Mẫu 16/ĐK-TNCN TT156

• Thread starter Loan1989
  • Ngày gửi
L

Loan1989

Trung cấp
22/8/08
53
0
6
35
Hai duong
Mình down mẫu 16/ĐK-TNCN theo TT156 nhưng mấy chì tiêu về số thứ tự hình như bị sai, mình có bôi vàng trong file đính kèm, mọi người ai có mẫu chuẩn ko cho mình xin với, Thanks !

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: Mẫu 16/ĐK-TNCN TT156

Mình down mẫu 16/ĐK-TNCN theo TT156 nhưng mấy chì tiêu về số thứ tự hình như bị sai, mình có bôi vàng trong file đính kèm, mọi người ai có mẫu chuẩn ko cho mình xin với, Thanks !

Ức quá đi, nộp hoài cái này bên Thuế mà chưa xong, hôm bữa đã chuẩn bị đầy đủ, cuối cùng hồ sơ vẫn bị trả về với lý do " Cái biểu mẫu trong Thông tư 156/2013 chưa đúng, mới được điều chỉnh lại, ", hix.

Điều chỉnh đúng lại là dòng thứ :
+ 3. Họ và tên cá nhân có thu nhập
+ 4. Mã số thuế.

Mọi người chú ý để khỏi phải sai nữa nhé.

L

Loan1989

Trung cấp
22/8/08
53
0
6
35
Hai duong

Ức quá đi, nộp hoài cái này bên Thuế mà chưa xong, hôm bữa đã chuẩn bị đầy đủ, cuối cùng hồ sơ vẫn bị trả về với lý do " Cái biểu mẫu trong Thông tư 156/2013 chưa đúng, mới được điều chỉnh lại, ", hix.

Điều chỉnh đúng lại là dòng thứ :
+ 3. Họ và tên cá nhân có thu nhập
+ 4. Mã số thuế.

Mọi người chú ý để khỏi phải sai nữa nhé.
Sau đó thì đánh lại STT từ dòng tiếp theo ah :
Địa chỉ cá nhân nhận thông báo mã số NPT=>[05]
Nơi đăng ký giảm trừ người phụ thuộc (Tổ chức, cá nhân trả thu nhập/cơ quan quản lý)=>[06]
...

V

Vân Nguyễn

Guest

Sau đó thì đánh lại STT từ dòng tiếp theo ah :
Địa chỉ cá nhân nhận thông báo mã số NPT=>[05]
Nơi đăng ký giảm trừ người phụ thuộc (Tổ chức, cá nhân trả thu nhập/cơ quan quản lý)=>[06]
...

ĐÚng rồi bạn ạ.......................................

V

Vân Nguyễn

Guest

Bạn ơi cho mình hỏi, nộp biểu mẫu 16/ĐK này thì nộp cùng chỗ với biểu mẫu 08-MST đúng không vậy ???

Uh, bên chi cục thuế Tân Bình là nộp chung một ô đó bạn

V

vietha25

Guest
2/1/14
1
0
0
41
Hai Phong

Bạn oi, bạn nào đã khai mẫu 16/ĐK-TNCN theo thông tư 156 không, gửi cho mình xem với.

Mình cảm ơn nhiều.

N

nguyen tang kiem

Guest
21/1/14
1
0
0
tphcm

Ban nao co mau moi cho minh moi.cam on nhieu

H

honghoa41

Sơ cấp
11/10/11
17
0
1
TP.HCM

Cho mình hỏi: cá nhân A đã đăng ký 1 NPT (là cha ruột) từ 01/2009, nay mới sinh 1 con. Vậy nộp 16/ĐK-NPT theo mẫu mới này có phải KHAI LẠI phần người cha vào mục I (NPT đã có CMND) và khai con mới sinh vào mục II (NPT chưa có CMND). Theo nguyên tắc khai NPT 1 lần cho suốt thời gian là NPT thì mình hiểu là sẽ không "Khai lại" phần người cha, nhưng do mẫu này mới quá nên sợ họ muốn mình khai lại để cấp MST cho NPT luôn nên hơi băn khoăn?

Thêm nữa theo mình, sao trong cái mẫu phần mục I và II nêu trên lại ghi là "Người nộp thuế đã có/chưa có CMND" thay vì phải là "Người Phụ Thuộc" mới logic chứ? hay mình tự sửa luôn nhỉ?

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Mẫu 16/ĐK-TNCN TT156

Cho mình hỏi: cá nhân A đã đăng ký 1 NPT (là cha ruột) từ 01/2009, nay mới sinh 1 con. Vậy nộp 16/ĐK-NPT theo mẫu mới này có phải KHAI LẠI phần người cha vào mục I (NPT đã có CMND) và khai con mới sinh vào mục II (NPT chưa có CMND). Theo nguyên tắc khai NPT 1 lần cho suốt thời gian là NPT thì mình hiểu là sẽ không "Khai lại" phần người cha, nhưng do mẫu này mới quá nên sợ họ muốn mình khai lại để cấp MST cho NPT luôn nên hơi băn khoăn?

Thêm nữa theo mình, sao trong cái mẫu phần mục I và II nêu trên lại ghi là "Người nộp thuế đã có/chưa có CMND" thay vì phải là "Người Phụ Thuộc" mới logic chứ? hay mình tự sửa luôn nhỉ?

Cái chổ màu đỏ phải đăng ký lại khi chuyển sang nới làm mới nhe bạn

H

honghoa41

Sơ cấp
11/10/11
17
0
1
TP.HCM

Chị Thắm ơi, em thấy có câu "3.1.9. Đối tượng nộp thuế chỉ phải nộp h/sơ c/minh cho một NPT 1 lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ kể cả trường hợp ĐTNT thay đổi nơi làm việc, nơi KD". Hay là em nhầm lẫn giữa 2 việc "nộp h/sơ c/m NPT" và "nộp tờ khai đăng ký NPT (mẫu 16/ĐK-NPT")". Tại em hiểu 2 việc này làm cùng 1 lần (nộp TK 16 thì phải kèm h/sơ c/m NPT).

Chị giải thích giúp em với!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Mẫu 16/ĐK-TNCN TT156

Chị Thắm ơi, em thấy có câu "3.1.9. Đối tượng nộp thuế chỉ phải nộp h/sơ c/minh cho một NPT 1 lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ kể cả trường hợp ĐTNT thay đổi nơi làm việc, nơi KD". Hay là em nhầm lẫn giữa 2 việc "nộp h/sơ c/m NPT" và "nộp tờ khai đăng ký NPT (mẫu 16/ĐK-NPT")". Tại em hiểu 2 việc này làm cùng 1 lần (nộp TK 16 thì phải kèm h/sơ c/m NPT).

Chị giải thích giúp em với!

Đúng là cái câu này em hiểu là đúng.
Nhưng sau này có văn bản nào chị quên rồi quy định là khi chuyển sang nơi công tác mới phải đăng ký lại NPT, từ kỳ thuế 2012 là bắt đk lại đó.

J

jobe

Trung cấp
30/5/08
109
0
16
Hà Nội

Chị Thắm ơi, trên mẫu tờ khai 16/ĐK-TNCN theo thông tư 156 em thấy có mục "I.Người nộp thuế đã có MST/CMND/Hộ chiếu" và mục "II.Người nộp thuế chưa có MST/CMND/Hộ chiếu" thì em phải điền thế nào đây, vì đa số Người nộp thuế làm tờ khai 16 này đều đã có MST rồi. Liệu có phải nhầm từ " Người phụ thuộc" thành "Người nộp thuế" trong hai mục này không chị nhỉ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: Re: Ðề: Mẫu 16/ĐK-TNCN TT156

Đúng là cái câu này em hiểu là đúng.
Nhưng sau này có văn bản nào chị quên rồi quy định là khi chuyển sang nơi công tác mới phải đăng ký lại NPT, từ kỳ thuế 2012 là bắt đk lại đó.
Vấn đề này quy định mới ở tiết i, khoản 1, Điều 9 - TT 111/2013/TT-BTC chị ah :

i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này.

V

Vân Nguyễn

Guest

Chị Thắm ơi, trên mẫu tờ khai 16/ĐK-TNCN theo thông tư 156 em thấy có mục "I.Người nộp thuế đã có MST/CMND/Hộ chiếu" và mục "II.Người nộp thuế chưa có MST/CMND/Hộ chiếu" thì em phải điền thế nào đây, vì đa số Người nộp thuế làm tờ khai 16 này đều đã có MST rồi. Liệu có phải nhầm từ " Người phụ thuộc" thành "Người nộp thuế" trong hai mục này không chị nhỉ?

THeo mẫu mới điều chỉnh mẫu 16/ĐK-TNCN thông tư 156 thì mục đúng là:
I. Người phụ thuộc đã có MST/CMND/Hộ chiếu
II. Người phụ thuộc chưa có MST/CMND/Hộ chiếu

C

chuctrang2808

Guest
17/2/14
1
0
0
TPHCM

Mình mới đi Đăng ký cho nhân viên của cty theo mẫu này! Thấy OK ko có vấn đề gì!

Đính kèm

• Mẫu ĐK GT GC.xls
    153.5 KB · Lượt xem: 511
N

Nicolemac

Sơ cấp
14/11/13
10
0
1
TP.HCM

Xin chào các bạn, mình là người mới lần đầu làm thuế TNCN, các bạn cho mình hỏi:
Nhân viên A có người phụ thuộc là con phát sinh hồi tháng 1 năm 2013 nhưng đi đăng ký người phụ thuộc trễ đến tháng 4 mới đi đăng ký. Bây giờ mình muốn QT thuế thì mình phải đi đăng ký lại để được tính từ T1/2013 phải ko. Mình phải đem theo mẫu 16 và bộ hồ sơ ( hộ khẩu, khai sinh....) lên thuế cho đóng dấu lại hay là chỉ cần gửi kèm mẫu 16 có chữ ký của người lao động (ko cần đóng dấu của thuế) theo bảng quyết toán là được ? Nếu đi nộp lên thuế có cần chữ ký của người đại diện pháp luật của công ty ký ko ?
Xin mọi người giúp đỡ. Cảm ơn

V

Vân Nguyễn

Guest

Xin chào các bạn, mình là người mới lần đầu làm thuế TNCN, các bạn cho mình hỏi:
Nhân viên A có người phụ thuộc là con phát sinh hồi tháng 1 năm 2013 nhưng đi đăng ký người phụ thuộc trễ đến tháng 4 mới đi đăng ký. Bây giờ mình muốn QT thuế thì mình phải đi đăng ký lại để được tính từ T1/2013 phải ko. Mình phải đem theo mẫu 16 và bộ hồ sơ ( hộ khẩu, khai sinh....) lên thuế cho đóng dấu lại hay là chỉ cần gửi kèm mẫu 16 có chữ ký của người lao động (ko cần đóng dấu của thuế) theo bảng quyết toán là được ? Nếu đi nộp lên thuế có cần chữ ký của người đại diện pháp luật của công ty ký ko ?
Xin mọi người giúp đỡ. Cảm ơn
Trong cv 336/TCT - TNCN hướng dẫn quyết toán thuế TNCN như sau:

2. Về việc tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc
Việc giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc mà người nộp thuế có nghĩa vụ nuôi dưỡng được tính kể từ tháng có phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng theo hướng dẫn tại Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính, Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính, cụ thể một số trường hợp như sau:
- Trường hợp người nộp thuế đăng ký giảm trừ người phụ thuộc sau thời điểm thực tế phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng nhưng tại Mẫu số 16/ĐK-TNCN khai “thời điểm tính giảm trừ” đúng với thời điểm thực tế phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng thì khi quyết toán thuế TNCN được tính lại theo thực tế phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng mà không phải đăng ký lại.
- Trường hợp người nộp thuế đăng ký giảm trừ người phụ thuộc sau thời điểm thực tế phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng và tại Mẫu số 16/ĐK-TNCN khai “thời điểm tính giảm trừ” sau thời điểm thực tế phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng, nếu cá nhân thuộc diện phải quyết toán thuế thì khi quyết toán thuế để được tính lại theo thực tế phát sinh, cá nhân đăng ký lại tại Mẫu số 16/ĐK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính và gửi kèm theo hồ sơ quyết toán thuế.
Ví dụ 6: Giả sử tháng 3/2013 bà K sinh con, tháng 6/2013 bà K đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc, tại Mẫu 16/ĐK-TNCN bà K khai chỉ tiêu “thời điểm tính giảm trừ” là tháng 3/2013 thì trong năm bà K được tạm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc kể từ tháng 6/2013, khi quyết toán bà K được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc từ tháng 3/2013 đến hết tháng 12/2013 mà không phải đăng ký lại.
Ví dụ 7: Giả sử tháng 3/2013 bà K sinh con, tháng 6/2013 bà K đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc, tại Mẫu 16/ĐK-TNCN bà K khai chỉ tiêu “thời điểm tính giảm trừ” là tháng 6/2013 thì trong năm bà K được tạm tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc kể từ tháng 6/2013, khi quyết toán để được tính lại theo thực tế phát sinh từ tháng 3/2013 thì bà K phải đăng ký lại theo thực tế phát sinh tại Mẫu số 16/ĐK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính và gửi kèm theo hồ sơ quyết toán thuế.

Trường hợp muốn nhân viên A được tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 01/2013 thì phải đi đăng kí lại, Mẫu 16/ĐK-TNCN phải có chữ kí của cá nhân A .

P

phuongle410

Guest

Cho em hỏi: vậy mẫu 16/ĐK-TNCN TT 156 cái mục I. Người nộp thuế -> Người phụ thuộc phải không các anh, chị ???

Y

yeugaubong

Guest
22/2/10
1
0
1
ha noi

Đúng rồi.
Người nộp thuế đã có MST/CMND/Hộ chiếu -> Người phụ thuộc đã có MST/CMND/Hộ chiếu
Cho em hỏi: vậy mẫu 16/ĐK-TNCN TT 156 cái mục I. Người nộp thuế -> Người phụ thuộc phải không các anh, chị ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA