Định Khoản hàng hóa trong tờ Hóa đơn đầu vào ko đủ đk Khấu Trừ VAT

• Thread starter girlbg
  • Ngày gửi
girlbg

girlbg

Trung cấp
Tháng 3/2013 Cty mình mua hàng hóa X và số tiền là 10tr
Thuế VAT là : 1tr
Tổng tiền là : 11tr

Nhưng mình đã quên tờ hóa đơn này... đến tháng 11/2013 mới phát hiện ra.( quá 6 tháng)
Vậy trường hợp này mình định khoản thế nào? Mong cả nhà giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Định Khoản hàng hóa trong tờ Hóa đơn đầu vào ko đủ đk Khấu Trừ VAT

Có ai ko giúp mình định khoản với!!!! huhu
Hạch toán luôn tiền thuế GTGT vào giá mua hàng hóa

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Hạch toán luôn tiền thuế GTGT vào giá mua hàng hóa

EM lại nghĩ tiền thuế cho vào chi phí.

girlbg

girlbg

Trung cấp

EM lại nghĩ tiền thuế cho vào chi phí.

Bên Cty Cung cấp họ đang bị thanh tra lên mới lần ra hóa đơn bỏ sót, họ đối chiếu gọi mình lên mang hóa đơn lên
Họ bảo đã hết thời gian khấu trừ và ko được kê khai bổ sung và họ bảo đưa vào chi phí.
Nhưng bên mình đang thừa chi phí nên mình đưa thẳng vào 811 được ko mọi người???

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội

Cho vào giá mua hàng hóa nhé. Theo quy định trong chuẩn mực kế toán 02 về hàng tồn kho, giá gốc bao gồm giá mua hàng hóa và các loại thuế không được hoàn nhé, thuế VAT ko được khấu trừ nên sẽ không được hoàn. Trong quyết định 15 thì cho vào giá vốn hoặc treo lên 142, 242. Thế nên cho vào giá mua hàng hóa là hợp lý, nếu hàng xuất rồi thì thuế này vào 632, chưa xuất thì vẫn nằm ở tồn kho, khi nào xuất thì hạch toán vào giá vốn (cái này sẽ phù hợp với quyết định 15 bạn nhé)

girlbg

girlbg

Trung cấp

Cho vào giá mua hàng hóa nhé. Theo quy định trong chuẩn mực kế toán 02 về hàng tồn kho, giá gốc bao gồm giá mua hàng hóa và các loại thuế không được hoàn nhé, thuế VAT ko được khấu trừ nên sẽ không được hoàn. Trong quyết định 15 thì cho vào giá vốn hoặc treo lên 142, 242. Thế nên cho vào giá mua hàng hóa là hợp lý, nếu hàng xuất rồi thì thuế này vào 632, chưa xuất thì vẫn nằm ở tồn kho, khi nào xuất thì hạch toán vào giá vốn (cái này sẽ phù hợp với quyết định 15 bạn nhé)
công ty mình vừa và nhỏ? theo Qd 48 thi sao, mình thấy bên thuế bảo cho vào chi phí mà

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội

công ty mình vừa và nhỏ? theo Qd 48 thi sao, mình thấy bên thuế bảo cho vào chi phí mà
Thực ra cho vào giá mua hàng tồn kho, sau này bán hàng hạch toán sang giá vốn cũng là chi phí mà. Quyết định 15 hay 48 thì phần nội dung này cũng giống nhau thôi.

V

Viet2Thanh

Guest
31/12/13
1
0
0
Ba Vì- Hà Nội

Khoản 7,8 Điều 14 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính quy định nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào: "Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.
a) Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hóa đơn chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hóa đơn bỏ sót, trừ trường hợp hướng dẫn tại điểm b khoản này…";
Và "Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA