Xuất hóa đơn khi thi công xong công trình như thê nào?

• Thread starter valentine1011
  • Ngày gửi
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Tình hình là mình đã thi công xong công trình nhưng chưa làm biên bản quyết toán khối lượng và bàn giao.
Giả sử hợp đồng công trình mà mình thi công là 10tr, toàn bộ chi phí mình đã tập hợp tương đương với giá trị đó và đã làm BCTC năm 2011.
Sang năm 2012, chủ đầu tư yêu cầu mình xuất hóa đơn khi công trình hoàn thành, nhưng họ yêu cầu bên mình chỉ xuất hóa đơn có 50% giá trị công trình theo giá trị hợp đồng thi công, còn 50% thì mình tự giải quyết, họ cũng không trả tiền thuế GTGT của phần 50% còn lại này.
- Nếu mình xuất nốt 50% còn lại cũng tương ứng mình phải nộp thuế gtgt, thu nhập DN. Nhưng doanh thu và chi phí phát sinh tương ứng. Mình lại không muốn phải nộp thuế.
- Nếu mình không xuất nốt 50% còn lại, thì mình không phải nộp thuế, và khi đó doanh nghiệp sẽ lỗ 1 khoản tương ứng với phần doanh thu không xuất hóa đơn này, ngoài ra có thể bị phạt vì trốn thuế vì mình có thể trao đổi để làm quyết toán khối lượng hoàn thành tương ứng với phần CĐT muốn lấy hóa đơn, làm căn cứ viết hóa đơn.
Mong mọi người tư vấn giúp mình cách xử lý tốt nhất

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Xuất hóa đơn khi thi công xong công trình như thê nào?

Trong xây lắp chỉ xuất hoá đơn khi có biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành. Theo bạn ví dụ: công trình hợp đông 10tr ( có thuế GTGT chưa)? bạn đã tập hợp đủ chi phí năm 2011 sang năm 2012 chủ ĐT yêu cầu xuất hoá đơn 50% thì bạn cũng yêu cầu lập biên bản nghiệm thu 50% khối lượng thi công và giá trị =50% ( cả thuế hoặc chưa thuế tuỳ theo hợp đồng) phần chi phí để đưa vào giá vốn cũng = 50% số đã tập hợp trong năm 2011. Lần sau khi viết nốt 50% ( cả thuế theo chủ đầu tư yêu cầu ) thì làm biên bản nghiệm thu công trình hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng có giá trị = tổng 2 hoá đơn ( cả TGTGT) đó.

Sửa lần cuối:
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Trong xây lắp chỉ xuất hoá đơn khi có biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành. Theo bạn ví dụ: công trình hợp đông 10tr ( có thuế GTGT chưa)? bạn đã tập hợp đủ chi phí năm 2011 sang năm 2012 chủ ĐT yêu cầu xuất hoá đơn 50% thì bạn cũng yêu cầu lập biên bản nghiệm thu 50% khối lượng thi công và giá trị =50% ( cả thuế hoặc chưa thuế tuỳ theo hợp đồng) phần chi phí để đưa vào giá vốn cũng = 50% số đã tập hợp trong năm 2011. Lần sau khi viết nốt 50% ( cả thuế theo chủ đầu tư yêu cầu ) thì làm biên bản nghiệm thu công trình hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng có giá trị = tổng 2 hoá đơn ( cả TGTGT) đó.

Bạn chưa hiểu ý mình rồi. Công trình mình cứ lấy ví dụ là 10 triệu, nhưng chủ đầu tư họ chỉ muốn lấy hóa đơn có 50% thôi, còn 50% còn lại họ không lấy, mình muốn xuất hóa đơn về đâu thì xuất, họ không cần bạn à. Chi phí mình tập hợp cũng gần tương đương với khoản 10tr đó rồi, và đã hạch toán ở năm 2011. Mình đang lăn tăn phần bôi đen của mình, và hỏi các bạn đã gặp giải quyết như thế nào? Chân thành cảm ơn!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Chắc chủ đầu tư là tư nhân nên mới có trường hợp này. Bạn đã có hợp đồng 10tr xuất lần đầu theo yêu cầu 5tr sau đó xuất tiếp số tiền còn lại ( có cả thuế ) họ không lấy thì cứ để hoá đơn không xé ra. Chú ý tổng 2 hoá đơn = giá trị thanh lý hợp đồng A-B.

T

trangthu2709

Sơ cấp
29/3/12
36
1
0
36
Nơi thời gian ngừng lại

Chắc chủ đầu tư là tư nhân nên mới có trường hợp này. Bạn đã có hợp đồng 10tr xuất lần đầu theo yêu cầu 5tr sau đó xuất tiếp số tiền còn lại ( có cả thuế ) họ không lấy thì cứ để hoá đơn không xé ra. Chú ý tổng 2 hoá đơn = giá trị thanh lý hợp đồng A-B.
Bạn vẫn ko hiểu bạn ấy nói à? theo mình hiểu là bên CĐT chỉ muốn lấy hóa đơn 50% thôi, còn 50% kia sẽ họ cũng sẽ ko lấy, như vậy tức là các khoản chi phí mà bên thi công bỏ ra chỉ đc công nhận 5tr thôi, còn 5tr ko biết giải quyết thế nào cho nó cân đủ 10tr.nếu như trường hợp của bạn ấy như vậy sẽ lỗ mất 5tr.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Đúng vậy, nếu như họ chỉ lấy hóa đơn có 5tr, thì chi phí mà cty đã tập hợp và doanh thu không tương xứng, dẫn đến nếu doanh nghiệp xuất hóa đơn cho họ 5tr thì đương nhiên sẽ bị lỗ một khoản tương tự, thuế họ thấy DN mình làm thế thì chắc chắn sẽ cười cho.
Nhưng nếu mình xuất 5tr còn lại để hạch toán DT thì khoản thuế thu nhập đó bên mình phải chịu, ngoài ra còn phải chịu cả khoản thuế GTGT của 5tr đó nữa.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cái quan trọng ở đây bạn không nói rõ là: thực tế công ty bạn làm công trình 10tr hay 5tr?.Bên A trả cho bạn bao nhiêu? - Nếu bên A trả cho bạn 10tr thì bạn cứ viết hóa đơn đủ 10tr họ không lấy thì để đấy, chi phí vẫn để nguyên. - nếu bên A chỉ trả cho ban 5tr thôi có nghĩa C.trình thực hiện chỉ có giá trị 5tr thôi thì bạn xem lại cách tập hợp chi phí của mình vì tập hợp chi phí phải theo thực tế chứ không phải theo hợp đồng. nếu đã tập hợp chi phí đủ cho 10tr nhưng nay công trình chỉ còn 5tr sẽ thừa cả về khối lượng lẫn giá trị, bạn yêu cầu bộ phận kỹ thuật bóc tách lại khối lượng vật tư theo giá trị 5tr để đưa chi phí cho hợp lý số còn lại chuyển sang cho công trình khác ( có 154A nợ 154B kèm theo danh mục, khối lượng, giá trị số di chuyển này )

• Like
Reactions: maimaianna
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Cái quan trọng ở đây bạn không nói rõ là: thực tế công ty bạn làm công trình 10tr hay 5tr?.Bên A trả cho bạn bao nhiêu? - Nếu bên A trả cho bạn 10tr thì bạn cứ viết hóa đơn đủ 10tr họ không lấy thì để đấy, chi phí vẫn để nguyên. - nếu bên A chỉ trả cho ban 5tr thôi có nghĩa C.trình thực hiện chỉ có giá trị 5tr thôi thì bạn xem lại cách tập hợp chi phí của mình vì tập hợp chi phí phải theo thực tế chứ không phải theo hợp đồng. nếu đã tập hợp chi phí đủ cho 10tr nhưng nay công trình chỉ còn 5tr sẽ thừa cả về khối lượng lẫn giá trị, bạn yêu cầu bộ phận kỹ thuật bóc tách lại khối lượng vật tư theo giá trị 5tr để đưa chi phí cho hợp lý số còn lại chuyển sang cho công trình khác ( có 154A nợ 154B kèm theo danh mục, khối lượng, giá trị số di chuyển này )

-Thứ nhất: công trình làm là công trình 10tr theo giá chưa có thuế.
- Thứ hai: chủ đầu tư thanh toán toàn bộ khoản 10tr này theo đúng giá trị hợp đồng (có như thế nhà thầu mới dám thi công và lấy chi phí tương đương chứ bạn).
- Thứ ba: Họ chỉ thích lấy hóa đơn có 5tr, còn vì sao lại thế thì không cần biết.
Làm việc với mấy thằng nhà nước ức chế ở điểm này, ngu dốt thì thường tỏ ra nguy hiểm.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Bạn có thể điều chỉnh cách tập hợp chi phí cho cái công trình này. Và trong báo cáo tài chính nộp lên thuế của bạn có nói chi tiết chi phí về cái công trình 10 triệu này không? (chắc chẳng có ai báo cáo chi tiết về mấy cái công trình này mà chỉ ghi sơ sơ cho có thôi - Báo cáo kiểm toán đôi khi còn bỏ nó ra ngoài lề nữa là)
Nếu không đề cập tới thì ta tự động điều chỉnh chi phí cho khoản này và phân bổ khoản chênh lệch sang các công trình khác.
Bên khách hàng chỉ lấy hóa đơn 5 triệu thì cũng chẳng sao cả, nhưng phải ký lại cái hợp đồng giá trị 5 triệu thôi và biên bản quyết toán, bàn giao ghi cho đúng giá trị tương ứng với 5 triệu đó
Bạn nhận 5 triệu thanh toán vào tài khoản NH của công ty bạn, 5 triệu còn lại vào tài khoản cá nhân hoặc để ai đó đi nhận tiền mặt cũng được.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

-Thứ nhất: công trình làm là công trình 10tr theo giá chưa có thuế.
- Thứ hai: chủ đầu tư thanh toán toàn bộ khoản 10tr này theo đúng giá trị hợp đồng (có như thế nhà thầu mới dám thi công và lấy chi phí tương đương chứ bạn).
- Thứ ba: Họ chỉ thích lấy hóa đơn có 5tr, còn vì sao lại thế thì không cần biết.
Làm việc với mấy thằng nhà nước ức chế ở điểm này, ngu dốt thì thường tỏ ra nguy hiểm.

Chú nói thế làm anh tự ái quá! chẳng gì anh cũng làm ở công ty NN gần như vậy, nhưng chẳng bao giờ có chuyện đó cả! thật khó hiểu khi họ ký 1 đằng làm 1 nẻo, nếu họ không thu hồi lại hợp đồng và các biên bản làm việc liên quan đến cái sản lượng 10 triệu kia thì chú cứ xuất hóa đơn phù hợp với chi phí nhận được, mặc kệ họ có lấy hoa đơn hay không rồi chờ thuế vào kiểm tra chú đúng- họ sai xem ai chết trước mà lại đi ép lại chú xuất hóa đơn có 1/2. Việc thay đổi như bạn Vudt nói ở trên là hợp lý, nhưng từ 2011 tách lại chi phí đã hạch toán rất khó, lập lại, nộp lại BCTC cũng khó nữa. Với các công trình xây dựng thì không chỉ hợp đồng, hồ sơ nghiệm thu, dự toán, phê duyệt dự toán, thanh lý, hóa đơn còn liên quan đến công nợ phải thu phải trả (thuế rất quan tâm vấn đề này) như vậy khi sửa chữa phải sửa cả hệ thống liên quan. Hãy cân nhắc thiệt hơn ở cách xử lý!

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Chú nói thế làm anh tự ái quá! chẳng gì anh cũng làm ở công ty NN gần như vậy, nhưng chẳng bao giờ có chuyện đó cả! thật khó hiểu khi họ ký 1 đằng làm 1 nẻo, nếu họ không thu hồi lại hợp đồng và các biên bản làm việc liên quan đến cái sản lượng 10 triệu kia thì chú cứ xuất hóa đơn phù hợp với chi phí nhận được, mặc kệ họ có lấy hoa đơn hay không rồi chờ thuế vào kiểm tra chú đúng- họ sai xem ai chết trước mà lại đi ép lại chú xuất hóa đơn có 1/2. Việc thay đổi như bạn Vudt nói ở trên là hợp lý, nhưng từ 2011 tách lại chi phí đã hạch toán rất khó, lập lại, nộp lại BCTC cũng khó nữa. Với các công trình xây dựng thì không chỉ hợp đồng, hồ sơ nghiệm thu, dự toán, phê duyệt dự toán, thanh lý, hóa đơn còn liên quan đến công nợ phải thu phải trả (thuế rất quan tâm vấn đề này) như vậy khi sửa chữa phải sửa cả hệ thống liên quan. Hãy cân nhắc thiệt hơn ở cách xử lý!

Cảm ơn anh Duy Vinh đã quan tâm đến chủ đề này.
Trước tiên em xin lỗi nếu có đụng chạm đến "các bác làm nhà nước" như anh ha! hihi
Thực ra em cũng không thể hiểu nổi, rõ ràng chi phí họ bỏ ra như thế, nhưng họ lại chỉ yêu cầu lấy có một nửa số chi phí họ bỏ ra, còn lại một nửa họ lấy đâu bù vào là một vấn đề.
Vấn đề khó cho đơn vị thi công đó là chi phí tôi tập hợp đầy đủ để thi công cho các bác, tôi thi công xong, các bác lại bảo tôi xuất doanh thu có 1 nửa, tôi cũng chẳng cần biết các bác có lợi gì ở đây, nhưng đơn vị tôi bị thiệt hại đã, trước hết là thiệt hại trên chứng từ thuế(em chưa nói đến thực tế thiệt hại như thế nào), rõ ràng khi nhận tiền của các bác thì em hạch toán vào công nợ thu, thu 10tr, các chi phí khác liên quan cũng tương đương 10, tức là giá vốn cũng tương đương 10tr, nhưng doanh thu có 5tr (nếu anh là thuế anh vào kiểm tra có thấy buồn cười không?).
- Khi thu tiền: Nợ 111/Có 131: 10tr
- Nợ 632/ Có 154: 10tr
- Khi xuất hóa đơn: Nợ 131 5tr/ Có 511, 3331 5tr
=> Khoản chênh lệch giữa nợ và có tk 131: 5tr (em chưa đưa thuế TNDN, GTGT vào) vẫn còn thì giải quyết như thế nào?
Đấy là vấn đề.
Vấn đề tiếp theo, họ thanh toán cho thuế GTGT xuất hóa đơn 5tr đó
Thật sự em đang rất khó hiểu
Mong anh giúp!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Cảm ơn anh Duy Vinh đã quan tâm đến chủ đề này.
Trước tiên em xin lỗi nếu có đụng chạm đến "các bác làm nhà nước" như anh ha! hihi
Thực ra em cũng không thể hiểu nổi, rõ ràng chi phí họ bỏ ra như thế, nhưng họ lại chỉ yêu cầu lấy có một nửa số chi phí họ bỏ ra, còn lại một nửa họ lấy đâu bù vào là một vấn đề.
Vấn đề khó cho đơn vị thi công đó là chi phí tôi tập hợp đầy đủ để thi công cho các bác, tôi thi công xong, các bác lại bảo tôi xuất doanh thu có 1 nửa, tôi cũng chẳng cần biết các bác có lợi gì ở đây, nhưng đơn vị tôi bị thiệt hại đã, trước hết là thiệt hại trên chứng từ thuế(em chưa nói đến thực tế thiệt hại như thế nào), rõ ràng khi nhận tiền của các bác thì em hạch toán vào công nợ thu, thu 10tr, các chi phí khác liên quan cũng tương đương 10, tức là giá vốn cũng tương đương 10tr, nhưng doanh thu có 5tr (nếu anh là thuế anh vào kiểm tra có thấy buồn cười không?).
- Khi thu tiền: Nợ 111/Có 131: 10tr
- Nợ 632/ Có 154: 10tr
- Khi xuất hóa đơn: Nợ 131 5tr/ Có 511, 3331 5tr
=> Khoản chênh lệch giữa nợ và có tk 131: 5tr (em chưa đưa thuế TNDN, GTGT vào) vẫn còn thì giải quyết như thế nào?
Đấy là vấn đề.
Vấn đề tiếp theo, họ thanh toán cho thuế GTGT xuất hóa đơn 5tr đó
Thật sự em đang rất khó hiểu
Mong anh giúp!

Với bằng chứng trên 131 và hợp đồng, dự toán ban đầu cùng với việc doanh thu khai báo bên em là 1/2 thì bên em chết chắc! em có sửa được cái Phiếu báo có của NH không?
Còn việc khai báo doanh thu và xuất hóa đơn không phụ thuộc nhau, họ không cần lấy hóa đơn cũng kệ, mình cứ khai báo doanh thu đủ và nộp thuế, đối trừ công nợ về 0, còn họ lấy 5tr thfi xuất cho họ 5tr.
Khi thuế xuống kiểm tra, họ sẽ thấy và kiểm tra bên kia, trách nhiệm của họ. Mình thi vô can.
Đừng vì cái sai mà phải làm theo họ, không khách hàng này thì tìm khách hàng khác

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Với bằng chứng trên 131 và hợp đồng, dự toán ban đầu cùng với việc doanh thu khai báo bên em là 1/2 thì bên em chết chắc! em có sửa được cái Phiếu báo có của NH không?
Còn việc khai báo doanh thu và xuất hóa đơn không phụ thuộc nhau, họ không cần lấy hóa đơn cũng kệ, mình cứ khai báo doanh thu đủ và nộp thuế, đối trừ công nợ về 0, còn họ lấy 5tr thfi xuất cho họ 5tr.
Khi thuế xuống kiểm tra, họ sẽ thấy và kiểm tra bên kia, trách nhiệm của họ. Mình thi vô can.
Đừng vì cái sai mà phải làm theo họ, không khách hàng này thì tìm khách hàng khác

Em cũng có hướng tìm khách hàng khác để hợp thức hóa cái món 5tr còn lại, nhưng xem ra còn khó hơn.
Nhưng cái việc doanh thu có 5tr, mà chi phí lớn hơn thì nó còn khó hơn nữa, vì công trình nó vài tỷ, tương ứng với thuế thu nhập, thuế gtgt và các nghĩa vụ khác kèm theo nữa anh à.
Cái khó nó lại ló cái phong bì :004:

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bạn valentine1011 nói đùa thôi vì các đơn vị nhà nước bỏ ra 10tr mà chỉ đòi lấy HĐ ( chứng từ ) 5tr thì ai bỏ tiền túi ra bù vào khoản 5tr không có chứng từ này? thông thường giá trị C.trình 10tr thì họ đòi nghiệm thu 15tr và viết hóa đơn đủ 15tr chứ.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Bạn valentine1011 nói đùa thôi vì các đơn vị nhà nước bỏ ra 10tr mà chỉ đòi lấy HĐ ( chứng từ ) 5tr thì ai bỏ tiền túi ra bù vào khoản 5tr không có chứng từ này? thông thường giá trị C.trình 10tr thì họ đòi nghiệm thu 15tr và viết hóa đơn đủ 15tr chứ.

Đùa là đùa thế nào?
Cuộc sống nó là như thế. Nhiều khi biết là nó "rất là dở hơi" đấy, nhưng tớ có tiền, tớ thích là gì là quyền của tớ, pháp luật cấm đâu bạn?

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Cảm ơn bác

Tất nhiên là cũng tuỳ từng trường hợp. Nếu việc chỉnh sửa các biên bản là khả thi, đồng thuận và ảnh hưởng không lớn thì không sao.

Trong TH không thể thoả thuận ổn thoả được, không muốn bóc tách. Công ty bạn có thể xuất 2 cái hoá đơn 5 triệu cho đúng trong hợp đồng và chỉ giao cho họ 1 cái thôi, thậm chí giao cả 2 cái (KH có nhận hay không thì cũng lưu trữ cái hoá đơn đỏ thứ 2 đó trong sổ hoá đơn !). Việc còn lại tự công ty lo được. Thuế GTGT đầu ra của cái 5 triệu là 500k chứ gì? Doanh thu tăng thêm 5 triệu?. Thì đã không đồng thuận chỉnh sửa biên bản, vậy bạn đi kiếm một số nguồn vào bù đắp lại các nguồn ra này cho cân xứng, thậm chí sau việc này, công ty lại có thêm thuế GTGT đầu vào nữa ấy chứ, chi phí hợp lý hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN năm 2012 :)

Quan trọng là sau đơn hàng này thì đừng để mất khách hàng mà thôi bạn à (mà trong TH này công ty bạn bị thiệt thòi không nhiều, chưa tính là thiệt hại)! Việc này cứ nói rõ hướng giải quyết cho xếp bạn hiểu và đồng ý. Không có gì nghiêm trọng lắm đâu (^^).

Em cũng có hướng tìm khách hàng khác để hợp thức hóa cái món 5tr còn lại, nhưng xem ra còn khó hơn.
Nhưng cái việc doanh thu có 5tr, mà chi phí lớn hơn thì nó còn khó hơn nữa, vì công trình nó vài tỷ, tương ứng với thuế thu nhập, thuế gtgt và các nghĩa vụ khác kèm theo nữa anh à.
Cái khó nó lại ló cái phong bì :004:

Như mình nói đó, xuất đủ 10 triệu đi bạn, khoản thiệt thòi này giải quyết phải có sự đồng ý của KTT và ban giám đốc.
Việc của mình là trình bày và tìm hướng giải quyết có lợi nhất cho công ty. Còn việc quan hệ sau này hay thương thảo gì đó là việc của các ông ấy. Các ông ấy không thương thảo được thì chắc chắn các ông ấy sẽ chấp nhận chịu thiệt.. sẽ tìm đến cách giải quyết hợp lý nhất của mình. Việc này mình không quyết được đâu bạn à. Các ông ấy không quyết nổi thì bạn tạm treo qua vào đâu đó, ví dụ như cách bạn làm ấy, và chú thích đầy đủ vào bút toán đó để người sau bạn đọc thì cũng còn hiểu được nội dung và BẠN KHÔNG TẮC TRÁCH VỚI CÔNG VIỆC.

Những việc tương tự này mình cũng thường gặp tại công ty khách hàng. Nó cũng là việc nhỏ mà thôi, không ai bắt bẻ nhau cả. (^^)

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Đùa là đùa thế nào?
Cuộc sống nó là như thế. Nhiều khi biết là nó "rất là dở hơi" đấy, nhưng tớ có tiền, tớ thích là gì là quyền của tớ, pháp luật cấm đâu bạn?
Không đùa được đâu vì đây là tiền của nhà nước chuyển trả cho doanh nghiệp có chương, mục hẳn hoi, không cẩn thận khi thanh tra, kiểm toán về thì rách việc nếu chỉ viết HĐ 5tr. Tốt nhất là cứ viết 2 cái ( đúng đối tượng chi trả ) họ muốn lấy hay không thì cứ để đấy ( nhiều chủ ĐT nhà nước C.trình tiền tỷ mà không thấy họ yêu cầu hóa đơn bao giờ nhưng vẩn phải viết để đấy ) bạn ạ.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Mình đồng ý với ý kiến của bạn này, bên mình cũng có nhứng hợp đồng 20 triệu mà là cá nhân chứ k phải DN họ chẳng cần lấy HĐ làm gì nhưng mình vẫn xuất HĐ và kê khai, bình thường thì k sao, chẳng may nhỡ đơn vị kia mà thanh tra họ lại lật lại các đơn vị liên quan thì chết, thôi tốt nhất bác valenitine cứ xuất đi cho yên tâm

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Không đùa được đâu vì đây là tiền của nhà nước chuyển trả cho doanh nghiệp có chương, mục hẳn hoi, không cẩn thận khi thanh tra, kiểm toán về thì rách việc nếu chỉ viết HĐ 5tr. Tốt nhất là cứ viết 2 cái ( đúng đối tượng chi trả ) họ muốn lấy hay không thì cứ để đấy ( nhiều chủ ĐT nhà nước C.trình tiền tỷ mà không thấy họ yêu cầu hóa đơn bao giờ nhưng vẩn phải viết để đấy ) bạn ạ.

Kiểm toán chỉ có trách nhiệm tìm và phát hiện sai sót, sau đó đưa ra nhận xét của kiểm toán về tình hình kế toán, hạch toán. Và chức năng của kiểm toán khác với thanh tra bạn à. Kiểm toán không được phép đề xuất hình thức phạt, ngay cả không được phép tư vấn cho đơn vị bị kiểm toán sửa sai khi phát hiện sai, mà họ chỉ được phép nói ở báo cáo tài chính là "theo ý kiến của chúng tôi, báo cáo tài chính được lập kèm theo đã phản ánh trung thực và hợp lý trên các khía cạnh trọng yếu tình hình tài chính của cty" hoặc "theo ý kiến của chúng tôi, chúng tôi không đồng ý...". Bạn có tin các báo cáo tài chính được kiểm toán ở VN mình, phần lớn các BCTC đó đã được DN fix sẵn số liệu để kiểm toán chỉ việc đóng dấu đồng ý không?!
Thanh tra thì cũng có nhièu loại thanh tra bạn à.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Mình đồng ý với ý kiến của bạn này, bên mình cũng có nhứng hợp đồng 20 triệu mà là cá nhân chứ k phải DN họ chẳng cần lấy HĐ làm gì nhưng mình vẫn xuất HĐ và kê khai, bình thường thì k sao, chẳng may nhỡ đơn vị kia mà thanh tra họ lại lật lại các đơn vị liên quan thì chết, thôi tốt nhất bác valenitine cứ xuất đi cho yên tâm

Làm như thế là đúng, kê khai doanh thu và nộp phần thuế đủ theo hợp đồng, việc bên họ bớt hóa đơn kệ họ, mình cứ làm đúng. Không xuất hóa đơn chắc chắn bên em sẽ phải nộp phạt thuế, trốn thuế GTGT, tội lại nặng hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA