Địa điểm mua vật tư trong dự toán khác với địa điểm lấy hoá đơn thực tế có sao không?

• Thread starter dongphuc2009
  • Ngày gửi
D

dongphuc2009

Guest
30/9/09
23
0
0
39
to 18 p. hong ha, yen bai
Chào mọi người! Giúp mình vấn đề này. Công ty mình làm mảng xây dựng thi công các công trình ở huyện, nguồn mua vật liệu gạch, cát, đá theo như trong dự toán được duyệt cũng là ở huyện. Nhưng Công ty mình đa phần là mua và chở từ thị xã vào cách 80cây số. Vậy bây giờ mình lấy hoá đơn đầu vào ở thị xã. Có sao không nhỉ? Như vậy sau này thuế, kiểm toán kiểm tra mình có bị phạt vì ko lấy theo dự toán không nhỉ? Rất mong mọi người giúp mình. Chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Địa điểm mua vật tư trong dự toán khác với địa điểm lấy hoá đơn thực tế có sao không?

Trong XD: Dự toán là cái ban đầu người ta lập ra để tính toán chi phí cho 1 ccông trình. Trong quá trình thực hiện nhà thầu có quyền mua bất kỳ nơi nào, với giá bao nhiêu củng được ( mua ở đâu có lợi nhất cho nhà thầu ). Chủ đầu tư không quan tâm, họ chỉ quan tâm đến chủng loại, chất lượng của loại vật tư đó có đúng theo qui định trong dự toán không thôi. Ví dụ: trong dự toán yêu cầu dùng Xi măng Bỉm Sơn P300 thì bạn mua ở đâu có Xi măng Bỉm Sơn P300 là được. Trường hợp của bạn chắc giám đốc kết hợp có xe không ở thị xã vào nên mua luôn hoặc mua luôn ở đại lý cấp 1 tiết kiệm được công bốc lên, bốc xuống.. vì không ai mua vật tư ở nơi xa hơn để chi phí vận chuyển lớn hơn cả.

H

Hoacat811

Guest
Ðề: Địa điểm mua vật tư trong dự toán khác với địa điểm lấy hoá đơn thực tế có sao không?

Nói chung là mua ở đâu cũng được nhưng giá mua+ chi phí vận chuyển đến chân công trình ko được cao hơn giá ghi trong dự toán thì OK

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nói chung là mua ở đâu cũng được nhưng giá mua+ chi phí vận chuyển đến chân công trình ko được cao hơn giá ghi trong dự toán thì OK
Hiện nay giá cả trên thị trường không ổn định nên việc mua cao hay thấp hơn dự toán là thường xuyên. Nếu mua cao hơn DT mà không được bù giá thì đơn vị thi công lỗ. Việc được bù hay không phụ thuộc vào HĐ ban đầu có điều chỉnh giá hay không.... chứ không bắt buộc khi mua phải < hay = giá dự toán đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA