Lấy tài khoản công ty chuyển trả tài khoản cá nhân

• Thread starter bonglua88
  • Ngày gửi
B

bonglua88

Sơ cấp
23/4/12
6
0
0
37
Nam Định
chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi: Sếp của công ty mình thường chuyển khoản những khoản chi ngoài cho những cá nhân mà sếp mua đồ cho gia đình sếp dùng
vậy những khoản như thế mình phải đk như thế nào để cho khớp với sổ phụ ngân hàng nhỉ
Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hello4686

Sơ cấp
Ðề: Lấy tài khoản công ty chuyển trả tài khoản cá nhân

Cái này cũng dễ thôi. Những cái sếp mua về mình phải kiểm tra hóa đơn xem là cái gì, nếu đủ điều kiện ghi nhận TSCĐ thì ghi nhận vào 211, còn không thì ghi nhận CCDC (153). Lưu ý là phải có hóa đơn và những đồ dùng đó phải là hợp lý.

H

HOACATLA

Trung cấp
4/11/09
63
0
6
38
thủ đức

- Nếu những HD đó KH xuất cho Cty , những mặt hàng trên đó bạn thấy có giá trị phù hợp để đưa vào dùng cho HĐ SXKD cty bạn thỉ ok-> bạn hạch toán bình thường
- Nếu cty bạn ko có HD chứng từ mua hàng đó, or có HD nhưng những mặt hàng trong đó không liên quan đến mục đích HĐ SXKD của cty thì bạn ko thể hạch toán khoản chi của cty được
TH này, bạn phải nói với xếp, thỏa thuận với KH là trả lại cho bạn số tiền đó, rồi chi TM cho họ. TK của cty chỉ được dùng để chi trả cho những khoản liên quian đến cty. Xếp bạn phải dùng quỹ Cty 1 cách rõ ràng, ko nên chi chung với khoản chi gd thế này
về mặt sổ sách ngân hàng như thế là ko đúng

B

bonglua88

Sơ cấp
23/4/12
6
0
0
37
Nam Định

Cám ơn mọi người đã có ý kiến giúp mình
Những khoản mà sếp tớ chuyển vào tk cá nhân ko có hoá đơn chứng từ j cả. và cũng không liên quan j đến sxkd.
Có ai có cách giải quyết nào hiệu quả không mách cho mình với nhé
Thanks mọi nguời nhiều!

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
108
1
0
Thừa Thiên Huế

Làm việc ở những công ty có những ông sếp, bà sếp như vậy thật là vất vả.

D

Dong Vo

Sơ cấp
19/11/07
36
1
8
Gò Vấp

Bạn có thể hạch toán chi cho sếp mượn . Sau đó thu lại bằng tiền mặt.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Những khoản chi này không có chứng từ định khoản sang TK 141/112 chi sếp tạm ứng

B

bonglua88

Sơ cấp
23/4/12
6
0
0
37
Nam Định

em thấy nếu hạch toán Nợ 141 cho sếp
Nhưng trong uỷ nhiệm chi lại ghi chuyển cho ông Nguyễn Văn A nào đó
Liệu có ổn không ạ

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
108
1
0
Thừa Thiên Huế

Trong UNC ghi chuyển cho ông A, bà B thì không sao, nhưng có đòi được không đó là một vấn đề cực kỳ khó khăn bạn nhỉ ?????????????????????

marsida

marsida

Trung cấp
26/3/09
116
2
18
Bà Rịa Vũng Tàu

Theo mình bạn chi cho sếp hết đi.....sao đó thu bắng tiền mặt lại khoản đó. Nếu ck có lãi thì bạn ghi chi cho sếp mượn khoản lãi đó luôn và thu vế tổng số tiền đã chuyển. Nếu có kiểm tra thì giải trình là sếp mượn nhưng chi tiền cho khách hàng của sếp hay anh em gì đó. Khoản này chỉ là lưu chuyển tiền ko ảnh hưởng chi phí nên làm vậy mình nghĩ ko vấn đề!
Bạn tham khảo thêm nhé!Thân

H

hello4686

Sơ cấp

Bạn cũng có thể treo trên nợ 331 chi tiết khách hàng, coi như trả trước, sau đó thu về bằng tiền mặt khoản đó và xóa sổ 331.

Sửa lần cuối:
T

thanhliem0906

Guest
5/10/11
2
0
0
dong nai

CHuyển khoản cho Ông A: N3311 ứng trước NB hoặc N 141, C1121
Sua đó thu lại bằn tm : N1111, C3311, N141

D

duytran0302

Trung cấp
27/6/11
52
0
0
38
ha nội

CHuyển khoản cho Ông A: N3311 ứng trước NB hoặc N 141, C1121
Sua đó thu lại bằn tm : N1111, C3311, N141
Bạn THanh Liêm ơi vậy bạn hạch toán vào TK 3311 như thế sau khi hoàn lại tiền thì chi phí đó đc xác định vào đâu? vì mọi khoản chi ra đều phải có đối tượng chi phí
chẳng nhẽ bạn cứ hạch toán chuyển tiền vào KH rồi KH lại trả lại sao? bạn giải trình thế nào với cơ quan thuế?

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Khoản chi này không được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi kê khai thuế TNDN, bạn đơn giản là hạch toán sang 811 và không kết chuyển khoản này vào 911 thôi mà. Nếu là việc tiêu tiền của ông giám đốc ông ấy tự quyền quyết, hoặc công ty là của ông ấy thì kết chuyển các khoản 811 đó vào 421.
Nếu trong công ty, việc tiêu tiền của sếp như trên là không được phép thì bạn không đưa vào 811 nữa, đưa vào khoản Nợ TK1388-giám đốc: số tiền. Và khi hội đồng cổ đông xem báo cáo sẽ quyết định xử lý trường hợp này như thế nào, lúc đó bạn mới có cơ sở để hạch toán tiếp !

N

nguyentien123

Sơ cấp
10/3/12
4
0
0
bac giang

Chào cả nhà!
Mọi người cho e hỏi. Tháng trước sếp e có chuyển khoản cá nhân của sếp để trả lãi vay ngân hàng. Vậy e phải hạch toán như thế nào?
Em cảm ơn!
Ah mọi người cho em hỏi thêm khi thanh lý tài sản cố định thì hạch toán như thế nào?
trong bản thanh lý tài sản cố định có mục
Số:............
Nợ:............
Có:............
thì e phải ghi như thế nào cho đúng ah!
Mọi người có thể trả lời qua mail của e dc ko ah.
mail của e là: tienkt142@gmail.com
Em cảm ơn rất nhiều ah!

N

nguyentien123

Sơ cấp
10/3/12
4
0
0
bac giang

Chào cả nhà!
Mọi người cho e hỏi. Tháng trước sếp e có chuyển khoản cá nhân của sếp để trả lãi vay ngân hàng. Vậy e phải hạch toán như thế nào?
Em cảm ơn!
Ah mọi người cho em hỏi thêm khi thanh lý tài sản cố định thì hạch toán như thế nào?
trong bản thanh lý tài sản cố định có mục
Số:............
Nợ:............
Có:............
thì e phải ghi như thế nào cho đúng ah!
Mọi người có thể trả lời qua mail của e dc ko ah.
mail của e là: tienkt142@gmail.com
Em cảm ơn rất nhiều ah!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA