Khấu trừ thuế đối với Lao động dưới 3 tháng có hợp đồng lao động?

• Thread starter HXR02
  • Ngày gửi
H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội
Công ty mình làm bên xây dựng. Có công trình nhỏ chỉ thi công 2-3 tháng. bên mình thuê nhân công ngoài nhưng vẫn ký hợp đồng lao động.
Các văn bản hướng dẫn nhiều về việc khấu trừ thuế nhưng ko thấy đề cập đến trường hợp này. Có bạn nào cũng gặp trường hợp như cty mình cho ý kiến nhé. Việc khấu trừ thuế trong trường hợp Cty mình thì khấu trừ thế nào?
làm bảng cam kết 23 hay tạm khấu trừ 10%.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Ðề: Khấu trừ thuế đối với Lao động dưới 3 tháng có hợp đồng lao động?

Công ty mình làm bên xây dựng. Có công trình nhỏ chỉ thi công 2-3 tháng. bên mình thuê nhân công ngoài nhưng vẫn ký hợp đồng lao động.
Các văn bản hướng dẫn nhiều về việc khấu trừ thuế nhưng ko thấy đề cập đến trường hợp này. Có bạn nào cũng gặp trường hợp như cty mình cho ý kiến nhé. Việc khấu trừ thuế trong trường hợp Cty mình thì khấu trừ thế nào?

Như bên mình thường làm là ký cam kết 23 thôi, chứ khấu trừ 10% thì phí quá.

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

ok, ký cam kết thôi, khấu trừ kiểu đó lấy tiền đâu mà mua VNL xây dựng

H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội

Mình cũng làm cam kết 23 đấy, thế nhưng khi quyết toán thuế tncn bên thuế họ ko chấp nhận. họ nói lao động dưới 3 tháng phải khấu trừ 10%, còn ko phải là hợp đồng từ 3 tháng đến dưới 12 tháng mới làm cam kết 23 và tạm thời chưa khấu trừ. Nếu ko làm theo họ thì dứt khoát họ ko nhận vì cho rằng mình làm thế là sai. mình cũng thấy vô lý nhưng cũng ko cãi đến cùng (vì thực sự trước kia kế toán cũ làm sai rất nhiều, mình mới tiếp nhận chưa điều chỉnh kịp, nếu làm căng thì họ nhảy vào quyết toán thì cty cũng chết) mà làm theo ý họ là chuyển hết sang hợp đồng dưới 12 tháng.

khi duong

khi duong

Sơ cấp
19/6/09
13
0
1
Hà nội

Mình cũng làm cam kết 23 đấy, thế nhưng khi quyết toán thuế tncn bên thuế họ ko chấp nhận. họ nói lao động dưới 3 tháng phải khấu trừ 10%, còn ko phải là hợp đồng từ 3 tháng đến dưới 12 tháng mới làm cam kết 23 và tạm thời chưa khấu trừ. Nếu ko làm theo họ thì dứt khoát họ ko nhận vì cho rằng mình làm thế là sai. mình cũng thấy vô lý nhưng cũng ko cãi đến cùng (vì thực sự trước kia kế toán cũ làm sai rất nhiều, mình mới tiếp nhận chưa điều chỉnh kịp, nếu làm căng thì họ nhảy vào quyết toán thì cty cũng chết) mà làm theo ý họ là chuyển hết sang hợp đồng dưới 12 tháng.

Cái này giống với bên mình, họ còn nói là không có cam kết gì hết :wall:

A

acman

Guest
30/7/10
5
0
0
saigon

Việc dùng cam kết 23 là chẳng đặng đừng, thường là mức lương dưới 4 tr hay thấp hơn càng tốt, số lượng NV dùng cam kết 23 là ít ít thôi, chúng ta vận dụng đại trà,thuế sẽ không chịu, cuối năm mà quyết toán thì sẽ bỏ tiền túi ra đó.

D

diepdung

Trung cấp
21/3/08
81
0
0
48
Hà nội

Vịêc này bạn nên cân đôí cho hài hòa, có thê kêt hơp cả cam kêt 23 và khâú trư 10%

trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội

Bản cam kết 23 này mới chỉ nêu là tạm thời chưa khấu trừ 10%, nhưng đến thời điểm quyết toán (31/3) năm sau, mà người lao động mặc dù lương vẫn dưới 48 triệu/năm (với người độc thân) nhưng ko có MST thì sao?

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn

Bản cam kết 23 này mới chỉ nêu là tạm thời chưa khấu trừ 10%, nhưng đến thời điểm quyết toán (31/3) năm sau, mà người lao động mặc dù lương vẫn dưới 48 triệu/năm (với người độc thân) nhưng ko có MST thì sao?
- Bản cam kết 23 này mới chỉ nêu là tạm thời chưa khấu trừ 10% (nếu NLĐ đã có MST), hoặc không cần làm tờ cam kết 23 này mà khấu trừ thẳng thừng 20% (nếu NLĐ chưa có MST),
- Nhưng đến thời điểm quyết toán (31/3) năm sau, mà người lao động mặc dù lương vẫn dưới 48 triệu/năm (với người độc thân) nhưng ko có MST thì Cty không được tính vào CP hợp lý với khoản tiền lương này. Do vậy, khi trả thu nhập lần đầu cho NLĐ, hoặc khi ký HĐLĐ, kế toán hoặc phòng hành chính nhân sự phải cho NLĐ khai tờ khai đăng ký MST cá nhân. (Nếu cá nhân đó đã có MST rồi thì thôi , không phải khai). Kế toán căn cứ vào tờ khai mở MST cá nhân , CMND, làm đăng ký mở MST cá nhân cho NLĐ mới của Cty.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Đọc bài các bạn viết cũng khó hình dung một cách hệ thống. Mình tóm tắt như thế này:
Về thuế TNCN từ tiền lương, tiền công có 2 trường hợp:
1. Có hợp đồng từ 3 tháng trở lên: thuế TNCN đóng theo thuế suất luỹ tiến, và mặc nhiên người lao động có mức thu nhập dưới 48tr/ năm sẽ không nộp thuế. Tuy nhiên có thể tháng nào có thu nhập nhiều hơn 4tr thì vẫn bị khấu trừ thuế theo biểu thuế luý tiến. Trong trường hợp này NLĐ chỉ có thể lấy lại tiền nộp thừa bằng cách quyết toán thuế năm.

Để quyết toán năm, có 2 trường hợp:
+ Nếu bạn chỉ có 1 nguồn thu nhập duy nhất, và cả năm chỉ ở nơi làm việc cuối cùng thì có thể uỷ quyền cho cơ quan chi trả họ quyết toán thay và nhận lại tiền hoàn thuế thông qua công ty.
+ Nếu bạn ở trong trường hợp có thể uỷ quyền cho cơ quan chi trả quyết toán thay, nhưng bạn không muốn hoặc cơ quan chi trả không muốn thì bạn có thế tự làm quyết toán với cơ quan thuế và nhận tiền hoàn thuế từ kho bạc nhà nước. Trường hợp tự quyết toán là áp dụng cho người có người có 2 nguồn thu nhập từ 2 nơi trong năm.

Điều kiện để được quyết toán thuế TNCN là người đó phải có MST. Nếu năm 2011 bạn chưa có MST nên không quyết toán thuế được thì sang 2012 khi bạn có MST thì bạn có thể làm quyết toán thuế năm 2011

2. Có hợp đồng dưới 3 tháng: thuế TNCN đóng theo thuế suất cố định 10% cho người có MST và 20% cho người không có MST, đối với cá nhân cư trú. Còn đối với cá nhân không cư trú thì thuế suất 20%.
Trong trường hợp này, nếu NLĐ không muốn bị khấu trừ thuế thì chỉ áp dụng được khi họ có cam kết thu nhập cả năm dưới mức chịu thuế. Và việc làm cam kết này đơn vị chị trả không chịu trách nhiệm về việc đúng hay sai của người cam kết, mà tự người làm cam kết chịu trách nhiệm.

Điều kiện để làm cam kết 23 ngoài việc thu nhập năm dưới mức chịu thuế thì còn yêu cầu NLĐ có MST.

Nguyến tắc là như vậy, cty các bạn tự vận dụng cho đúng để khỏi bị truy thu

qrunublnn

qrunublnn

Trung cấp
4/2/12
122
2
18
Nghệ An - Lâm Đồng
Ðề: Re: Khấu trừ thuế đối với Lao động dưới 3 tháng có hợp đồng lao động?

Đọc bài các bạn viết cũng khó hình dung một cách hệ thống. Mình tóm tắt như thế này:
Về thuế TNCN từ tiền lương, tiền công có 2 trường hợp:
1. Có hợp đồng từ 3 tháng trở lên: thuế TNCN đóng theo thuế suất luỹ tiến, và mặc nhiên người lao động có mức thu nhập dưới 48tr/ năm sẽ không nộp thuế. Tuy nhiên có thể tháng nào có thu nhập nhiều hơn 4tr thì vẫn bị khấu trừ thuế theo biểu thuế luý tiến. Trong trường hợp này NLĐ chỉ có thể lấy lại tiền nộp thừa bằng cách quyết toán thuế năm.

Để quyết toán năm, có 2 trường hợp:
+ Nếu bạn chỉ có 1 nguồn thu nhập duy nhất, và cả năm chỉ ở nơi làm việc cuối cùng thì có thể uỷ quyền cho cơ quan chi trả họ quyết toán thay và nhận lại tiền hoàn thuế thông qua công ty.
+ Nếu bạn ở trong trường hợp có thể uỷ quyền cho cơ quan chi trả quyết toán thay, nhưng bạn không muốn hoặc cơ quan chi trả không muốn thì bạn có thế tự làm quyết toán với cơ quan thuế và nhận tiền hoàn thuế từ kho bạc nhà nước. Trường hợp tự quyết toán là áp dụng cho người có người có 2 nguồn thu nhập từ 2 nơi trong năm.

Điều kiện để được quyết toán thuế TNCN là người đó phải có MST. Nếu năm 2011 bạn chưa có MST nên không quyết toán thuế được thì sang 2012 khi bạn có MST thì bạn có thể làm quyết toán thuế năm 2011

2. Có hợp đồng dưới 3 tháng: thuế TNCN đóng theo thuế suất cố định 10% cho người có MST và 20% cho người không có MST, đối với cá nhân cư trú. Còn đối với cá nhân không cư trú thì thuế suất 20%.
Trong trường hợp này, nếu NLĐ không muốn bị khấu trừ thuế thì chỉ áp dụng được khi họ có cam kết thu nhập cả năm dưới mức chịu thuế. Và việc làm cam kết này đơn vị chị trả không chịu trách nhiệm về việc đúng hay sai của người cam kết, mà tự người làm cam kết chịu trách nhiệm.

Điều kiện để làm cam kết 23 ngoài việc thu nhập năm dưới mức chịu thuế thì còn yêu cầu NLĐ có MST.

Nguyến tắc là như vậy, cty các bạn tự vận dụng cho đúng để khỏi bị truy thu

Cho em hỏi, Công ty em cho công nhân ký HĐLĐ thử việc <3 tháng từ T10- T12/2012, lương không quá 4 triệu 1 tháng và họ chỉ có thu nhập duy nhất tại không cty. Trong đó có một số công nhân chưa có mã số thuế.
Vậy:
- Công nhân làm cam kết thu nhập cả năm dưới mức chịu thuế , khi quyết toán họ không phải đóng thuế 10% đúng không ah ?
- Công nhân chưa có mã số thuế, trước ngày 31/01/2013, em đi đăng ký mã số thuế cho họ và quyết toán Thuế TNCN 2012 như các công nhân khác đã có thuế trước ngày 31/12/2012 được không?

• Like
Reactions: thanhthao081191
T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Cả nhà cho em hỏi nếu mình biết cá nhân có thu nhập 2 nơi, khi phỏng vấn là biết bạn đó làm công ty khác truoc mình, hồ sơ xin viec cung thể hiện , vậy bạn đó làm cam kết 23 trách nhiem thuoc ve ai ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA