Quên không xuất hoá đơn đầu ra?

• Thread starter halay6782009
  • Ngày gửi
halay6782009

halay6782009

Sơ cấp
10/4/10
10
0
1
Cuối nguồn cơn mưa
Em không biết post bài vào đây có đúng chuyên mục không nhưng Xin mọi người tư vấn giúp em với ah
Do sơ xuất nên chị kế toán cũ của công ty em trong tháng 1/2012 đã bỏ sót không viết 1 hóa đơn xuất khẩu. Chị ấy đã nghỉ việc. Em là kế toán mới, ngày 19/04/2012 em đã làm Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn nộp và chưa phát hiện ra sai sót của chị ấy. 20/4/2012 em mới phát hiện ra hóa đơn chưa viết đó.
Vậy xin luật sư cho em hỏi như sau:
1, vào ngày 20/4/2012 em xóa bỏ các hóa đơn đã viết và viết lại từ tháng 1 cho đúng ( do hầu hết các hóa đơn viết trong quý 1 đều bị sai đơn giá xuất khẩu), đồng thời em làm lại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đúng và nộp vào ngày 20/4. Như thế em có bị phạt khi giải quyết các vấn đề như vậy không ah?
2, Doanh thu Tăng của hóa đơn thiếu chưa viết và Doanh thu Giảm của các hóa đơn viết sai giá phải khai bổ sung để trình lên cơ quan Thuế cần những thủ tục gì và theo mẫu nào?
3, Em chưa nộp tờ khai thuế Thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 1 nên những công việc của câu hỏi 1 và 2 sẽ làm cùng khi nộp tờ khai Thuế TNDN tạm tính hay phải trước đó?
Em xin cảm ơn rất nhiều ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Ðề: Quên không xuất hoá đơn đầu ra?

Em không biết post bài vào đây có đúng chuyên mục không nhưng Xin mọi người tư vấn giúp em với ah
Do sơ xuất nên chị kế toán cũ của công ty em trong tháng 1/2012 đã bỏ sót không viết 1 hóa đơn xuất khẩu. Chị ấy đã nghỉ việc. Em là kế toán mới, ngày 19/04/2012 em đã làm Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn nộp và chưa phát hiện ra sai sót của chị ấy. 20/4/2012 em mới phát hiện ra hóa đơn chưa viết đó.
Vậy xin luật sư cho em hỏi như sau:
1, vào ngày 20/4/2012 em xóa bỏ các hóa đơn đã viết và viết lại từ tháng 1 cho đúng ( do hầu hết các hóa đơn viết trong quý 1 đều bị sai đơn giá xuất khẩu), đồng thời em làm lại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đúng và nộp vào ngày 20/4. Như thế em có bị phạt khi giải quyết các vấn đề như vậy không ah?
2, Doanh thu Tăng của hóa đơn thiếu chưa viết và Doanh thu Giảm của các hóa đơn viết sai giá phải khai bổ sung để trình lên cơ quan Thuế cần những thủ tục gì và theo mẫu nào?
3, Em chưa nộp tờ khai thuế Thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 1 nên những công việc của câu hỏi 1 và 2 sẽ làm cùng khi nộp tờ khai Thuế TNDN tạm tính hay phải trước đó?
Em xin cảm ơn rất nhiều ah

Đây là diễn đàn kế toán chứ không phải diễn đàn luật.
1. Khi phát sinh doanh thu mà không xuất hóa đơn thì phát hiện và xuất hóa đơn trong tháng 4 và hạch toán doanh thu trong tháng 4 không vấn đề gì. Tôi không hiểu kế toán hiểu như thế nào mà "xóa bỏ và viết lại từ tháng 1 cho đúng"!?
2. Khi phát sinh điều chỉnh doanh thu, hoặc chi phí làm ảnh hưởng đến thuế gtgt được khấu trừ và thuế gtgt phải nộp có thay đổi thì kế toán phải làm tờ khai bổ sung vào kỳ kế toán hiện tại, mẫu tờ khai có trong phần mềm HTKK, cách làm tờ khai bổ sung thì tìm hiểu trên diễn đàn này.
3. Chưa nộp thì làm nhanh mà nộp gấp không tiền mất tật mang.

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Có phải ý bạn hỏi là ? Làm biên bản hủy hóa đơn đã xuất trong tháng 01 vì sai giá , đồng thời xuất thêm hóa đơn mà bạn sót phải không?
vd : tháng 1 xuất hóa đơn trị giá 10triệu - biên bản hủy - giảm doanh thu
tháng 1 xuất hóa đơn đúng 8 triệu
điều chỉnh lại tờ khai thuế GTGT
thuế TNDN 8triệu (nếu như tháng 02+3 không có doanh thu)

N

nguyenthuhuong211

Guest
15/4/11
2
0
0
36
hai phong

Có phải ý bạn hỏi là ? Làm biên bản hủy hóa đơn đã xuất trong tháng 01 vì sai giá , đồng thời xuất thêm hóa đơn mà bạn sót phải không?
vd : tháng 1 xuất hóa đơn trị giá 10triệu - biên bản hủy - giảm doanh thu
tháng 1 xuất hóa đơn đúng 8 triệu
điều chỉnh lại tờ khai thuế GTGT
thuế TNDN 8triệu (nếu như tháng 02+3 không có doanh thu)
Ý em hỏi đúng là như vậy ah. Tháng 1 em mới viết 1 hóa đơn, hóa đơn bị thiếu trước hóa đơn này. Sang tháng 2 viết 4 hóa đơn nhưng đều bị sai giá (tất cả là hóa đơn xuất khẩu). Kế toán bên em hủy các hóa đơn đã viết đó và lập lại từ đầu thì có bị phạt không? Bây giờ phải điều chỉnh doanh thu lại như thế nào? Xin mội người giúp đỡ ah. Em cảm ơn rất nhiều ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA