Cách hạch toán khoản ốm đau?

• Thread starter ngoctramnguyen
  • Ngày gửi
ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM
Chào các ace em không rõ lắm về cách định khoản và tính ngày công như sau :

Công ty em quy định nếu một người làm đủ thán khồng nghỉ ngày nào thì tính 26 ngày/tháng.
Trường hợp tháng đó 31 ngày làm đủ thì cũng tính 26 ngày nhưng nếu người đó nghỉ ốm với lại phép năm là 4 ngày thì em đếm số ngày người đó làm trong tháng là 25 ngày hay là lấy 26 - 4 = 22 ngày ạ ?

Tiền ốm thì em cho vào luông trong bảng lương vd là 300.000 thì em lấy (tổng lương + phụ cấp tiền ốm)/26 ngày ra lương một ngày, em đã trả tiền ốm trong lương rồi Nợ 3341/ Có 111 , thì giờ hạch toán sao cho cân với BH ạ : Có phải là Tạm ứng tiền ốm cho người lao động: Nợ 3383/Có 3341 ?

Đến cuối mỗi quý BH chi trả :Nợ 1121 /Có 3383 phải không ạ ?

P/S: Em không rành về mảng này lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM
Ðề: Cách hạch toán khoản ốm đau?

ACE nào ra tay tương trợ đi, lần nào cũng gặp trường hợp off bài hết :wall:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào các ace em không rõ lắm về cách định khoản và tính ngày công như sau :

Công ty em quy định nếu một người làm đủ thán khồng nghỉ ngày nào thì tính 26 ngày/tháng.
Trường hợp tháng đó 31 ngày làm đủ thì cũng tính 26 ngày nhưng nếu người đó nghỉ ốm với lại phép năm là 4 ngày thì em đếm số ngày người đó làm trong tháng là 25 ngày hay là lấy 26 - 4 = 22 ngày ạ ?

Tiền ốm thì em cho vào luông trong bảng lương vd là 300.000 thì em lấy (tổng lương + phụ cấp tiền ốm)/26 ngày ra lương một ngày, em đã trả tiền ốm trong lương rồi Nợ 3341/ Có 111 , thì giờ hạch toán sao cho cân với BH ạ : Có phải là Tạm ứng tiền ốm cho người lao động: Nợ 3383/Có 3341 ?

Đến cuối mỗi quý BH chi trả :Nợ 1121 /Có 3383 phải không ạ ?

P/S: Em không rành về mảng này lắm
Tiền ốm đau do BHXH chi trả nếu có đóng BHXH, cty đâu có trả đâu mà em cho vào lương? Nghĩ phép là họ hưởng trọn lương trong những ngày này bạn hiền.

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Tiền ốm đau do BHXH chi trả nếu có đóng BHXH, cty đâu có trả đâu mà em cho vào lương? Nghĩ phép là họ hưởng trọn lương trong những ngày này bạn hiền.

Vậy em không cho vào lương nhưng vẫn trừ ngày ốm ra hả a ? vd của em là nếu làm đủ tháng thì em tính 26 ngày, trong trường hợp tháng đó có 31 ngày, người đó nghỉ 4 ngày thì em tính 25 ngày hay là tính 26 - 4 = 22 ngày vậy a ?