Thanh lý tài sản cố định

• Thread starter quangba226vn
  • Ngày gửi
Cho e hỏi,

Đến 31/12/2013 em làm hồ sơ giải thể Cty A, và toàn bộ tài sản chuyển hết cho Cty B
1. Em có 1 chiếc xe ô tô, đến thời điểm 30/11/2013 đã khấu hao hết.
Vậy giờ thanh lý TSCĐ này như thế nào?
2. Máy in lụa giá trị khấu hao còn lại 50 triệu, vậy giờ xuất hoá đơn 50 triệu hay xuất thấp hơn giá trị KH được ko? Vì máy in này cũng đã quá cũ
3. Nhà xưởng thuê Cty C xây dựnh và họ xuất hoá đơn cho Cty A. Giá trị khấu hao đến 30/11/2013 còn lại là 2 tỷ. Vậy e làm biên bản thanh lý và xuất hoá đơn nhà xưởng này cho Cty B được ko. Nhà kho này nằm trên miếng đất đứng tên của Giám đốc Cty A.

Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Thanh lý tài sản cố định

Cho e hỏi,
Đến 31/12/2013 em làm hồ sơ giải thể Cty A, và toàn bộ tài sản chuyển hết cho Cty B
1. Em có 1 chiếc xe ô tô, đến thời điểm 30/11/2013 đã khấu hao hết.
Vậy giờ thanh lý TSCĐ này như thế nào?
2. Máy in lụa giá trị khấu hao còn lại 50 triệu, vậy giờ xuất hoá đơn 50 triệu hay xuất thấp hơn giá trị KH được ko? Vì máy in này cũng đã quá cũ
3. Nhà xưởng thuê Cty C xây dựnh và họ xuất hoá đơn cho Cty A. Giá trị khấu hao đến 30/11/2013 còn lại là 2 tỷ. Vậy e làm biên bản thanh lý và xuất hoá đơn nhà xưởng này cho Cty B được ko. Nhà kho này nằm trên miếng đất đứng tên của Giám đốc Cty A.
Em cảm ơn.
Theo mình trước khi giải thể DN thường lập Ban đánh giá lại toàn bộ TS DN hiện có ( có thể thuê ) Sau khi có BB của ban này ( trong đó có định giál lại TS theo thực tế có thể cao, thấp hơn sổ sách ) lúc đó kế toán lập bảng cân đối mới ( tại thời điểm định giá ) để biết lỗ lãi thực tế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA