Mức phạt nộp chậm tờ khai thuế gtgt và báo cáo tài chính

• Thread starter BACH HOP TRANG
  • Ngày gửi
BACH HOP TRANG

BACH HOP TRANG

Sơ cấp
13/8/11
17
0
0
ĐỒNG NAI
Chào các bạn ! xin tư vấn giùm minh trường hợp của công ty mình như sau:
Công ty mình có giấy đkkd tháng 8.2011. Tháng 04/2012 này mình mới vào làm, từ khi thành lập tới giờ kế toán cũ chưa nộp tờ khai thuế gtgt, tndn, bctc năm 2011 cũng chưa nộp gì hết.
Vì công ty mình cũng chưa phát sinh gì trong năm 2011 và đến hiện tại cũng chỉ mới phát sinh 4,5 tờ đầu vào của năm 2012 và mình đã gộp lại báo cáo trong tháng 4 này, vậy xin hỏi mức phạt nộp chậm tờ khai của công ty mình là bao nhiều, có cần làm lại tờ khai từ tháng 8 tới giờ không?
Cảm ơn các bạn đã đọc cầu hỏi của mình

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LMN

Sơ cấp
6/2/09
11
0
1
Bac Ninh
Ðề: Mức phạt nộp chậm tờ khai thuế gtgt và báo cáo tài chính

Năm 2011 cty bạn chưa ps gì thì vẫn fải nộp tk thuế và BCTC. Tháng 4/2012 bạn nộp tk đúng hạn sẽ k bị fạt (được fép nộp chậm 5 ngày, sau 5 ngày mới bị fạt). Cách tính số tiền fạt chậm nộp = số tiền thuế fải nộp x số ngày chậm nộp x 0.05 % (bạn tham khảo thêm trong luật quản lý thuế nhé)
Do vậy năm 2011 bạn sẽ không bị phạt vì số tiền thuế fải nộp của bạn là 0

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào các bạn ! xin tư vấn giùm minh trường hợp của công ty mình như sau:
Công ty mình có giấy đkkd tháng 8.2011. Tháng 04/2012 này mình mới vào làm, từ khi thành lập tới giờ kế toán cũ chưa nộp tờ khai thuế gtgt, tndn, bctc năm 2011 cũng chưa nộp gì hết.
Vì công ty mình cũng chưa phát sinh gì trong năm 2011 và đến hiện tại cũng chỉ mới phát sinh 4,5 tờ đầu vào của năm 2012 và mình đã gộp lại báo cáo trong tháng 4 này, vậy xin hỏi mức phạt nộp chậm tờ khai của công ty mình là bao nhiều, có cần làm lại tờ khai từ tháng 8 tới giờ không?
Cảm ơn các bạn đã đọc cầu hỏi của mình
Bạn tham khảo Nghị định 98/2007/NĐ-CP ngày 07/06/2007 để biết nhé!

Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày.

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày.

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày.

6. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế.
7. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại Điều này đối với trường hợp được gia hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật quản lý thuế.

Điều 14. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế

Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế ngoài việc phải nộp đủ số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận thì còn bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:

1. Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần đầu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 13 Nghị định này hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên khi có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế hoặc nộp hồ sơ khai thuế sau 90 (chín mươi) ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại các khoản 1, 2, 3 và khoản 5 Điều 32 của Luật Quản lý thuế, hoặc kể từ ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế;

Đối với trường hợp nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá 90 ngày so với thời hạn quy định, nhưng vẫn trong thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thì không xử phạt về hành vi trốn thuế quy định tại Điều này mà xử phạt vi phạm về hành vi khai thuế quy định tại Điều 9 Nghị định này.

.......

2. Phạt tiền 1,5 lần tính trên số thuế trốn, gian lận đối với người nộp thuế khi có một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều này, trong các trường hợp: vi phạm lần đầu, có tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm lần thứ hai, có một tình tiết giảm nhẹ.

3. Phạt tiền 2 lần tính trên số thuế trốn đối với người nộp thuế khi có một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều này, trong các trường hợp: vi phạm lần thứ hai mà không có tình tiết giảm nhẹ hoặc vi phạm lần thứ ba nhưng có một tình tiết giảm nhẹ.

4. Phạt tiền 2,5 tính trên số thuế trốn đối với người nộp thuế khi có một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều này, trong các trường hợp: vi phạm lần thứ hai mà có một tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm lần thứ ba mà không có tình tiết giảm nhẹ.

5. Phạt tiền 3 lần tính trên số tiền thuế trốn đối với người nộp thuế khi có một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều này, trong các trường hợp: vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết tăng nặng trở lên hoặc vi phạm lần thứ ba có tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm từ lần thứ tư trở đi.

..........

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM

Có anh chị nào biết nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý chậm 1 ngày thì bị phạt bao nhiêu không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Có anh chị nào biết nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý chậm 1 ngày thì bị phạt bao nhiêu không?
Bị phạt cảnh cáo ! Không phạt tiền cho hành vi nộp chậm hs khai thuế từ 1-4 ngày ! Văn bản xử phạt VPPL Thuế chỉ có khung cho hành vi nộp chậm hs khai thuế từ 5-10 ngày. Bạn có thể tham khảo quy định tại TT 61/2007/TT-BTC.

B

basa17

Sơ cấp
14/10/09
1
0
1
TPHCM

Các bạn cho mình hỏi về việc nộp chậm tờ khai thuế TNDN tạm tính của mình như sau:

- Công ty mình thành lập 12/2009: Có lập hồ sơ đăng ký thuế, chưa mua hóa đơn và chưa kê khai phát sinh gì.
- Tháng 8/2010: Mình làm thủ tục xin giải thể công ty do không kinh doanh gì cả và không có bất cứ giao dịch mua bán nào. Việc này mình nhờ 1 cong ty DV thuế làm, sau đó bạn ấy giữ luôn hồ sơ của mình toàn bộ & nói xong rồi, ở nhà chờ CQ thuế gửi QĐ giải thể về. Sau này mình không thể liên lạc phone/mail được, nên mình chẳng biết gì cả (rất gà cái vụ kế toán). Nghe nói bạn ấy cũng te tua do khủng hoảng kinh tế nên về quê lập nghiệp.
- Hôm rồi mình lên thuế Quận Phú Nhuận để làm nốt cái vụ giải thể công ty hỏi thì bác thuế ấy xem trên máy tính và bảo thiếu 4 tờ khai thuế TNDN tạm tính Q4/2009, Q1,2,3/2010. Yêu cầu nộp bổ sung 4 tờ này và nộp chậm thì còn bị phạt nữa. Phạt như thế nào thì xem TT61 gì đó.
- Mình có đọc thông tư này và chưa biết mình sẽ đóng tiền phạt bao nhiêu đây. Nếu tính đến tháng 9 này thì mình quá 2 năm, thì sẽ bị áp dụng phạt thế nào?

Cám ơn các bạn giải đáp dùm mình.

T

Trần Văn Tý

Trung cấp

Help me!, Help me! :eek:fftopic::eek:fftopic:
Mình mới nhận hồ sơ giải thể cua 1 công ty, kế toán công ty trước đó ko làm quyết toán thuế TNCN từ năm 2009 đến 2011 và BCTC, QT thue TNDN năm 2011, thiếu tờ khai thuế tháng 11/2011.
Theo Điều 9 – NĐ98/2007/NĐ-CP và NĐ13/2009/NĐ-CP : Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày
Vậy ai cho mình hỏi, công ty mình bị phạt bao nhiêu trên tổng tờ khai chậm nộp đã nêu trên, theo mình biết thông thường thuế tính trung bình số tiền phạt
Mình ko biết trường hợp công ty mình bị phạt như thế nào:
- Báo cáo tài chính + QT thuế TNDN : chắc bị tính trung bình từ 500.000 đến 5.000.000
- Tờ khai thuế gtgt : chắc cũng tương tự
- Quyết toán thuế TNCN: người ta phạt theo năm hay là tổng cộng luôn từ 500.000 đến 5.000.000
Ai có kinh nghiệm giúp mình với
Thanks nhiều nhiều :wall:

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Help me!, Help me! :eek:fftopic::eek:fftopic:
Mình mới nhận hồ sơ giải thể cua 1 công ty, kế toán công ty trước đó ko làm quyết toán thuế TNCN từ năm 2009 đến 2011 và BCTC, QT thue TNDN năm 2011, thiếu tờ khai thuế tháng 11/2011.
Theo Điều 9 – NĐ98/2007/NĐ-CP và NĐ13/2009/NĐ-CP : Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày
Vậy ai cho mình hỏi, công ty mình bị phạt bao nhiêu trên tổng tờ khai chậm nộp đã nêu trên, theo mình biết thông thường thuế tính trung bình số tiền phạt
Mình ko biết trường hợp công ty mình bị phạt như thế nào:
- Báo cáo tài chính + QT thuế TNDN : chắc bị tính trung bình từ 500.000 đến 5.000.000
- Tờ khai thuế gtgt : chắc cũng tương tự
- Quyết toán thuế TNCN: người ta phạt theo năm hay là tổng cộng luôn từ 500.000 đến 5.000.000
Ai có kinh nghiệm giúp mình với
Thanks nhiều nhiều :wall:
Mức phạt sẽ tính theo từng loại hồ sơ thuế phải nộp theo từng kỳ nhé bạn:
Tham khảo trường hợp tương tự (phạt nộp chậm QT thuế TNCN 2 năm 2010 và 2011):

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Các bạn cho mình hỏi về việc nộp chậm tờ khai thuế TNDN tạm tính của mình như sau:

- Công ty mình thành lập 12/2009: Có lập hồ sơ đăng ký thuế, chưa mua hóa đơn và chưa kê khai phát sinh gì.
- Tháng 8/2010: Mình làm thủ tục xin giải thể công ty do không kinh doanh gì cả và không có bất cứ giao dịch mua bán nào. Việc này mình nhờ 1 cong ty DV thuế làm, sau đó bạn ấy giữ luôn hồ sơ của mình toàn bộ & nói xong rồi, ở nhà chờ CQ thuế gửi QĐ giải thể về. Sau này mình không thể liên lạc phone/mail được, nên mình chẳng biết gì cả (rất gà cái vụ kế toán). Nghe nói bạn ấy cũng te tua do khủng hoảng kinh tế nên về quê lập nghiệp.
- Hôm rồi mình lên thuế Quận Phú Nhuận để làm nốt cái vụ giải thể công ty hỏi thì bác thuế ấy xem trên máy tính và bảo thiếu 4 tờ khai thuế TNDN tạm tính Q4/2009, Q1,2,3/2010. Yêu cầu nộp bổ sung 4 tờ này và nộp chậm thì còn bị phạt nữa. Phạt như thế nào thì xem TT61 gì đó.
- Mình có đọc thông tư này và chưa biết mình sẽ đóng tiền phạt bao nhiêu đây. Nếu tính đến tháng 9 này thì mình quá 2 năm, thì sẽ bị áp dụng phạt thế nào?

Cám ơn các bạn giải đáp dùm mình.

tờ khai TNDN tạm tính quý 4/2012 mình đi nộp vào ngày 09/07/2013, mình báo lỗ, nên bị phạt số tiền 2.750.000, cty mình ở thuế Tây Hồ-Hà Nội quản lí. Bạn hỏi cán bộ thuế xem bị phạt tất cả bao nhiêu. Tính ra bên bạn bị phạt nhiều đó, cái phạt này không xin được, bắt buộc bạn phải đi nộp tờ khai và tiền phạt.

H

hoanghuynhauto

Sơ cấp
27/7/12
4
0
1
41
Hà Nội

Sao pro ko cho luôn link vào cho mọi người cung đọc trực tip hĩ

N

nguyennamhtc

Sơ cấp
21/9/10
2
0
1
33
Hà Nội

Các anh chị cho em hỏi. Công ty em nộp tờ khai thuế của tháng 7 chậm mất 7 ngày, theo quy định thì là 20 nhưng 27 bên em mới nộp, bên em là công ty mới mở nên chưa có phát sinh hoá đơn nào cả. Anh chị cho em hỏi mức phạt của bên em là bao nhiêu ạ? Em cám ơn!

1

1106

Guest
26/12/14
64
0
6
31
mình muốn hỏi là mình đã nộp lại BCTC 2014 qua mạng 5, 6 lần rồi, không nộp công văn giải trình thì không biết có sao không nữa có bị phạt không ạ? nếu bị phạt thì là bao nhiêu ạ?

N

namlunkute

Guest
18/2/16
4
0
1
30
mọi người ơi cho mình hỏi với. Công ty mình đã làm tờ báo cáo ngưng hoạt động sản xuất kinh doanh từ ngày 15/1/2015 tới 2016 hoạt động lại. Nhưng kế toán không nộp tờ khai GTGT tháng 1 năm 2015 cho cơ quan thuế. vậy bây giờ mình phải làm j và mức nộp phạt là bao nhiu ạ?

N

namlunkute

Guest
18/2/16
4
0
1
30
Cuối năm 2015, Công ty em mới bị phạt cái này xong. Mà đâu phải lỗi em. Híc. Bjo nằm trên 1 đống rác thải ... :(:(:(
bạn ơi, cty bạn cũng vậy hả? bị phạt bao nhiu vậy bạn? Lỗi này của kế toán trước, mà giờ mình mới thấy, cảm giác bây giờ như đang ngồi trên đống lửa :(

T

tuancele

Guest
:p Nhanh tay lo lót thì phạt ít. Đôi triệu là căng. Còn chậm chậm, từ tốn bên đó quất cho thì mệt nghỉ chưa tính được tổng thiệt hại.

N

namlunkute

Guest
18/2/16
4
0
1
30
:p Nhanh tay lo lót thì phạt ít. Đôi triệu là căng. Còn chậm chậm, từ tốn bên đó quất cho thì mệt nghỉ chưa tính được tổng thiệt hại.
bạn ơi, bạn có cần làm công văn giải trình chậm nộp với cơ quan thuế không? bạn cho mình xin mẫu công văn đó được không? mail: ngocthanhproview@gmail.com

A

An Bình - Bảo Trâm

Guest
23/11/15
5
1
3
39
Chào cả nhà!
mọi người cho mình hỏi với, cty mình có hạch toán bằng cả tiền VNĐ và USD. Vậy mọi người cho mình hỏi là tiền USD khi lên báo cáo tài chính và cuối năm cần làm những gì. Nếu mình k xin dc bảng tỷ giá ngoại tệ của ngân hàng để so sánh tỷ giá thì phải làm sao. có cần phải làm hồ sơ chuyển giá k, làm thế nào để biết tỷ giá có bị chênh lệch hay k.

• Like
Reactions: tuancele
T

tuancele

Guest
Chào cả nhà!
mọi người cho mình hỏi với, cty mình có hạch toán bằng cả tiền VNĐ và USD. Vậy mọi người cho mình hỏi là tiền USD khi lên báo cáo tài chính và cuối năm cần làm những gì. Nếu mình k xin dc bảng tỷ giá ngoại tệ của ngân hàng để so sánh tỷ giá thì phải làm sao. có cần phải làm hồ sơ chuyển giá k, làm thế nào để biết tỷ giá có bị chênh lệch hay k.
Bạn cần có các giấy tờ như: Hóa đơn hàng hóa thu mua bằng ngoại tệ ( USD ), các loại hóa đơn thanh toán, dư nợ, thanh toán nội bộ các kiểu, phiếu xác nhận tỷ giá tại thời điểm giao dịch,. ... Nếu không xin được bảng tỷ giá ngân hàng bạn có thể làm hồ sơ chuyển giá, tính tỷ giá tại thời điểm hoạch toán. Sau đó bạn chốt sổ với cơ quan thuê. Nếu sau này có chênh lệch giá thì cứ căn cứ vào thời diểm hạch toán thôi. Đở mệt .
P/s: Nếu mà ngân hàng không cho bảng tỷ giá thì TÁT cho cái là họ cho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA