Hóa đơn vật tư về sau khi đã quyết toán CT và xuất hóa đơn?

• Thread starter HXR02
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội
Chào cả nhà.
Ngày 25/12/2011 bên mình xuất hóa đơn cho công trình A (đã quyết toán). Nhưng đến ngày 7/04/2012 mới nhận được hóa đơn dây cáp điện (Ngày ghi trên hóa đơn là 5/12/2011).
Vấn đề là số lượng nhập về 3.200m và cty mình chỉ thi công có 1 công trình về xây dựng hệ thống điện, nên với số lượng vật tư tồn kho này thì vô lý (mà thực tế là đã sử dụng cho công trình trên).
giờ mình chưa biết xử lý sao, nhờ mọi người giúp nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dunghienlinh

Trung cấp
Ðề: Hóa đơn vật tư về sau khi đã quyết toán CT và xuất hóa đơn?

Chào cả nhà.
Ngày 25/12/2011 bên mình xuất hóa đơn cho công trình A (đã quyết toán). Nhưng đến ngày 7/04/2012 mới nhận được hóa đơn dây cáp điện (Ngày ghi trên hóa đơn là 5/12/2011).
Vấn đề là số lượng nhập về 3.200m và cty mình chỉ thi công có 1 công trình về xây dựng hệ thống điện, nên với số lượng vật tư tồn kho này thì vô lý (mà thực tế là đã sử dụng cho công trình trên).
Vấn đề bạn hỏi cũng hơi rắc rối vì BCTC bạn đã làm và nộp rồi trừ khi bạn đổi lại BCTC. nhưng có một vấn đề thắc mắc lớn của mình là bạn là kế toán vây khi bóc tách chi phí bạn không có chi phi NVL là dây cáp điện à,vậy nếu số lượng dây điện đó chưa tới 20TR bạn có thể thỏa thuận với nhà cc là TT = TM và không đưa vào sổ của DN nữa... và còn một số cách khác nhưng mình chưa biết thực tế và sự thực của cty bạn thế nào. Vậy nếu bạn vẫn còn quan tâm vướng mắc hãy cùng chia sẻ với mình qua số ĐT 01257 99 17 28 hoặc mail của mình là taxatc2011@gmail.com mình sẽ giúp bạn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Chào cả nhà.

Những trường hợp như thế này xảy ra rất nhiều, một số bài viết cũng đã đề cập rồi. Bạn tìm thêm ở các topic ở chuyên mục kế toán xây lắp nhé
Đối với trường hợp của cty bạn: Xin lập lại báo cáo tài chính là cách tốt nhất, theo đó vẫn phải hạch toán tại th.điểm trước 25/12/2011 đối với 3.200m cáp đó bằng c.từ nhập kho- xuất kho cho công trình và hạch toán Nợ 154/có 335 (hợp đồng+Phiếu NK). Khi có hoá đơn về hạch toán công nợ Nợ 335/331.
Nếu tại thời điểm đó bạn làm nhw trên thì bây giờ không phải làm lại BCTC nữa.

Y

yuriha

Guest
25/10/10
14
0
1
TP.HCM

Theo mình ngày nhận 3.200m bạn nhập kho số VL này mà ko ghi nhận VAT vì chưa nhận được hóa đơn, sau d0o1 xuất dùng
N152
C331
Ngày 7/4/2012 bạn hạch toán thêm VAT vảo
N133
C331
Vậy là OK rồi. Hy vọng có ích với bạn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Hiện nay do tình công nợ bên mua chưa trả tiền nên bên bán chưa viết HĐ bán ra ( sai qui định vì viết là phải nộp thuế VAT ngay trong tháng ) hoặc viết rồi nhưng không trả cho bên mua cho đến khi đòi được tiền mới trả. Vấn đề ở chổ HT khoản vật tư đã dùng này vào TK nào 335 như bạn duyvinh hay 331 như bạn yuriha? Theo mình thì thì kết quả như nhau nhưng hạch toán vào 331 theo truyền thống dễ hiểu hơn, thể hiện nợ phải trã cho người bán ( tất nhiên phải có phiếu xuất hoặc phiếu giao hàng )

H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình góp ý.
Thực ra mình mới nhận làm part time ở cty này. Mọi việc cũng đã rồi, giờ mình đang tìm cách tháo gỡ. Có rất nhiều vấn đề sai mà kế toán cũ để lại, mình chưa nêu hết lên, chỉ đưa từng vấn đề lên để người gỡ rối cũng đỡ bị .... rối.
Hóa đơn có giá trị gần 30tr nên ko thể thỏa thuận với nhà cung cấp TT=TM được bạn dung hien linh ah.
Mình nêu thêm 1 cái sai nữa:
cũng Công trình trên thực tế dùng 25 cột điện, hóa đơn về 25 cột (về trong thời gian thi công).
Tuy nhiên:
- Dự toán ban đầu là 20 cột điện
- Dự toán bổ sung phát sinh 5 cột điện nữa, nhưng kế toán ko biết (hay quên mình cũng ko rõ) nên ko đưa vào chi phí mà để tồn kho.
giờ mình cũng chưa tìm ra hướng giải quyết. rất mong các bạn góp ý thêm nhé
thanks all

H

Hoacat811

Guest

Hiện nay do tình công nợ bên mua chưa trả tiền nên bên bán chưa viết HĐ bán ra ( sai qui định vì viết là phải nộp thuế VAT ngay trong tháng ) hoặc viết rồi nhưng không trả cho bên mua cho đến khi đòi được tiền mới trả. Vấn đề ở chổ HT khoản vật tư đã dùng này vào TK nào 335 như bạn duyvinh hay 331 như bạn yuriha? Theo mình thì thì kết quả như nhau nhưng hạch toán vào 331 theo truyền thống dễ hiểu hơn, thể hiện nợ phải trã cho người bán ( tất nhiên phải có phiếu xuất hoặc phiếu giao hàng )

Không phải làm cho dễ hiểu mà được bạn ạ. Vấn đề là phải đúng quy định. TK 335 sử dụng cho những trường hợp trích trước vào chi phí nhưng chưa trả, ví dụ như khoản vay ngân hàng nhưng lãi trả sau, hàng tháng trích trước vào chi phí nợ TK 635/ có TK 335, hay như khoản trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân, trích trước chi phí sửa chữa lớn TSCĐ thì mới ghi có 335. Còn lại và như trường hợp này bạn làm khi mua 3.200m Nợ TK 152 hoặc 621/ có TK 331
Khi nhận hóa đơn về bạn ghi nợ TK 331, nợ TK 133/ Có TK111,112...
Và với những cái sai nhiều như vậy bạn tốt nhất làm lại báo cáo tài chính, làm lại ko được ( thuế ko cho đổi) thì làm điều chinh

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cái này mình đã gặp khi kiểm toán nhà nước về kểm tra báo cáo năm 2010. Trong đoàn có ý kiến ( ... phần vật tư chưa có hoá đơn đơn vị ghi nợ TK 331 là chưa đúng mà phải ghi nợ TK 335..) vì thế mình muốn trao đỗi với mọi người để cùng tìm đến cái (đúng) chung.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Một trong những cái khác của chế độ kế toán theo QĐ15 (or QĐ48) với QĐ 1441 là chi phí ước tính hay Ước tính kế toán:, theo đó, Chuẩn mực 29 ghi:
"15. Nhiều khoản mục trong báo cáo tài chính của doanh nghiệp không thể xác định được một cách tin cậy mà chỉ có thể ước tính. Ước tính kế toán là một quá trình xét đoán dựa trên những thông tin tin cậy nhất và mới nhất tại thời điểm đó. Ví dụ cần thực hiện các ước tính kế toán đối với:

(a) Các khoản phải thu khó đòi;
(b) Giá trị hàng lỗi thời tồn kho;
(c) Thời gian sử dụng hữu ích hoặc cách thức sử dụng TSCĐ làm cơ sở tính khấu hao;
(d) Nghĩa vụ bảo hành.
(e)....,(f)....vv

16. Việc sử dụng ước tính kế toán với độ tin cậy hợp lý là một phần không thể thiếu trong việc lập báo cáo tài chính và không vì là ước tính kế toán mà bị xem là kém tin cậy.

17. Ước tính kế toán cần được xem xét lại nếu các căn cứ thực hiện ước tính có thay đổi hoặc do có thêm thông tin hay kinh nghiệm mới. Về bản chất, việc xem xét lại một ước tính kế toán không liên quan đến kỳ kế toán trước và không phải là việc sửa chữa một sai sót
"

Như vậy, khoản ước tính chi phí phải trả dựa trên hợp đồng đã ký, phiếu giao nhận, phiếu nhập kho là có cơ sở hợp lý, phản ánh chính xác chi phí cầu thành sản phẩm. Nếu chỉ để đợi hóa đơn của bên cung cấp dịch vụ thì BCTC của bên A phản ánh sai giá thành- đây là ưu điểm của Kế toán hội nhập, phù hợp với chuẩn mực kế toán quốc tế và nền kinh tế thị trường.
Như vậy Chi phí phải trả: TK335 là chính xác
Xin nói về chế độ KT theo QĐ15 là tổng hợp của các (26) chuẩn mực đã ban hành. Chuẩn mực nói dài, nói nhiều, nhưng khi biên soạn thì có thể thiếu mất 1 vài ý (chữ màu đỏ). Chúng ta nghiên cứu thêm chuẩn mực kế toán để áp dụng thì mới chính xác.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

... Xin lập lại báo cáo tài chính là cách tốt nhất, theo đó vẫn phải hạch toán tại th.điểm trước 25/12/2011 đối với 3.200m cáp đó bằng c.từ nhập kho- xuất kho cho công trình và hạch toán Nợ 154/có 335 (hợp đồng+Phiếu NK). Khi có hoá đơn về hạch toán công nợ Nợ 335/331.
Nếu tại thời điểm đó bạn làm nhw trên thì bây giờ không phải làm lại BCTC nữa.

Theo em, cũng phải tuỳ vào quy mô của cty. Nếu khoản vật tư bị bỏ sót < 0,5% Doanh thu thì bạn không cần phải làm lại BCTC đâu, cứ hạch toán trong năm nay Nợ 632/ Có 111, 331.

Cái này mình đã gặp khi kiểm toán nhà nước về kểm tra báo cáo năm 2010. Trong đoàn có ý kiến ( ... phần vật tư chưa có hoá đơn đơn vị ghi nợ TK 331 là chưa đúng mà phải ghi nợ TK 335..) vì thế mình muốn trao đỗi với mọi người để cùng tìm đến cái (đúng) chung.

Thì KTNN nêu như vậy là đúng rồi bác, còn trao đổi gì nữa ạh?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Theo em, cũng phải tuỳ vào quy mô của cty. Nếu khoản vật tư bị bỏ sót < 0,5% Doanh thu thì bạn không cần phải làm lại BCTC đâu, cứ hạch toán trong năm nay Nợ 632/ Có 111, 331.
Thì KTNN nêu như vậy là đúng rồi bác, còn trao đổi gì nữa ạh?

Đấy ở trên bạn đã có 2 quan điểm rồi - ...Cứ hạch toán .. nợ 632/ có 111, 331 - KTNN nêu như vậy là đúng rồi... vậy HT vào TK nào 331 hay 335 là đúng đây?

D

dhl740277

Sơ cấp
10/5/12
18
0
0
34
Hà Nội

Tốt nhất là làm lại báo cáo TC và đem nộp lại, nhưng chắc chắn một điều ảnh hưởng đến đơn vị bán hàng cho bạn đó, lỗi đó trong NĐ 51/2010 cũng k phải là nhỏ đâu?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Đấy ở trên bạn đã có 2 quan điểm rồi - ...Cứ hạch toán .. nợ 632/ có 111, 331 - KTNN nêu như vậy là đúng rồi... vậy HT vào TK nào 331 hay 335 là đúng đây?

Chắc em nói chưa tõ nên bác không hiểu.

Trường hợp em nói ghi N 632/ C 111, 112, 331 là trươc đó bác không trích trước chi phí. Còn trường hợp trích trước thì hạch toán vào 335 chứ không ghi vào 331. Bác hiểu chưa?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bản chất của vấn đề này là ( không phải trích trước 1 khoản chi phí ước tính mà là 1 khoản vật tư đưa vào sử dụng có thật nhưng chưa có hóa đơn đầu vào ) vì thế mình muốn trao đỗi là ngay khi nhận khoản vật tư từ người bán qua phiếu giao hàng hay xuất kho ( chưa có HĐ ) thì hạch toán vào TK 331 hay 335?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Bản chất của vấn đề này là ( không phải trích trước 1 khoản chi phí ước tính mà là 1 khoản vật tư đưa vào sử dụng có thật nhưng chưa có hóa đơn đầu vào ) vì thế mình muốn trao đỗi là ngay khi nhận khoản vật tư từ người bán qua phiếu giao hàng hay xuất kho ( chưa có HĐ ) thì hạch toán vào TK 331 hay 335?

Có thật? đó là theo quan điểm của đối tượng nộp thuế, còn cơ quan thuế thì sao? họ bảo không có thật bởi vì chưa thấy hóa đơn, mà nếu có thật thì họ xin địa chỉ bên cung cấp vật tư để truy thu thuế GTGT của đơn vị này, vì hàng hóa đã chuyển quyền sở hữu rồi mà chưa khai báo doanh thu và thuế.
Bên cạnh đó TK 335 là TK trung gian, nếu có thay đổi thì điều chỉnh hoặc để đó để theo dõi giúp cho DN biết được khoản phải thu hồi hóa đơn và xử lý TK 335 (giúp quản lý)
Nếu hạch toán vào 331, cuối năm phải chốt công nợ và đối chiếu với nhà cung cấp, nếu họ chưa xuất hóa đơn thfi chốt sao đây? .... vv nói chung sinh ra TK 335 là dự kiến chi phí chưa hoàn toàn đầy đủ chứng từ nhưng sẽ đầy đủ trong thời gian nhất định.
Tôi nghĩ vấn đề này không tranh cãi nữa mà nên đọc ký chuẩn mực để áp dụng, hơn nữa có người làm rồi và được kiểm toán rồi thì cứ thế mà vận dụng thôi.

Xin phép đóng topic này!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA