Tờ khai thay thế bao gồm những gì?

• Thread starter ngoctramnguyen
  • Ngày gửi
ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM
Kính Chào các ac !

Em đang định làm tờ khai thay thế để nộp lại cho một tháng đầu năm, vì kê khai thuế nhầm khoản mục nhưng không ảnh hưởng đến số thuế .
Vậy cho em hỏi mình làm tờ khai thay thế là nộp luôn 01/GTGT, và các phụ lục hay chỉ nộp ỗi phụ lục bị sai cần điều chỉnh thôi ạ ?
Thank nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Tờ khai thay thế bao gồm những gì ?

Kính Chào các ac !

Em đang định làm tờ khai thay thế để nộp lại cho một tháng đầu năm, vì kê khai thuế nhầm khoản mục nhưng không ảnh hưởng đến số thuế .
Vậy cho em hỏi mình làm tờ khai thay thế là nộp luôn 01/GTGT, và các phụ lục hay chỉ nộp ỗi phụ lục bị sai cần điều chỉnh thôi ạ ?
Thank nhìu
Tờ khai tháng em làm sai gồm có những gì thì em làm lại tờ khai thay thế y chang như vậy chỉ khác là chỉnh lại khoản mục cho đúng.

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Em thấy có một mặt hàng chịu thuế 10%, nhưng do bán vào khu chế xuất nên thuế suất 0%, nhưng do kế toán cũ không bết nên hạch toán vào mục hàng không chịu thuế, giờ em điều chỉnh lại vào mục thuế suất 10%, thì em cũng nộp 01/GTGT và các phụ lục bán ra và mua vào ạ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em thấy có một mặt hàng chịu thuế 10%, nhưng do bán vào khu chế xuất nên thuế suất 0%, nhưng do kế toán cũ không bết nên hạch toán vào mục hàng không chịu thuế, giờ em điều chỉnh lại vào mục thuế suất 10%, thì em cũng nộp 01/GTGT và các phụ lục bán ra và mua vào ạ
Sao hóa đơn 0% mà chỉnh mục thuế suất 10%? anh không hiểu?

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Sao hóa đơn 0% mà chỉnh mục thuế suất 10%? anh không hiểu?

em ngại quá diễn giải kém nữa rồi, ý là mặt hàng đó bán bình thường ở ngoài chịu thuế 10%, nhưng bán vào khu chế xuất thì thuế suất phải là 0% đúng không ạ ?
Nhưng kế toán kê vào mục hàng bán không chịu thuế nên sai, giờ em khai lại vào mục hàng bán chịu thuế 0%,
Em cần nộp tờ khai thay thế bao gồm những gì ạ ? 01/GTGT phụ lục bán ra, mua vào hay sao ạ ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

em ngại quá diễn giải kém nữa rồi, ý là mặt hàng đó bán bình thường ở ngoài chịu thuế 10%, nhưng bán vào khu chế xuất thì thuế suất phải là 0% đúng không ạ ?
Nhưng kế toán kê vào mục hàng bán không chịu thuế nên sai, giờ em khai lại vào mục hàng bán chịu thuế 0%,
Em cần nộp tờ khai thay thế bao gồm những gì ạ ? 01/GTGT phụ lục bán ra, mua vào hay sao ạ ?
Tháng sai làm gồm những gì thì làm lại y chang

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Tháng sai làm gồm những gì thì làm lại y chang
AK, em nộp lại tờ khai trong tháng 01/2014 được không hay bắt buộc phải nộp trong năm 2013, mai là ngày 31 rồi

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

AK, em nộp lại tờ khai trong tháng 01/2014 được không hay bắt buộc phải nộp trong năm 2013, mai là ngày 31 rồi
Tờ khai thay thế em nộp bất kỳ thời gian nào miễn sao trước khi cơ quan thuế có quyết định thanh kiểm tra tại DN

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Tờ khai thay thế em nộp bất kỳ thời gian nào miễn sao trước khi cơ quan thuế có quyết định thanh kiểm tra tại DN
Anh hướng dẫn em một vướng mắc mấu chốt nữa nhé, vì là đáng lẽ xuất háo đơn như em nói trên thì phải ghi thuế suất là 0%, nhưng khổ nổi bên mua bảo hay là bên em không biết nữa mà không ghi thuế suất 0% mà lại gạch chéo phần thuế suất trên hóa đơn, hóa đơn đó từ đầu năm nên giờ xuất lại cái khác mà chỉ ghi mãi 0% thì bên mua không chịu, giám đốc em cũng không muốn xuất lại cái khác giờ không xuất lại mà chỉ làm tờ khai thay thế thôi được không ạ ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh hướng dẫn em một vướng mắc mấu chốt nữa nhé, vì là đáng lẽ xuất háo đơn như em nói trên thì phải ghi thuế suất là 0%, nhưng khổ nổi bên mua bảo hay là bên em không biết nữa mà không ghi thuế suất 0% mà lại gạch chéo phần thuế suất trên hóa đơn, hóa đơn đó từ đầu năm nên giờ xuất lại cái khác mà chỉ ghi mãi 0% thì bên mua không chịu, giám đốc em cũng không muốn xuất lại cái khác giờ không xuất lại mà chỉ làm tờ khai thay thế thôi được không ạ ?
Xuất hóa đơn sai thì phải xuất lại, sau đó mới điều chỉnh, với lại muốn xuất 0% thì phải đáp ứng các điều kiện sau như hướng dẫn ở TT06/2012/TT-BTC
2. Điều kiện áp dụng thuế suất 0%:

a) Đối với hàng hoá xuất khẩu:
- Có hợp đồng bán, gia công hàng hoá xuất khẩu; hợp đồng uỷ thác xuất khẩu;
- Có chứng từ thanh toán tiền hàng hoá xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;
- Có tờ khai hải quan theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Thông tư này.

b) Đối với dịch vụ xuất khẩu:
- Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;
- Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;
- Có cam kết của tổ chức ở nước ngoài là tổ chức nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam, không phải là người nộp thuế giá trị gia tăng tại Việt Nam; Cam kết của cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ.
Riêng đối với dịch vụ sửa chữa tàu bay, tàu biển cung cấp cho tổ chức, cá nhân nước ngoài, để được áp dụng thuế suất 0%, ngoài các điều kiện về hợp đồng và chứng từ thanh toán nêu trên, tàu bay, tàu biển đưa vào Việt Nam phải làm thủ tục nhập khẩu, khi sửa chữa xong thì phải làm thủ tục xuất khẩu.
....

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Xuất hóa đơn sai thì phải xuất lại, sau đó mới điều chỉnh, với lại muốn xuất 0% thì phải đáp ứng các điều kiện sau như hướng dẫn ở TT06/2012/TT-BTC
Em nghe nói bên em cũng làm đủ đk rồi nhưng chỉ là cách ghi trên đó nhầm lẫn nhưng không ảnh hưởng đến thuế.
Đều đáng nói là trong năm đãlàm PL 01-4A, giờ em không làm PL 01- 4B để điwwù chỉnh thì có sao không ? HÌnh như nay là ngày cuối để lập PL này thì phải !

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em nghe nói bên em cũng làm đủ đk rồi nhưng chỉ là cách ghi trên đó nhầm lẫn nhưng không ảnh hưởng đến thuế.
Đều đáng nói là trong năm đãlàm PL 01-4A, giờ em không làm PL 01- 4B để điwwù chỉnh thì có sao không ? HÌnh như nay là ngày cuối để lập PL này thì phải !
PL01-4A chỉ dùng khi công ty kinh doanh buôn bán 02 loại sản phẩm ( Chịu thuế VAT và không chịu thuế VAt) còn cty chỉ bán mặt hàng chịu thuế VAT tức là khi xuất hóa đơn đều chịu thuế VAT 0% 5% 10% thì không có dùng PL này.

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi

PL01-4A chỉ dùng khi công ty kinh doanh buôn bán 02 loại sản phẩm ( Chịu thuế VAT và không chịu thuế VAt) còn cty chỉ bán mặt hàng chịu thuế VAT tức là khi xuất hóa đơn đều chịu thuế VAT 0% 5% 10% thì không có dùng PL này.
cho em hỏi nhờ anh một chút a.
Công ty em có bán cả mặt hàng có thuế 10% và mặt hàng phần mềm đầu vào không có thuế.
khi viết hóa đơn bán ra mặt hàng phần mềm là 0%.
Khi kê thuế đầu vào của mặt hàng phần mềm lại kê vào mục 1"hàng hóa dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế", vì vậy em cũng không làm PL01-4A em muốn hỏi em làm như vậy có sai không ạ? em đã kê khai như vậy từ năm 2012 giờ sai thì phải làm thế nào ạ.:((.

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi
Ðề: Tờ khai thay thế bao gồm những gì?

Ko ai trả lời giúp em ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

cho em hỏi nhờ anh một chút a.
Công ty em có bán cả mặt hàng có thuế 10% và mặt hàng phần mềm đầu vào không có thuế.
khi viết hóa đơn bán ra mặt hàng phần mềm là 0%.
Khi kê thuế đầu vào của mặt hàng phần mềm lại kê vào mục 1"hàng hóa dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế", vì vậy em cũng không làm PL01-4A em muốn hỏi em làm như vậy có sai không ạ? em đã kê khai như vậy từ năm 2012 giờ sai thì phải làm thế nào ạ.:((.
Bán hàng vừa chịu thuế GTGT vừa không chịu thuế GTGT thì phải làm phụ lục 01-4A để phân bổ bạn hiền, ghi vào mục 1 bảng kê mua vào là sai rồi

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi

Thế anh cho em hỏi những hoá đơn đầu ra của phân mềm em đã viết 0% có sao không?
còn những bảng kê sai năm 2012 bây giờ em làm lại và nộp ạ? năm 2012 cty em nộp kê khai trực tiếp, năm 2013 cty em mới kê khai qua mạng nếu bây giờ nộp lại của năm 2012 thi có nộp qua mạng được không anh?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Thế anh cho em hỏi những hoá đơn đầu ra của phân mềm em đã viết 0% có sao không?
còn những bảng kê sai năm 2012 bây giờ em làm lại và nộp ạ? năm 2012 cty em nộp kê khai trực tiếp, năm 2013 cty em mới kê khai qua mạng nếu bây giờ nộp lại của năm 2012 thi có nộp qua mạng được không anh?
Phần mềm là mặt hàng không chịu thuế GTGT chứ không phải chịu thuế suất 0%, xuất sai thì phải thu hồi và xuất hóa đơn khác thay thế lại bạn hiền.

H

hoavuqn

Guest
25/1/10
48
0
6
38
ha noi

Thế thì toi em rồi các hoá đơn đấy viết ra năm 2012 rồi. giờ thu hồi thế nào được ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA