[Xin văn bản] Chi phí đi vay

• Thread starter vanduong267
  • Ngày gửi
V

vanduong267

Guest
27/4/12
15
0
1
35
Tp. HCM
Công ty đang âm vốn (vốn điều lệ thấp hơn số lỗ) thì khi đi vay cái phần chi phí vay có được xem là chi phí hợp lý. Mong các anh chị có thông tư hay công văn nào quy định thì nói cho mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: [Xin văn bản] chi phí đi vay

Bạn tham khảo Thông tư Số 130 /2008/TT-BTC, 26/12/2008 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trong đó có nêu vấn đề bạn quan tâm!

IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
.............
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
............
2.14. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.
...............

Tải văn bản này tại thư viện Webketoan

V

vanduong267

Guest
27/4/12
15
0
1
35
Tp. HCM

Cám ơn bạn nhé. Thông tư và nghị định mình đọc rồi, nhưng trong thong tư hoặc nghị định ko có nói là khi cty âm vốn (vốn điều lệ nhỏ hơn số lỗ ) bởi vậy mới hỏi các bạn

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Cám ơn bạn nhé. Thông tư và nghị định mình đọc rồi, nhưng trong thong tư hoặc nghị định ko có nói là khi cty âm vốn (vốn điều lệ nhỏ hơn số lỗ ) bởi vậy mới hỏi các bạn
Văn bản luật thì không thể nào chi tiết ra từng trường hợp để mà áp dụng được, cũng có nhiều công ty họ dương vốn :)wall:) họ cũng đi vay vậy.... Do đó không có văn bản nào đề cập đến vấn đề bạn chỉ được vay khi vốn bạn âm hay dương so với vốn điều lệ cả.

Khi xem luật mọi người thường nói cái gì luật không cấm thì mình có thể làm, tương tự việc xem xét lại vay vốn khi âm vốn thì rất hợp lý rồi còn gì, nhưng khi vay thì TT130 có chút ràng buộc và bạn phải tuân thủ nếu không bạn sẽ bị xuất toán :beer:

IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
.............
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
............
2.14. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.
...............

Bạn cần lưu ý các điểm liên quan đến lãi vay để tính toán sao cho có lợi nhất cho Doanh nghiệp.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: [Xin văn bản] Chi phí đi vay

Mình bổ sung thêm điểm này nữa liên quan đến lãi vay:
Chi phí lãi vay: “Trường hợp khoản thu từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn phát sinh thấp hơn khoản chi phí trả lãi tiền vay theo quy định, sau khi bù trừ phần chênh lệch còn lại tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế.”

V

vanduong267

Guest
27/4/12
15
0
1
35
Tp. HCM

Cám ơn các bạn cho mình thông tin rất bổ ích, các bạn ko hiểu ý mình rồi. Đi vay thì vốn âm hay dương đều được nhưng mình hỏi ở đây là phần chi phí vay có được đưa vào chi phí hơp lý ko thì vốn cty đang âm

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Cám ơn các bạn cho mình thông tin rất bổ ích, các bạn ko hiểu ý mình rồi. Đi vay thì vốn âm hay dương đều được nhưng mình hỏi ở đây là phần chi phí vay có được đưa vào chi phí hơp lý ko thì vốn cty đang âm
Bạn cứ hiểu đơn giản là vốn âm là thiếu vốn, thiếu vốn thì đi vay, vay thì phải trả lãi. Và cũng không ai đặt nặng là vốn bạn đang âm hay dương, quan trọng là khối tài sản bạn đang có có đủ bù đắp các khoản tiền vay hay không - đặc biệt là đối với vay ngân hàng?

Có 2 điểm mình cần nhấn mạnh với bạn, quan điểm của mình là không quan tâm đến vốn dương hay âm, chỉ cần biết thiếu vốn là mình đi vay!

- Vay phải để phục vụ sản xuất kinh doanh và chỉ có mục đích này không có mục đích nào khác.

- Lãi suất : vay ngân hàng thì không vấn đề gì cả, nhưng vay cá nhân thì không vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

Và tất nhiên nếu thỏa các điều kiện "cơ bản" mình nêu thì được tính chi phí hợp lý!

Vì bạn quá đặt nặng vấn đề vốn âm vốn dương nên không hiểu ra là luật không đề cập gì đến chuyện vốn âm vốn dương cả!

J

jimto

Học Sinh Kém Môn Kế Toán
24/3/08
92
1
8
Bac Ninh

Bạn coi lại công văn của cục thuế TP HCM của bác KTGG đó. ở đó có trả lời cho bạn về chi phí đi vay cá nhân có được coi là chi phí hợp lý ko đó.

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp

Quan trọng là: Vốn điều lệ của bạn là bao nhiêu? Bạn đã góp đủ chưa?
- Nếu đủ rồi mà vẫn diễn ra tình trạng âm vốn thì chi phí lãi vay nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện như các bạn đã nói (không vượt quá 150% lãi suất cơ bản của Ngân hàng NN, có hợp đồng vay, phương án vay...) vẫn được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
- Nếu chưa góp đủ (Vốn chủ sở hữu < Vốn ghi trong Điều lệ (giấy chứng nhận ĐKDN)) thì phần chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu đó không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ để khấu trừ thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA