Mất Liên 2 hóa đơn GTGT giao cho khách hàng

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
9,790 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của anhtuanhtu
    Tham gia ngày
    Jun 2011
    Địa chỉ
    Tp.hcm
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    13
    Post Thanks / Like
    anhtuanhtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Mất Liên 2 hóa đơn GTGT giao cho khách hàng

    Các bác giúp em nhé! Trường hợp Hóa đơn GTGT đã được viết ra nhưng sai và đã tiến hành làm thủ tục hủy (đồng thời cũng báo cáo trên tình hình sử dụng hóa đơn). Thông thường khi nhận hóa đơn hủy về thì phải lưu kèm với cuốn hóa đơn GTGT bán hàng. Nhưng hiện nay, liên 2 (liên hủy) đã bị mất. Vậy thì em có cần phải làm thủ tục báo cáo với cơ quan thuế hay không? Nếu không thì bị xử phạt ra sao? Thanks các bác nhiều.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Iamsorry
    Tham gia ngày
    Nov 2007
    Địa chỉ
    Võ Thị Sáu, Q. 3, TP. HCM
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    92
    Post Thanks / Like
    Iamsorry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-05-2012, 02:02 #2
    Bạn tham khảo thêm ở Nghị định 51, Điều 22 - Thông tư 153 về việc xử lý hóa đơn bị mất
    Khoản 6 điều 33 Nghị định 51, phạt từ 5 - 25 triệu: "Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng" Trường hợp của bạn là 1 trong những trường hợp như quy định ở trên, về câu chữ thì chưa đúng lắm, nhưng hiện nay Điều 33 Nghị định 51 chỉ quy định vi phạm của người cung cấp hàng hóa dịch vụ là như vậy. Trên đây mình chỉ nêu để bạn biết cơ sở mà làm việc với Cơ quan quản lý thuế trực tiếp.

  4. www.tapchiketoan.vn Hình đại diện của phantuannam
    Tham gia ngày
    Dec 2004
    Địa chỉ
    Quận 12 - Hồ Chí Minh
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    2,280
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add phantuannam on Facebook Add phantuannam on Google+
    Add phantuannam on Linkedin
    phantuannam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-05-2012, 08:14 #3
    Tại điều Điều 22 - Thông tư Số 153/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính ban hành ngày 28 tháng 9 năm 2010 về Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ có hướng dẫn rõ ràng.

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

    Còn ngược lại nếu không làm thủ tục báo mất thì

    Theo điều 33 - mục 6, Nghị định Số 51/2010/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 14 tháng 05 năm 2010
    6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

    a) Lập hóa đơn có sai lệch nội dung giữa các liên;

    b) Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của cherry24082
    Tham gia ngày
    Jun 2010
    Địa chỉ
    Dong Nai
    Bài gửi
    37
    Post Thanks / Like
    cherry24082 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-05-2012, 09:28 #4
    Chào bạn,
    sao bạn Phantuannam không trích dẫn luôn điều 34 (ND 51) cũng nói xử phạt các hành vi vi phạm:
    Phạt từ 1tr-5tr đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập.
    Làm như nào thì cũng bị phạt. Mình cũng đang vướng phải trường hợp này, và mình cũng nghĩ tới chuyện không báo mất, thì sau này quyết toán thuế,xui lắm mới bị phát hiện.

  6. www.tapchiketoan.vn Hình đại diện của phantuannam
    Tham gia ngày
    Dec 2004
    Địa chỉ
    Quận 12 - Hồ Chí Minh
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    2,280
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add phantuannam on Facebook Add phantuannam on Google+
    Add phantuannam on Linkedin
    phantuannam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-05-2012, 16:21 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi cherry24082 Xem bài
    Chào bạn,
    sao bạn Phantuannam không trích dẫn luôn điều 34 (ND 51) cũng nói xử phạt các hành vi vi phạm:
    Phạt từ 1tr-5tr đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập.
    Làm như nào thì cũng bị phạt. Mình cũng đang vướng phải trường hợp này, và mình cũng nghĩ tới chuyện không báo mất, thì sau này quyết toán thuế,xui lắm mới bị phát hiện.
    Mình trích lại Điều 34 của NĐ51 để bạn xem

    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.
    Và Điều 22 - TT153
    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
    Có sự khác biệt giữa 2 vu việc, và chính việc Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn là vô quan trọng để trách được mức phạt theo điều 34 - NĐ51.

  7. Thành viên Hình đại diện của dongnguyet
    Tham gia ngày
    Jun 2010
    Địa chỉ
    Hà nội
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    dongnguyet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    03-08-2012, 11:54 #6
    hjxx, mình cũng đang gặp trường hợp tương tự như bạn anhtuanhtu, minh moi phat hien ra bi mat lien 2 tu nam 2011, ben minh da huy hoa don nay, nhung gio lien 2 da bi that lac roi, nghe ban"cherry24082" co y kien la khong bao mat, minh cung dinh se lam nhu vay, nhung chi so neu lo luc day ma bi phat hien ra thi khong biet nhu nao nua, co ai co kinh nghiem trong viec nay cho minh y kien voi. Thanks nhieu nhieu

  8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của cherry24082
    Tham gia ngày
    Jun 2010
    Địa chỉ
    Dong Nai
    Bài gửi
    37
    Post Thanks / Like
    cherry24082 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-08-2012, 13:17 #7
    Chào bạn,
    Sau một tháng ròng mình đã hoàn tất việc khai mất hóa đơn và bị Cục thuế phạt 10tr (tiền phạt này tùy vào mỗi cơ quan thuế). Do bên mình khai trễ 5 ngày, nếu trễ quá 5 ngày thì bạn cứ khai báo mất trước rồi sau đó tiến hành làm biên bản xác nhận mất hóa đơn giữa hai bên, mẫu báo cáo mất hóa đơn (theo phần mềm kê khai) nếu bạn khai trên mạng thì bạn in tờ khai trên mạng ra, sau đó bạn lên cục thuế nộp, Cục thuế sẽ ra quyết định phạt, rồi bạn đi đóng phạt bên kho bạc nhà nước.
    Mà nói thiệt tình thì phạt nhiều hay phạt ít đều có thể làm được, ban đầu mình cũng lựa lời hỏi thì có được vẽ đường đi nước bước để giảm mức đóng phạt, nhưng phải cái bên mình không thể yêu cầu khách hàng làm lại biên bản mất hóa đơn, nên toi mất 10tr (cái này là mình thấy quá đáng lém, đáng lẽ chỉ 5tr thôi nhưng gặp phải bà sếp bên Cục thuế mới lên bà gây khó dễ), kinh nghiệm xương máu là mất hóa đơn thì cứ cố báo trong vòng 5 ngày thôi.

  9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của freelancer
    Tham gia ngày
    Aug 2011
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Tuổi
    36
    Bài gửi
    194
    Post Thanks / Like
    freelancer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-08-2012, 14:25 #8
    Bạn tham khảo công văn này để xử lý trường hợp này.
    Freelancer.
    Let's expertise work for you.
    Email : Dailythue24h@yahoo.com.vn

  10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của casaucu
    Tham gia ngày
    May 2009
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Bài gửi
    76
    Post Thanks / Like
    casaucu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-09-2012, 09:46 #9
    Chào mọi người.tình huống của em hơi khác một chút.mong mọi người chỉ giúp
    Hóa đơn em viết ra gửi cho bên mua nhưng do ghi sai nên em đã điện báo bên mua không kê khai để viết trả lại cái khác và em đã báo cáo xóa bỏ hóa đơn sai đó trong báo cáo sử dụng hóa đơn quí.trong quá trình nhận hóa đơn về bên em bị thất lạc mất hóa đơn đó, tìm mãi mà không ra.vậy giờ em phải xử lý như thế nào ah?thời gian đã quá 5 ngày ah.
    Rất mong mọi người góp ý!!thanks.thanks!!

  11. miêu tẩy diện Hình đại diện của phongthanhtp
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    đất võ trời văn
    Bài gửi
    1,199
    Post Thanks / Like
    phongthanhtp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-09-2012, 10:01 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi casaucu Xem bài
    Chào mọi người.tình huống của em hơi khác một chút.mong mọi người chỉ giúp
    Hóa đơn em viết ra gửi cho bên mua nhưng do ghi sai nên em đã điện báo bên mua không kê khai để viết trả lại cái khác và em đã báo cáo xóa bỏ hóa đơn sai đó trong báo cáo sử dụng hóa đơn quí.trong quá trình nhận hóa đơn về bên em bị thất lạc mất hóa đơn đó, tìm mãi mà không ra.vậy giờ em phải xử lý như thế nào ah?thời gian đã quá 5 ngày ah.
    Rất mong mọi người góp ý!!thanks.thanks!!
    Hóa đơn đã lập đã xóa bỏ, nếu mất thì cũng thực hiện các thủ tục giống như mất hóa đơn bình thường.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

hinh phat mat lien 2 thue GTGT theo nghi dinh 51

mất liên 2 hoá đơn gtgt

cam ket nghia vu thue khi mat hoa don gtgt

mau bao mat hoa don gtgt

mat hoa don gtgt lien 2 chua ke khai thue

mat 1 to hoa don lien giao cho khach hang

mat hoa don gtgt lien 2

hoa don gtgt bi that lac

mất hóa đơn gtgt liên 2 giao cho khách hàng

mau cong van mat hoa don dau ra

hoa don lien haibi mat lien 2 hoa don gtgtmat hoa don huy lien 2mat lien 2 hd gtgtmau hóa đơn bán hang liên 2 giao cho khách hangBi mat hoa đơn gtgt liên donếu mất hóa đơn liên 2 của hóa đơn xóa bỏmất hóa đơn đã hủythu tuc bao mat hoa don gtgt lien 2lam mat lien 2 hoa don chua giao cho KHthất lạc hoá đơn gtgtbien ban mat hoa don gtgt giua nguoi ban va nguoi muamất liên 2 hóa đơn hủytruong hop lam mat hoa donthất lạc liên 2