Vốn điều lệ

• Thread starter nguyenthimymy
  • Ngày gửi
N

nguyenthimymy

Sơ cấp
19/7/11
17
1
0
quang nam
Chào các bạn
Mình mới vào tiếp nhận sổ sách của kt cũ.Mình có một điều thắc mắc mong các bạn giải quyết giúp mình.
- Mình thấy trong giấy phép đăng ký kinh doanh: Vốn điều lệ là:1.980.000
- Còn trong BẢNG cân đối phát sinh:
+Số dư có cuối kỳ TK 4111 : 1.980.000
+Số dư có cuối kỲ TK 4118 :934.500.396
Tổng TK 411 :2.914.500.396
Như vây tổng nguồn vốn kinh doanh lớn hơn vốn điều lệ, như vậy có hợp lý không ? Cảm ơn các bạn:quiet:.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp
Ðề: Vốn điều lệ

Chào các bạn
Mình mới vào tiếp nhận sổ sách của kt cũ.Mình có một điều thắc mắc mong các bạn giải quyết giúp mình.
- Mình thấy trong giấy phép đăng ký kinh doanh: Vốn điều lệ là:1.980.000
- Còn trong BẢNG cân đối phát sinh:
+Số dư có cuối kỳ TK 4111 : 1.980.000
+Số dư có cuối kỲ TK 4118 :934.500.396
Tổng TK 411 :2.914.500.396
Như vây tổng nguồn vốn kinh doanh lớn hơn vốn điều lệ, như vậy có hợp lý không ? Cảm ơn các bạn:quiet:.

Hoàn toàn hợp lý, không có gì phải suy nghĩ đâu bạn ơi.

L

LIPPTONG28

Trung cấp
22/6/09
52
11
0
vung tau

Hợp lý! hợp lý! bạn đọc thêm Phần vốn điều lệ và vốn kinh doanh ở mực thi tuyển kiểm tón viên nhé!

H

hamithht

Sơ cấp
30/7/11
28
0
1
39
ha noi

Chào các bạn!
Mình đang thành lập một cty và đăng ký mức vốn điều lệ, nhưng thực sự bản chất của vốn điều lệ là ntn thì mình cũng không hiểu sâu. Mình chỉ đăng ký ở mức tối thiểu thứ nhất là để đóng mức môn bài thấp và mức vốn phu hợp với hoạt động của cty mình. Còn vốn điều lệ có ảnh hưởng gì đến báo cáo, chứng từ hay không? nhờ các bạn chỉ giúp cho mình hiểu rõ

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp

Chào các bạn!
Mình đang thành lập một cty và đăng ký mức vốn điều lệ, nhưng thực sự bản chất của vốn điều lệ là ntn thì mình cũng không hiểu sâu. Mình chỉ đăng ký ở mức tối thiểu thứ nhất là để đóng mức môn bài thấp và mức vốn phu hợp với hoạt động của cty mình. Còn vốn điều lệ có ảnh hưởng gì đến báo cáo, chứng từ hay không? nhờ các bạn chỉ giúp cho mình hiểu rõ

Dưới 2 tỷ là bậc đóng thuế môn bài thấp nhất rồi, vốn điều lệ không ảnh hưởng gì đến báo cáo hay chứng từ gì cả. Bạn cứ yên tâm nhé.

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội

Dưới 2 tỷ là bậc đóng thuế môn bài thấp nhất rồi, vốn điều lệ không ảnh hưởng gì đến báo cáo hay chứng từ gì cả. Bạn cứ yên tâm nhé.
Điều 4. Luật Doanh Nghiệp

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

4. Góp vốn là việc đưa tài sản vào công ty để trở thành chủ sở hữu hoặc các chủ sở hữu chung của công ty. Tài sản góp vốn có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác ghi trong Điều lệ công ty do thành viên góp để tạo thành vốn của công ty.

5. Phần vốn góp là tỷ lệ vốn mà chủ sở hữu hoặc chủ sở hữu chung của công ty góp vào vốn điều lệ.

6. Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty.

7. Vốn pháp định là mức vốn tối thiểu phải có theo quy định của pháp luật để thành lập doanh nghiệp.

8. Vốn có quyền biểu quyết là phần vốn góp hoặc cổ phần, theo đó người sở hữu có quyền biểu quyết về những vấn đề thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng thành viên hoặc Đại hội đồng cổ đông.

Các bạn cứ thế mà áp dụng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA