Trả trước người bán

• Thread starter lolemmatngoc
  • Ngày gửi
L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh
Em có vấn đề này mong mọi người cho ý kến.
Cty e có cho người bán ứng trước tiền hàng bằng tiền mặt năm 2011 là 1 tỷ trong khi đó cty e vẫn nợ họ 1.5 tỷ nhưng có thõa thuận là không cấn trừ công nợ. khi em lên bảng cân đối phát sinh tài khoản thì đã cấn trừ. Bảng cân đối kế toán e không cấn trừ và e để chỗ 1 tỷ này vô trả trước người bán còn số nợ phải trả e vẫn để 1.5 tỷ làm như vậy có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Ðề: Trả trước người bán

Cty e có cho người bán ứng trước tiền hàng bằng tiền mặt năm 2011 là 1 tỷ trong khi đó cty e vẫn nợ họ 1.5 tỷ nhưng có thõa thuận là không cấn trừ công nợ. khi em lên bảng cân đối phát sinh tài khoản thì đã cấn trừ. Bảng cân đối kế toán e không cấn trừ và e để chỗ 1 tỷ này vô trả trước người bán còn số nợ phải trả e vẫn để 1.5 tỷ làm như vậy có đúng không?

Như thế thì không được trên bảng cân đối phát sinh bạn vẫn phải để như trên bảng cân đối kế toán bạn nhé! còn nếu như bạn để bù trừ công nợ như thế thì sẽ sai đó.chúc bạn thành công.

L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh

Thank bạn!
Nhưng trên bảng cân đối kế toán có khoản trả trước người bán mình k đưa vô đuợc hả bạn. Năm 2011 mình đã lập báo cáo tài chính như vậy rùi.

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội

hai bên thỏa thuận là không cấn trừ công nợ thì bạn lên bảng cân đối kế toán và bảng cân đối số phát sinh cũng không được cấn trừ mà. hì hì nếu lệch một trong 2 cái thì vẫn sai. Làm báo cáo tài chính bổ sung là được mà :D

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

Thank bạn!
Nhưng trên bảng cân đối kế toán có khoản trả trước người bán mình k đưa vô đuợc hả bạn. Năm 2011 mình đã lập báo cáo tài chính như vậy rùi.
Không phải, trên bảng cân đối khoản trả trước người bán bạn vẫn cho vào bt bạn ạ bởi vì bên bạn không bù trừ công nợ mà....

L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh

Bảng cân đối phát sinh là bảng tổng hợp, cân đối kế toán mình chi tiết khoản đó. như trên thì cân đối phát sinh còn nợ 500, cân đối kế toán khoản trả trước 1 tỷ, phải trả 1.5 tỷ trừ ra thì vẫn còn nợ 500 thôi mà.

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

Bảng cân đối phát sinh là bảng tổng hợp, cân đối kế toán mình chi tiết khoản đó. như trên thì cân đối phát sinh còn nợ 500, cân đối kế toán khoản trả trước 1 tỷ, phải trả 1.5 tỷ trừ ra thì vẫn còn nợ 500 thôi mà.

Vẫn không được bạn ạ, riêng tài khoản 131 và 331 là tài khoản lưỡng tính có thể có số dư bên nợ và có thể có số dư bên có, như bạn nói ở trên bên công ty bạn không bù trừ công nợ nên khi lập bảng cân đối phát sinh bạn cũng sẽ phải có số dự cả bên nợ và bên có bạn ạ

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi

Bạn đang hiểu sai vấn đề trên BCTC. Nếu như 2 bên đã thỏa thuận không cấn trừ thì bạn cũng ko được tự bù trừ công nợ như vậy. Ngay khi lên Bảng CDKT tổng phát sinh của TS = NV cũng sẽ không bằng tổng phát sinh trong kỳ Nợ = Có mà.
Đúng là vẫn còn nợ 500 thôi mà nhưng mà bản chất vụ việc là họ không bù trừ thì tất cả phải được thể hiện là: "Cty e có cho người bán ứng trước tiền hàng bằng tiền mặt năm 2011 là 1 tỷ trong khi đó cty e vẫn nợ họ 1.5 tỷ nhưng có thõa thuận là không cấn trừ công nợ" bạn nhé!

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội

nhưng bản chất không thể hiện được bạn à. nên vẫn giữ nguyên tình trạng nợ có

L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh

Mình làm như vậy là cấn trừ mất rồi. Nhưng cấn trừ thì lại không đúng vì mình cho họ ứng bằng tiền mặt nhưng trên hóa đơn toàn là chuyển khoản, giờ mình không biết phải giải quyết vấn đề nầy như thế nào? Cái này mình chỉ làm ảo thôi vì quỹ tiền mặt còn đọng lại quá nhiều. Rắc rối quá.

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội

Mình làm như vậy là cấn trừ mất rồi. Nhưng cấn trừ thì lại không đúng vì mình cho họ ứng bằng tiền mặt nhưng trên hóa đơn toàn là chuyển khoản, giờ mình không biết phải giải quyết vấn đề nầy như thế nào? Cái này mình chỉ làm ảo thôi vì quỹ tiền mặt còn đọng lại quá nhiều. Rắc rối quá.

trời đất... 1 tỷ lận mà ứng tiền mặt? trên hóa đơn lại là chuyển khoản??? nó liên quan tới tài khoản tiền mặt và tiền gửi nữa mà. híc híc chi phí không hợp lý rùi éc éc

B

bexinh0890

Sơ cấp
3/1/12
8
0
1
33
hà nội

ko hỉu bạn làm tnao nữa, có chứng từ trên tk 112 rùi thì làm sao mừ làm ảo đc kia chứ, pải căn cứ vào đó mừ làm, trong bctc thì tk112,133, 511, 333 phải chính xác ko thể sai lệch đc

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Vấn đề này không có gì phải lo, cứ xem như 1 khoản ứng trước cho người bán theo nguyên tắc "không cấn trừ vào công nợ phát sinh_khi nào 2 bên không còn mua bán thì người bán có trách nhiệm trả lại cho người mua số tiền này" giống như khoản ký quỹ vậy.
Trên bảng cân đối phát sinh "mặc nhiên sẽ bị bù trừ" nhưng trên bảng cân đối kế toán thì không cần phải thể hiện khoản bị cấn trừ này". Khi cần thiết phải giải trình thì đã có sổ chi tiết tài khoản 331 cho trường hợp này.
(Trong ngành chế biến nguyên liệu thức ăn gia súc bên các nhà máy đông lạnh thường yêu cầu các Cty mua phụ phẩm phải luôn ứng trước (đặt cọc, ký quỹ) 1 khoản tiền và khoản này không được cấn trừ vào công nợ phát sinh, việc đưa khoản này vào trả trước người bán và treo luôn ở nợ 331 là bình thường).

trời đất... 1 tỷ lận mà ứng tiền mặt? trên hóa đơn lại là chuyển khoản??? nó liên quan tới tài khoản tiền mặt và tiền gửi nữa mà. híc híc chi phí không hợp lý rùi éc éc

Việc ứng trước tiền cho bên bán = TM và việc CK thanh toán nợ phát sinh cho bên bán là điều hết sức bình thường đó bạn.

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội

Vấn đề này không có gì phải lo, cứ xem như 1 khoản ứng trước cho người bán theo nguyên tắc "không cấn trừ vào công nợ phát sinh_khi nào 2 bên không còn mua bán thì người bán có trách nhiệm trả lại cho người mua số tiền này" giống như khoản ký quỹ vậy.
Trên bảng cân đối phát sinh "mặc nhiên sẽ bị bù trừ" nhưng trên bảng cân đối kế toán thì không cần phải thể hiện khoản bị cấn trừ này". Khi cần thiết phải giải trình thì đã có sổ chi tiết tài khoản 331 cho trường hợp này.
(Trong ngành chế biến nguyên liệu thức ăn gia súc bên các nhà máy đông lạnh thường yêu cầu các Cty mua phụ phẩm phải luôn ứng trước (đặt cọc, ký quỹ) 1 khoản tiền và khoản này không được cấn trừ vào công nợ phát sinh, việc đưa khoản này vào trả trước người bán và treo luôn ở nợ 331 là bình thường).

Việc ứng trước tiền cho bên bán = TM và việc CK thanh toán nợ phát sinh cho bên bán là điều hết sức bình thường đó bạn.

tớ hiểu ý bạn nói. nhưng vấn đề ở đây là bạn ý làm ảo số liệu bạn à. còn nếu bình thường thì sau sẽ có chuyển khoản cho ngân hàng nếu không làm sao được tính vào chi phí hợp lý vì số tiền > 20 triệu

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

tớ hiểu ý bạn nói. nhưng vấn đề ở đây là bạn ý làm ảo số liệu bạn à. còn nếu bình thường thì sau sẽ có chuyển khoản cho ngân hàng nếu không làm sao được tính vào chi phí hợp lý vì số tiền > 20 triệu
Không phải là không được tính vào chi phí hợp lý mà thuế GTGT không được khấu trừ bạn nhé!

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Chính vì số liệu ứng trước = TM là số ảo, nên Cty bạn ấy nhất quyết không cấn trừ công nợ => sau này Cty bạn ấy sẽ thu lại (ảo) cũng =TM => việc chuyển khoản công nợ mua hàng phát sinh (thật) cứ làm bình thường thôi.
Khoản ứng trước (ảo) cho bên bán không liên quan gì trong vấn đề khấu trừ thuế (>20tr) vì đâu có cấn trừ công nợ ?!

L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh

Mình không sửa để khi thuế xuống kiểm tra mình giải thích được không nhỉ

ý của mình như bạn quansuquatmo nói đấy và bây giờ mình đã thu hồi lại số tiền ứng trước đó lại rồi. Khi ứng tiền thì mình có làm một biên bản cam kết không cấn trừ nợ giữa hai bên. Khi thuế xuống kiểm tra họ chỉ kiểm tra sổ chi tiết thôi vì cty mình 2 lần bị thanh tra rồi.

Sửa lần cuối:
L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh

cho mình hỏi cái khoản tạm ứng ảo này mình có cần làm hợp đồng tạm ứng bản cam kết không cấn trừ công nợ hay mình chỉ làm phiếu chi phiếu thu thôi cả nhà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA