tập hợp chi phí và tính giá thành của công ty xây lắp theo quyết định 48?

• Thread starter phạm minh thông
  • Ngày gửi
phạm minh thông

phạm minh thông

Guest
13/11/06
30
0
6
39
Quảng Ngãi
Chào tất cả các anh chị
Dn tôi nhận công trình lắp đặt(chỉ lắp đặt chứ không làm ra rồi lắp đặt) khối bê tông tên gọi kè chắn sóng theo yêu cầu cầu của Ban quản lý đầu tư xây dựng ( BQL ĐT XD). Khối bê tông gồm 3 loại: 11 tấn, 1.7 tấn, 17.5 tấn.
Tôi gọi công trình kè chắn sóng này tên A. Khi tâp hợp chi phí tôi tách Nợ TK:1541a, 1542a, 1543a, 1544a/ Có TK liên quan phù lợp với cfí NVL TT, cfi NC TT, cfi máy thi công, cfi khác.Vậy cuối kì tôi tập hợp, kết chuyển và phân bổ từng loại chi phí 1541a, 1542a, 1543a, 1544a như thế nào cho từng loại khối bê tông 11 tấn, 1.7 tấn, 17.5 tấn. Rất mong ý kiến đóng góp và chia sẻ từ phía các anh chị. Xin chân thành cảm ơn. Các bạn nhớ định khoản ra dùm mình nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: tập hợp chi phí và tính giá thành của công ty xây lắp theo quyết định 48?

Chào tất cả các anh chị
Dn tôi nhận công trình lắp đặt(chỉ lắp đặt chứ không làm ra rồi lắp đặt) khối bê tông tên gọi kè chắn sóng theo yêu cầu cầu của Ban quản lý đầu tư xây dựng ( BQL ĐT XD). Khối bê tông gồm 3 loại: 11 tấn, 1.7 tấn, 17.5 tấn.
Tôi gọi công trình kè chắn sóng này tên A. Khi tâp hợp chi phí tôi tách Nợ TK:1541a, 1542a, 1543a, 1544a/ Có TK liên quan phù lợp với cfí NVL TT, cfi NC TT, cfi máy thi công, cfi khác.Vậy cuối kì tôi tập hợp, kết chuyển và phân bổ từng loại chi phí 1541a, 1542a, 1543a, 1544a như thế nào cho từng loại khối bê tông 11 tấn, 1.7 tấn, 17.5 tấn. Rất mong ý kiến đóng góp và chia sẻ từ phía các anh chị. Xin chân thành cảm ơn. Các bạn nhớ định khoản ra dùm mình nha

Khi hoàn thành, bạn kết chuyền giá vốn
Nợ 632
Có 1541a,
Có 1542a,
Có 1543a,
Có 1544a

Bạn cũng có thề cộng số liệu đã ghi Nợ 154xa lại và hạch toán
Nợ 632/ có 154xa
Trong đó x là ký tự đại điện cho các số hiệu chi tiết của TK 154 liên quan sản phẩm A.

D

dunghienlinh

Trung cấp

Khi hoàn thành, bạn kết chuyền giá vốn
Nợ 632
Có 1541a,
Có 1542a,
Có 1543a,
Có 1544a

Bạn cũng có thề cộng số liệu đã ghi Nợ 154xa lại và hạch toán
Nợ 632/ có 154xa
Trong đó x là ký tự đại điện cho các số hiệu chi tiết của TK 154 liên quan sản phẩm A.
Thứ nhất tôi thấy chưa rõ ràng lắm ý của bạn là bạn chỉ là đơn vị lắp đặt thì chỉ có NC và chi phí máy, chi phí chng thôi. Vậy bạn cho tôi hỏi 1541a là TK bạn định hạch toán khoản mục chi phí nào vây.
vì ý của bạn chưa rõ nên tôi khiông thể hướng dẫn cách bạn đang làm là đúng hay sai. Bạn có thể gửi vào mail cho tôi quy trình hạch toán và tình hình thực tế công ty bạn tôi sẽ giúp bạn. Nếu bạn tin tưởng bạn gửi mail taxatc2011@gmail.com cho tôi.

levanton

levanton

Cao cấp

dunghienlinh nói:
Thứ nhất tôi thấy chưa rõ ràng lắm ý của bạn là bạn chỉ là đơn vị lắp đặt thì chỉ có NC và chi phí máy, chi phí chng thôi. Vậy bạn cho tôi hỏi 1541a là TK bạn định hạch toán khoản mục chi phí nào vây.
vì ý của bạn chưa rõ nên tôi khiông thể hướng dẫn cách bạn đang làm là đúng hay sai. Bạn có thể gửi vào mail cho tôi quy trình hạch toán và tình hình thực tế công ty bạn tôi sẽ giúp bạn. Nếu bạn tin tưởng bạn gửi mail taxatc2011@gmail.com cho tôi.

Bạn bám theo câu hỏi của Pham Minh Thông_người tạo ra chủ đề, cty bạn Thông lắp đặt nhưng cũng có chi phí nguyên vật liệu, và bạn Thông đã nêu là sử dụng 1541a tương ứng với chi phí nvl.

Chào tất cả các anh chị

H

hptvc

Guest

Cách tốt nhất là bạn xây dựng Định mức chi phí lắp đặt cho từng loại bê tông.
Nếu không làm được, tôi nghĩ bạn phân bổ theo theo tiêu thức tùy ý (theo số lượng, theo trọng lượng...)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA