Cách kê khai hóa đơn đầu vào và đầu ra không chịu VAT

• Thread starter chuluan
  • Ngày gửi
C

chuluan

Sơ cấp
7/5/11
8
0
0
37
thai nguyen
các anh chị cho em hỏi: Công ty em là công ty thương mại bán phần mềm kế toán . Hóa đơn GTGT đầu vào không chịu thuế nên hóa đơn đầu ra em xuất cũng là ko chịu thuế. Vậy lập bảng kê hàng tháng em kê vào mục nào ah ?

mong các anh chị trả lời giúp em !

Khóa học Quản trị dòng tiền
missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi
Ðề: Cách kê khai hóa đơn đầu vào và đầu ra không chịu VAT

các anh chị cho em hỏi: Công ty em là công ty thương mại bán phần mềm kế toán . Hóa đơn GTGT đầu vào không chịu thuế nên hóa đơn đầu ra em xuất cũng là ko chịu thuế. Vậy lập bảng kê hàng tháng em kê vào mục nào ah ?

bạn kê trên bảng kê 01-1/gtgt là ở dòng thứ 2. đó bạn "hàng hóa, dv chịu thuế suất 0%".

C

chimote

Guest
31/5/10
4
0
0
42
TPHCM

Mình nghĩ là hóa đơn đầu vào ko chịu thuế GTGT nhưng hóa đơn đầu ra vẫn có thể chịu thuế GTGT chứ nhỉ? Vậy mình nghĩ chữ "nên" thay bằng chữ "và" thì hợp lý hơn.
Còn phần kia có bạn đã trả lời rồi.

C

chuluan

Sơ cấp
7/5/11
8
0
0
37
thai nguyen

Công ty mình mua bán phần mềm và phần mềm đó là ko chịu thuế chứ ko phải là thuế 0% , bảng kê 01-1 GTGT thì kê ở mục 1 rồi nhưng bảng kê 01-2 GTGT thì mình ko biết kê nó vào mục nào .hjxx
Mọi người chỉ giúp mình với !

T

trangthu2709

Sơ cấp
29/3/12
36
1
0
36
Nơi thời gian ngừng lại

Công ty mình mua bán phần mềm và phần mềm đó là ko chịu thuế chứ ko phải là thuế 0% , bảng kê 01-1 GTGT thì kê ở mục 1 rồi nhưng bảng kê 01-2 GTGT thì mình ko biết kê nó vào mục nào .hjxx
Mọi người chỉ giúp mình với !
Bạn kê vào mục 3, theo mình là vậy vì cty mình cũng mới mua một PM website ko có thuế gtgt nên mình cũng kê vào mục 3 của tờ khai 01-2/gtgt.

C

chuluan

Sơ cấp
7/5/11
8
0
0
37
thai nguyen

Hix, mỗi người một ý kiến, mình cũng ko biết nên kê vào mục nào nữa.

H

HoangThanh0290

Guest
16/4/11
3
0
0
34
Thanh hóa

hi bạn theo mình tất cả các loại phần mềm đều có thuế suất 0% nên thao mình bạn nên kê vào mục 0% ý

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Không chịu thuế GTGT thì sao phải kê vào tờ khai GTGT làm gì nhỉ. Đầu ra khai để thuế kiểm soát doanh thu thôi. còn đầu vào không chịu thuế có khẩu trừ gì đâu mà phải kê khai.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Các bác cho hỏi, tháng này e có 3 hóa đơn đầu vào thuế suất 0% là HĐ mua báo và phầm mềm vậy e kê khai mục nào nhỉ hay cứ để 0%

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Các bác cho hỏi, tháng này e có 3 hóa đơn đầu vào thuế suất 0% là HĐ mua báo và phầm mềm vậy e kê khai mục nào nhỉ hay cứ để 0%

Khai vào mục không chịu thuế thôi bạn.

F

fighting12390

Sơ cấp
10/4/12
9
0
1
34
Thái Bình

PL 01-2:Em không biết bên công ty a c ntn còn bên công ty e là khai hết vào mục 1 rồi đến cột thuế suất thì đánh 0% vào là ok

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Khai vào mục không chịu thuế thôi bạn.
Hóa đơn đầu vào PL 01-2 làm gì có mục/chỉ tiêu này bác?
Không có thuế GTGT thì lấy gì mà khấu trừ.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
theo mình những hoá đơn này không cần phải kê khai làm gì. 0% thì làm gì có thuế mà khấu trừ. Đọc nội dung trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào không có mục nào dành cho những hoá đơn này cả.

blueflowerhp

blueflowerhp

Sơ cấp
13/2/12
19
0
0
HCM

Hàng hoá không chịu thuế VAT và thuế suất VAT là 0% là khác nhau nhé bạn. Theo thông tư 06/2012/TT-BTC phần mềm thuộc loại không chịu thuế VAT. Bạn vẫn phải kê khai bình thường trong bảng kê hàng tháng để được tính chi phí hợp lý.

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

- Phần mềm thuộc diện không chịu thuế (Khoản 21_Điều 4_TT06).
- Nếu phần mềm này bán ra nước ngoài (xuất khẩu) thì có thuế suất là 0% (Khoản 1_Điều 9_TT06).

Sửa lần cuối:
C

CONGNHAN

Sơ cấp
16/8/12
21
0
0
Lào

- Nếu phần mềm này bán ra nước ngoài (xuất khẩu) thì có thuế suất là 0% (Khoản 1_Điều 9_TT06).
Bài viết bổ ích, cảm ơn Chú

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

bac VTM và các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi chút em cũng nhận được một hóa đơn về dịch vụ web GTGT không có thuế theo tìm hiểu thì em thấy có người nói không phát sinh thì không cần kê khai vào tờ khai thuế GTGT hàng tháng mà vẫn được tính vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp em, có người lại nói kê vào mục 3 phụ lục 01-2 GTGT em chưa biết làm thế nao mong anh chị trên diễn đàn có kinh nghiệm chỉ giúp em mới ah

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Re: Ðề: Cách kê khai hóa đơn đầu vào và đầu ra không chịu VAT

Điều bao nhiêu quy định trong thông tư 06/2012/TT-BTC quy định phải kê khai trong bảng kê mua vào thì mới được tính là chi phí hợp lý?

E

endy9X

Sơ cấp
8/10/12
25
0
0
Vinh long

hjc cũng đang đau đầu vì vấn đè này. hok biết sao. nãn toàn tập. àh vậy mình lên cơ quan thuế hỏi ngta có chỉ ko vậy?hjchjc

B

bibi2005

Guest
23/1/07
51
0
6
Hà Nội

kê vào mục 5 ấy, hàng hóa dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT ấy, bên mình vẫn kê vào đó tất cả hóa đơn không chịu thuế và hóa đơn trực tiếp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA