Thủ tục làm bảo hiểm xã hội cho nhân viên

• Thread starter Hoang hoang0312
  • Ngày gửi
Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam
Chào mọi người.
Công ty mình được cấp giấy chứng nhận đầu tháng 6/2011. đến tháng 3/2012 công ty có nhân viên 6 người văn phòng. tháng 4 có 50 người lao động. Đầu tháng 5/2012 người văn phòng sẽ ký hợp đồng lao động chính thức. Sếp mình có nói làm thủ tục bảo hiểm xã hội cho nhân viên. Mình có lên BHXH huyện Duy Tiên hà nam ( công ty mình ở kcn đồng văn ) được hướng dẫn kê theo mẫu A01, D01b. Mình có tham khảo trên mạng là làm thủ tục đăng ký thang bảng lương tai phòng LĐ thương binh và xã hội để đăng ký thang bảng lương. ( nhưng ban quản lý khu công nghiệp bên mình lại nói là cần phải lập phòng công đoàn, bên ban quản lý sẽ làm thang bảng lương cho bên mình). mình rất lúng túng vì không biết thủ tục cần làm cái gì? lên phòng ban nào? và nhất thiết tham gia công đoàn hay không? công ty mình nằm trong khu công nghiệp chế xuất hà nam.
Mong được sự góp ý, hướng dẫn của anh chị
Trân trọng cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Ðề: Thủ tục làm bảo hiểm xã hội cho nhân viên

Bạn cứ làm theo hướng dẫn của ban quản lý khu công nghiệp là ok. Tại Quận Phú Nhuận TPHCM, mình phải thành lập công đoàn, rồi đăng kỳ thang bảng lương sau. Nói chung mình ở địa phương nào thì theo hướng dẫn ở đó, nhập gia tùy tục mà. Thân chào .

H

hanamdh

Sơ cấp
18/5/10
5
0
0
hà nam

bạn cứ làm theo hướng dẫn đi. còn về thủ tục thị bạn ra phòng thương binh xã hội hỏi thủ tục làm.
theo minh biết thì gồm: hệ thống thang bảng lương, công văn, bảng quy định thành phần, sổ lao dộng, hợp đồng lao động, và một số bảng thanh toán tiền lương (theo mức mình đăng ký), biên bản họp.Rồi nộp lên phòng ldtbxh.
mình đã làm như vậy còn bạn xem nơi bạn làm thì cần những thủ tục gì

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

bạn cứ làm theo hướng dẫn đi. còn về thủ tục thị bạn ra phòng thương binh xã hội hỏi thủ tục làm.
theo minh biết thì gồm: hệ thống thang bảng lương, công văn, bảng quy định thành phần, sổ lao dộng, hợp đồng lao động, và một số bảng thanh toán tiền lương (theo mức mình đăng ký), biên bản họp.Rồi nộp lên phòng ldtbxh.
mình đã làm như vậy còn bạn xem nơi bạn làm thì cần những thủ tục gì
h

cám ơn bạn hanamdh.

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Mọi người cho em hỏi chút ạ. Sếp em trước có làm cho công ty khác và đã đóng BHXH rồi, nay về mở công ty riêng và muốn đóng BHXH từ T1/2012 thì cần những thủ tục gì ạ. Sếp e chỉ đóng mỗi BHXH cho sếp thôi. Em thì chưa từng làm qua cái BHXH nên không biết tn. Lương trả cho sếp là 4.000.000/ tháng. Mọi người chỉ hộ em với. Em cảm ơn nhìu nhìu.

L

lananh751

Sơ cấp
16/11/11
9
0
0
34
hung yen

Theo mình biết thì khi thôi việc ở đvị trước cần phải có quyết định và làm thủ tục nhận sổ sau đó mới đăng kí đóng BHXH ở nơi khác được bạn ạ. Như vậy thì sếp bạn phải mang quyết định thôi việc và sổ BHXH đã đóng ở công ty cũ lên phòng BHXH của huyện, quận mà làm thủ tục ấy bạn ạ.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn chỉ cần, 1 bộ hồ sơ của sếp ( 1 giấy khám sức khỏe, số sổ BH, 1 hộp đồng lao động, nếu là giám đốc có thế là quyết định bổ nhiệm giám đốc), còn giấy tờ ghi thế nào thì bạn qua phòng BHXH quận để xin mẫu, mình vừa làm thủ tục cho cty mình xong, bên mình mọi người cũng có sổ rồi bây giờ thì thủ tục cũng đơn giản

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Bạn chỉ cần, 1 bộ hồ sơ của sếp ( 1 giấy khám sức khỏe, số sổ BH, 1 hộp đồng lao động, nếu là giám đốc có thế là quyết định bổ nhiệm giám đốc), còn giấy tờ ghi thế nào thì bạn qua phòng BHXH quận để xin mẫu, mình vừa làm thủ tục cho cty mình xong, bên mình mọi người cũng có sổ rồi bây giờ thì thủ tục cũng đơn giản

Bên mình chưa đóng BH cho ai cả. Nếu đóng cho sếp thì coi như là đầu tiên. Như vậy thì cần phải làm gì nữa không ạ. cảm ơn mọi người nhìu

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Đúng rồi danh nghĩa cty thì là đóng lần đầu bên mình cũng thế mà, hồ sơ thì bạn cứ qua phong BH quận hỏi, còn hồ sơ của cá nhân mỗi người là vậy, mình làm tháng 3 nên bây giờ có 1 số mẫu biểu thay đổi còn hồ sơ thì cũng thế

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Đúng rồi danh nghĩa cty thì là đóng lần đầu bên mình cũng thế mà, hồ sơ thì bạn cứ qua phong BH quận hỏi, còn hồ sơ của cá nhân mỗi người là vậy, mình làm tháng 3 nên bây giờ có 1 số mẫu biểu thay đổi còn hồ sơ thì cũng thế

Cảm ơn bạn nhìu nhé.^^^^^^^^^^

M

meocon1

Sơ cấp
3/2/12
15
0
0
Ho Chi Minh

Công ty mình chỉ có giám đốc và kế toán, còn công nhân thì thuê thời vụ nên không biết là có nên đăng ký bảo hiểm không?

Mình hỏi một số bạn bè mình thì thấy mấy bạn đó không có làm (tại công ty nhỏ, chủ yếu mở công ty để có hóa đơn xuất cho người ta), nhưng mình đọc trên mạng thì công ty nào cũng phải tham gia bảo hiểm hết, nên không biết sao nữa?

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Đúng luật thì dù chỉ 1 người cũng phải tham gia Bh, còn tình hình thực tế thì nhiều đơn vị trốn lắm, theo mình nếu bạn là kế toán thì đảm bảo quyền lợi thì bạn nên làm thủ tục đóng đi, công nhân thuê ngoài hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì không phải đóng BH

F

finchi

Guest
10/4/10
3
0
1
35
Thái Bình

Bên em là công ty mới thành lập từ tháng 7/2012. Năm 2013 bắt đầu tham gia bảo hiểm lần đầu. Hiện tại sẽ đóng cho 2 nhân viên mới và anh giám đốc lúc trươc đóng bảo hiểm ở bên khác sẽ chuyển về đóng tại công ty. Thủ tục tham gia bảo hiểm lần đầu thế nào cả nhà chỉ bảo cho em với. Bên bảo hiểm họ yêu cầu làm mẫu D02-TS mà em không biết điền như thế nào?

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Bên em là công ty mới thành lập từ tháng 7/2012. Năm 2013 bắt đầu tham gia bảo hiểm lần đầu. Hiện tại sẽ đóng cho 2 nhân viên mới và anh giám đốc lúc trươc đóng bảo hiểm ở bên khác sẽ chuyển về đóng tại công ty. Thủ tục tham gia bảo hiểm lần đầu thế nào cả nhà chỉ bảo cho em với. Bên bảo hiểm họ yêu cầu làm mẫu D02-TS mà em không biết điền như thế nào?
1. 02 nhân viên mới làm thủ tục khai tăng mới
2. giám đốc đã từng đóng ở nơi khác thì nay bạn khai tăng( đã có sổ) và k cần phải nộp sổ. chi cần khai số sổ của sếp vào là đc tham gia. nếu chưa rút đc sổ thì vẫn dc tham gia ở nơi khác
3. thủ tục làm việc tại Phòng LĐ&XH k nhất thiết phải làm trc. bạn cứ làm thủ tục với BHXH, xong xuôi rồi làm ở phòng LĐ&XH cũng được. k ai bắt là phải làm ở phòng LĐ&XH trước.
bạn nào cần mẫu gì ở 2 phòng đó thì mail cho mình, mình sẽ gửi cho cácbanjn mẫu. mình mới làm xong 2 thủ tục ở Cầu Giấy, tháng 5/2013. các bạn dùng đó để tham khảo chứ đừng nên đem y chang chỉ sửa tên cty là k dc. các bạn làm vậy khi giám đốc hỏi các bạn đâu biết vì sao ra được con số đó, k lẽ khai em đi " copy" của công ty khác hả? k chịu tìm tòi, đụng tí là hỏi là xin.
<<< mỗi nơi mỗi khác và mỗi công ty mỗi khác, quy định là quy định nhưng k phải nơi nào thủ tục cũng giống nhau>>>
mail mình" huyenchippoo@gmail.com"

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội

Bạn gửi mail vào hòm thư tuyendung.megaads@gmail.com, mình gửi mẫu bên mình làm cho bạn. Cái này điền cũng đơn giản thôi bạn ạ. Bạn có thể mang mẫu lên cơ quan BH, hỏi bộ phận 1 cửa họ cũng hướng dẫn cho

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA