Hỏi về giá thành trong xây lắp...?

• Thread starter volethanh83
  • Ngày gửi
volethanh83

volethanh83

Sơ cấp
2/6/10
41
0
6
41
Tien Giang
Mình có 1 thắc mắc, rất mong các anh chị hướng dẫn giúp.
Khi nhận một công trình, mình tập hợp chi phí vào 621, 622, 623, 627 cho Công trình đó - hàng tháng kết chuyển vào bên Nợ TK 154, khoảng 3-4 tháng sau khi công trình kết thúc, mình KC toàn bộ TK154 vào TK632 và xuất hoá đơn GTGT cho CT đó ghi nhận vào TK 511 ( căn cứ vào bảng nghiệm thu).
Vậy, mình có lập bảng tính giá thành không? mình có tính sản phẩm dở dang cuối kỳ không? Khi nào thì mình tính sản phẩm dở dang cuối kỳ?
Và trong xây dựng nhà ở, mình nên tính giá thành theo phương pháp nào là tốt nhất ?
( Mình có đọc giáo trình kế toán xây dựng nhưng mình chưa hiểu lắm)
Cảm ơn các anh/chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Ðề: Hỏi về giá thành trong xây lắp...?

Theo mình thì thời điểm xác định doanh thu ghi nhận vào 511 là thời điểm xuất HD (Còn xuất HD lúc nào thì theo hợp đồng thi công và xuất sao cho phù hợp với NĐ51 + TT153). Còn việc kết chuyển TK 154 sang 632 xác định giá vốn thông thường là thời điểm lên báo cáo tài chính. Còn việc "lập bảng tính giá thành và tính sản phẩm dở dang cuối kỳ" là phải làm và làm trước khi kết chuyển 154 sang 632, vì làm bước này rồi mới có số liệu mà chuyển từ 154 sang 632 chứ?

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Khi nhận một công trình, mình tập hợp chi phí vào 621, 622, 623, 627 cho Công trình đó - hàng tháng kết chuyển vào bên Nợ TK 154, khoảng 3-4 tháng sau khi công trình kết thúc, mình KC toàn bộ TK154 vào TK632 và xuất hoá đơn GTGT cho CT đó ghi nhận vào TK 511 ( căn cứ vào bảng nghiệm thu).
Vậy, mình có lập bảng tính giá thành không? mình có tính sản phẩm dở dang cuối kỳ không? Khi nào thì mình tính sản phẩm dở dang cuối kỳ?
Và trong xây dựng nhà ở, mình nên tính giá thành theo phương pháp nào là tốt nhất ?
Cảm ơn các anh/chị.

Bạn vẫn phải tính giá thành và kết cấu giá thành của công trình.
Bạn đã dùng 621,622,623,627 của từng công trình thì đó đã là kết cấu rồi, chỉ tổng hợp lại thôi: 621+622+623+627 = 623

Xin lỗi 632 giá vốn không phải 623. Còn tài khoản 154 là TK dở dang cũng là tài khoản trộn hay tổng hợp chi phí

H

hello4686

Sơ cấp

Mình nghĩ thời điểm ghi nhận DT là thời điểm ngiệm thu bàn giao công trình chưa kể đã xuất HĐ hay chưa (cái này khi thuế vào nó sẽ làm vậy). Còn nếu xuất HĐ rồi thì chắc chắn thời điểm xuất HĐ là ghi nhận DT.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cảm ơn các anh/chị.
Bạn nhận 1 công trình 3-4 tháng làm xong xuất hóa đơn ghi nhận DT thì không còn SPDD nữa. Trường hợp 1 lúc có nhiều công trình hoặc 1 công trình nhưng mới nghiệm thu 1 phần khối lượng hoàn thành thì mới có SPDD cuối kỳ. Còn bạn đã tập hợp chi phí theo QĐ 15 thì giá thành SXSP là tổng hợp các TK đó lại thôi.

T

trangthu2709

Sơ cấp
29/3/12
36
1
0
36
Nơi thời gian ngừng lại

Bạn nhận 1 công trình 3-4 tháng làm xong xuất hóa đơn ghi nhận DT thì không còn SPDD nữa. Trường hợp 1 lúc có nhiều công trình hoặc 1 công trình nhưng mới nghiệm thu 1 phần khối lượng hoàn thành thì mới có SPDD cuối kỳ. Còn bạn đã tập hợp chi phí theo QĐ 15 thì giá thành SXSP là tổng hợp các TK đó lại thôi.
Mình cũng nghĩ thế,bạn kết thíc công trình thì là nó đã hoàn thành sẽ ko có SPDD nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA