Bán hàng ko có hóa đơn

• Thread starter phuviet
  • Ngày gửi
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
các bác ui chỉ giáo giúp em với.Em mới làm kế toán phần mềm MISA 2012 nên cha biết,cty em bán hàng cho khách lẻ ko có hóa đơn chứng từ j kèm theo,em muốn nhập vào trong phần mềm thì em vào Bán hàng\bán hàng thu tiền ngay.cột loại hóa đơn em ghi là ko có hóa đơn là đúng hay sai?vì em hỏi 1số ng nói cột đó ghi là hóa đơn thông thướng và đặt in.thếthì em phải làm thế nào đây,mội ng giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

supportmisa

Sơ cấp
2/5/12
40
0
0
37
MISA
Ðề: bán hàng ko có hóa đơn

các bác ui chỉ giáo giúp em với.Em mới làm kế toán phần mềm MISA 2012 nên cha biết,cty em bán hàng cho khách lẻ ko có hóa đơn chứng từ j kèm theo,em muốn nhập vào trong phần mềm thì em vào Bán hàng\bán hàng thu tiền ngay.cột loại hóa đơn em ghi là ko có hóa đơn là đúng hay sai?vì em hỏi 1số ng nói cột đó ghi là hóa đơn thông thướng và đặt in.thếthì em phải làm thế nào đây,mội ng giúp em với.
Chào bạn phuviet!
Trường hợp bạn bán hàng cho khách lẻ không có hóa đơn chứng từ kèm theo thì cách bạn hạch toán như vậy là đúng rồi đó.
Vì ô Loại hóa đơn khác với ô Hình thức hóa đơn, hóa đơn đặt inhình thức hóa đơn còn hóa đơn thông thườngLoại hóa đơn bạn ạ.
Chúc bạn luôn hạnh phúc và thành công!

D

dunghienlinh

Trung cấp

căn cứ vào TT 153 thì khi bạn có DT thì bạn phải xuất HĐ, bất kể là DN hay khách lẻ. vậy bạn không xuất HĐ là sai nguyên tắc rồi đó.Bạn cần nghiên cứu lại Điều 14 Chương III sử dụng hóa đơn trong TT 153 bạn nhé.

Chúng tôi luôn mong muốn lắng nghe chia sẻ với các bạn http://www.atc.org.vn

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên

theo tớ nếu như bạn bán hàng cho khách lẻ thì bạn phải làm một bảng kê bán hàng trong ngày sau đó căn cứ vào bảng kê mà viết hóa đơn trên thông tin chỉ cần ghi là khách lẻ thôi sau đó bạn vào phân hệ bán hàng thu tiên ngay và nhập các thông tin liên quan

H

hptvc

Guest

theo tớ nếu như bạn bán hàng cho khách lẻ thì bạn phải làm một bảng kê bán hàng trong ngày sau đó căn cứ vào bảng kê mà viết hóa đơn trên thông tin chỉ cần ghi là khách lẻ thôi sau đó bạn vào phân hệ bán hàng thu tiên ngay và nhập các thông tin liên quan

Làm như thế này là đúng, nhưng cái bảng kê đó phải làm Excel hay sao bạn? Có cách nào làm ngay trên PM ko?

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

chào bạn congtytnhh! Mình ko lập bảng kê bán hàng hhưng mình theo dõi bán hàng từng ngày trên Exel có đc ko bạn? căn cứ vào đó mình vào phân hệ bán hàng thu tiền ngay và nhập vào đó.

S

supportmisa

Sơ cấp
2/5/12
40
0
0
37
MISA

Chào bạn Phuviet!
Với trường hợp của bạn, nếu những hóa đơn đó bạn muốn lập bảng kê thuế trên MISA thì Loại hóa đơn bạn phải chọn là Hóa đơn thông thường nhé.
Chúc bạn sức khỏe và thành công!

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

Vậy cho em hỏi cột hình thức hóa đơn thì mình có chọn gì không ạ?Em xem điêu 14 TT153 thì có nói hóa đơn có giá trị từ 2triệu trở lên đều phải viết hóa đơn,mà cty em có khi phải viết HĐ lên tới 8tr thì có thể ko ghi HĐ được ko?.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Vậy cho em hỏi cột hình thức hóa đơn thì mình có chọn gì không ạ?Em xem điêu 14 TT153 thì có nói hóa đơn có giá trị từ 2triệu trở lên đều phải viết hóa đơn,mà cty em có khi phải viết HĐ lên tới 8tr thì có thể ko ghi HĐ được ko?.
Theo mình thì công ty bạn ko viết hoá đơn như vậy thì ko được đâu. Nếu như vậy thì có lẽ cty bạn có 2 bộ sổ kế toán rồi. 1 bộ sổ thực tế và 1 bộ sổ kế toán báo cáo thuế. bán hàng ko có hoá đơn thế này thì làm sao cho vào báo cáo thuế được

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Bán hàng ko có hóa đơn

Toàn bộ hàng hoá xuất bán bạn phải lập hoá đơn GTGT tại Cty bạn đang sử dụng theo số thứ tự từ nhỏ đến lớn, bán lẻ dưới 200.000 lập bàng kê mẫu 5.7

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Theo mình thì công ty bạn ko viết hoá đơn như vậy thì ko được đâu. Nếu như vậy thì có lẽ cty bạn có 2 bộ sổ kế toán rồi. 1 bộ sổ thực tế và 1 bộ sổ kế toán báo cáo thuế. bán hàng ko có hoá đơn thế này thì làm sao cho vào báo cáo thuế được

Bạn cho mình hỏi với, nếu làm 2 bộ sổ sách , 1 bộ bên thuế ,1 bộ bên nội bộ. Vậy bán hàng mà xuất kho , khách ko lấy hóa đơn vậy ko báo cáo thuế mà hàng trong kho thì bị lệch vậy sao bạn? mình giải quyết sao ah? Thanks

A

adela02

Sơ cấp
29/6/12
3
0
0
ha noi
www.adela.vn

Nếu có gửi cho mình với nhé, mình cũng đang cần.

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh

Bạn cho mình hỏi với, nếu làm 2 bộ sổ sách , 1 bộ bên thuế ,1 bộ bên nội bộ. Vậy bán hàng mà xuất kho , khách ko lấy hóa đơn vậy ko báo cáo thuế mà hàng trong kho thì bị lệch vậy sao bạn? mình giải quyết sao ah? Thanks

Vậy thì lần sau lấy hàng bạn không cần phải lấy hóa đơn đầu vào nữa, vì không xuất hóa đơn ra mà,(có thế thì mới phải lập 2 bộ sổ sách,hàng trong kho thì theo dõi bên sổ nội bộ thôi, sao lệch được)

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Nếu như vậy mình làm 2 bộ sổ sách, phiếu thu , phiếu chị PNK, PXK mình đều làm 2 bộ hêt ah?

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Hàng tồn giữa sổ sách báo cáo thuế và hàng tồn thực tế không khớp nhau là đương nhiên thôi bạn ạ. Vì theo mình nghĩ bây giờ cty nào chẳng có 2 laọi sổ (sổ thuế và sổ nội bộ). Chỉ cần bạn theo dõi riêng và đừng để nhầm lãn giữa 2 bộ sổ là được. Còn hàng tồn giữa báo cáo thuế và thực tế không khớp nhau thì kệ nó.

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

oh, cái đó bạn phải lên bảng kê, rồi viết hóa đơn ghi giá trị và viết là khách ko lấy hóa đơn để báo cáo thuế. CHứ nếu bạn ko kê khai với thuế, coi như số hàng đó vẫn còn tồn kho thì khi kiểm tra sẽ bị phạt đó bạn. Phát sinh doanh thu mà ko kê khai. Lưu ý là khi viết hóa đơn nt thì giá bạn bán đã bao gồm cả thuế rồi nhé, nếu ko thì bạn sẽ phải nộp ko khoản tiền thuế đấy

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

oh, cái đó bạn phải lên bảng kê, rồi viết hóa đơn ghi giá trị và viết là khách ko lấy hóa đơn để báo cáo thuế. CHứ nếu bạn ko kê khai với thuế, coi như số hàng đó vẫn còn tồn kho thì khi kiểm tra sẽ bị phạt đó bạn. Phát sinh doanh thu mà ko kê khai. Lưu ý là khi viết hóa đơn nt thì giá bạn bán đã bao gồm cả thuế rồi nhé, nếu ko thì bạn sẽ phải nộp ko khoản tiền thuế đấy
Sao phải thế hả bạn. Nếu khách hàng không lấy hoá đơn thì cứ để tồn đấy rồi khi nào có ai cần mua hoá đơn thì mình bán hoá đơn cho họ. Biết làm như vậy là không đúng luật thuế. Nhưng bây giờ chắc là có rất ít DN làm đúng với luật thuế lắm, họ cứ lách được cái gì là lách thôi. Còn mình nghĩ khi thuế kiểm tra kho hàng thì thiếu gì cách đâu. Cứ làm cách nào có lợi cho DN thì làm thôi.

N

nhynguyen

Sơ cấp
25/6/12
26
0
0
35
Củ Chi-HCM

Theo điều 16 TT 153:
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.

Thân!

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Sao phải thế hả bạn. Nếu khách hàng không lấy hoá đơn thì cứ để tồn đấy rồi khi nào có ai cần mua hoá đơn thì mình bán hoá đơn cho họ. Biết làm như vậy là không đúng luật thuế. Nhưng bây giờ chắc là có rất ít DN làm đúng với luật thuế lắm, họ cứ lách được cái gì là lách thôi. Còn mình nghĩ khi thuế kiểm tra kho hàng thì thiếu gì cách đâu. Cứ làm cách nào có lợi cho DN thì làm thôi.

Mình nói theo luật thôi bạn ạ, còn lách tn là tùy vào Dn bạn thôi. :005: