
LeChan-HaiPhong
minh moi di lam va lam dau tien tu quyet toan thue nen ko hieu chi phi quan ly doanh nghiep bao gom chung chi phi nao, nho anh chi tren dien dan giup minh voi

V

vuongktav

Sơ cấp
3/12/07
9
0
1
bình thuận
cu ok di! nguoi thuc viec thuc ma! may o thue cung chui boi ko co thuc lam sao vuc dc dao.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Ai bảo cơ quan thuế không chấp nhận chi phí này? Miễn là có hóa đơn, chứng từ hợp lệ. Chi phí này là chi phí gián tiếp, phục vụ cho hoạt động quản lý của DN.

Tổng giá trị của tủ lạnh và microwave chắc không quá 6 triệu đồng, phân bổ làm gì cho rắc rối?

Bạn có vẻ tự thị nhỉ ,trích TT 134: "các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý:

1.2. Các khoản chi không liên quan đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế."

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
các anh chị ơi, công ty em cũng gặp trường hợp như vậy, vừa rồi cty em xin hoàn thuế trong đó có đầu tư xây dựng nhà xưởng và nhà ăn, ở của công nhân. Các bác Thuế đã bắt em phải bỏ tiền thuế đầu tư cho nhà ở và nhà xưởng công nhân ra với lý do không phục vụ trực tiếp cho hoạt động sản xuất kinh doanh. Em cũng giải thích để tái tạo sức lao động cho công nhân mà không được chấp nhận, các anh chị có cách nào giải thích thuyết phục hơn không?

- Trường hợp của bạn kô được khấu trừ thuế là đương nhiên vì đó là công trình được xây dựng phúc lợi thôi kô tham gia trực tiếp vào quá trình SXKD. Bạn có thể tìm hiểu thêm tài liệu về vấn đề này.
- Còn với tủ lạnh...như của chủ topic thì vẫn được khấu trừ vì đó là các trang thiết bị, công cụ dụng cụ sử dụng trong quản lý doanh nghiệp và tham gia vào SXKD đấy chứ. Chi phí này có thể kô phân bổ nếu tổng chi phí này chiếm tỷ trọng ít trong cơ cấu chi phí. Và ngược lại là phải phân bổ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA