Không có TK 632

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
E có câu hỏi rất mong được ace trên web giúp đỡ. Cty e chuyên sản xuất và gia công phần mềm. Chi phí đầu vào thường rất ít mà chủ yếu là tiền lương thôi. E xem lại bctc của các năm đều ko thấy Tk 632-GVHB, mà chi phí ps đều được tập hợp vào TK 642 thui. Vậy ac cho em hỏi là các chị ấy làm thế đã đúng hay chưa ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhduckt07

Sơ cấp
5/4/09
13
0
1
TP Ho Chi Minh
Ðề: Không có TK 632

E có câu hỏi rất mong được ace trên web giúp đỡ. Cty e chuyên sản xuất và gia công phần mềm. Chi phí đầu vào thường rất ít mà chủ yếu là tiền lương thôi. E xem lại bctc của các năm đều ko thấy Tk 632-GVHB, mà chi phí ps đều được tập hợp vào TK 642 thui. Vậy ac cho em hỏi là các chị ấy làm thế đã đúng hay chưa ạ?
Theo ý kiến của mình thì làm vậy cũng ko sai, tuy nhiên chị ấy phải tính được giá vốn cho phần mềm đó chứ. Đối với các DN gia công phần mềm thì ngoài tiền lương, còn có các khoản chi phí khác như tiền thuê nhà, điện , nước, khấu hao máy móc thiết bị. Toàn bộ chi phí này theo mình bạn nên đưa vào TK 154 để xác định giá vốn (TK 632)
+ Hạch toán tiền lương: N154/C334
+ Các chi phí ( Khấu hao, thuê nhà): N154/Có các Tk liên quan
Tất cả các chi phí này sẽ tạo nên giá thành khi hoàn thành phần mềm đó : N632/C154

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

Theo ý kiến của mình thì làm vậy cũng ko sai, tuy nhiên chị ấy phải tính được giá vốn cho phần mềm đó chứ. Đối với các DN gia công phần mềm thì ngoài tiền lương, còn có các khoản chi phí khác như tiền thuê nhà, điện , nước, khấu hao máy móc thiết bị. Toàn bộ chi phí này theo mình bạn nên đưa vào TK 154 để xác định giá vốn (TK 632)
Tất cả các chi phí này sẽ tạo nên giá thành khi hoàn thành phần mềm đó : N632/C154

Có Văn bản nào quy định như vậy không bạn? riêng đối với công ty sản xuất mà toàn bộ tiền nhân công sản xuât trực tiếp hạch toán hết vào tài khoản 642 có được không bạn?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

DN sản xuất, gia công mà không dùng TK 632 thì làm sao xác định được giá vốn !

Bạn này nói nghe vui thiệt (chổ màu xanh) tính được giá vốn như bạn nói (dĩ nhiên sẽ tính được) thì sao, nếu giá vốn này không được hạch toán và thể hiện trên sổ kế toán (không có TK 632) như câu hỏi của chủ topic !

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

vậy bác NONG DAN cho e hỏi thêm là bây giờ mà e làm lại bctc mấy năm thì e phải tập hợp giá vốn thế nào đây ạ? Làm theo bạn anhduckt07 thì có đúng ko ạ? Chỗ e thì mấy cái chi phí điện nước với lại thuê nhà ko tính vào chi phí được vì trước là giám đốc mượn nhà người quen, họ tên trên hoá đơn điện nước là tên chủ nhà. Còn bây giờ thì thuê nhà nhưng chỉ có mỗi cái hợp đồng thuê nhà thui thì cũng làm sao tính vào cp được ạ. Vì là cty phần mềm nên chủ yếu là bỏ chất xám thui nên e chả bít phải làm thế nào cả. Mong bác giúp đỡ ạ

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

vậy bác NONG DAN cho e hỏi thêm là bây giờ mà e làm lại bctc mấy năm thì e phải tập hợp giá vốn thế nào đây ạ? Làm theo bạn anhduckt07 thì có đúng ko ạ? Chỗ e thì mấy cái chi phí điện nước với lại thuê nhà ko tính vào chi phí được vì trước là giám đốc mượn nhà người quen, họ tên trên hoá đơn điện nước là tên chủ nhà. Còn bây giờ thì thuê nhà nhưng chỉ có mỗi cái hợp đồng thuê nhà thui thì cũng làm sao tính vào cp được ạ. Vì là cty phần mềm nên chủ yếu là bỏ chất xám thui nên e chả bít phải làm thế nào cả. Mong bác giúp đỡ ạ

Bạn làm lại BCTC, tập hợp chi phí tính giá vốn theo cách làm của bạn anhduckt07 là đúng rồi.

Về khoản điện, nước trong trường hợp "mượn nhà người quen, họ tên trên hoá đơn điện nước là tên chủ nhà", nếu trước nay chi phí này bạn đã bỏ thì khi làm lại BCTC bạn nên bỏ luôn đi, còn nếu có tính thì thực hiện lập bảng kê điện nước như qui định ở TT130/2008.

Hiện giờ "thuê nhà nhưng chỉ có mỗi cái hợp đồng thuê nhà thui thì cũng làm sao tính vào cp được ạ", nếu muốn đưa khoản thuê nhà vào chi phí thì phải có hóa đơn, nếu không có hóa đơn thì không hợp lệ.

==> chi phí để thực hiện PM bây giờ chỉ còn là "chất xám"_lương lập trình viên ==> GV (632) lúc này chỉ có tiền lương và một ít CCDC phục vụ cho việc tạo ra PM thôi (xem và hạch toán theo cách của bạn anhduckt07).

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

trong quá trình làm lại e có điêù mún hỏi thêm bác là:
- nêú TSCĐ mua về dùng cho một hợp đồng thì mình sẽ khấu hao tài sản đó như bình thưởng(tức là theo thời gian hữu ích của TS, ko quan trọng nó dùng cho hợp đồng nào) hay tính lun vào giá vốn của hợp đồng đó ạ?
- Do e đang định làm lại BCTC của mấy năm trc nên ko rõ CCDC mua về (USB, HDD, RAM....) là dùng cho hợp đồng nào cả thì e nên xử lý thế nào ạ?
Rất mong được sự giúp đỡ của bác.thanks!

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

trong quá trình làm lại e có điêù mún hỏi thêm bác là:
- nêú TSCĐ mua về dùng cho một hợp đồng thì mình sẽ khấu hao tài sản đó như bình thưởng(tức là theo thời gian hữu ích của TS, ko quan trọng nó dùng cho hợp đồng nào) hay tính lun vào giá vốn của hợp đồng đó ạ?
- Do e đang định làm lại BCTC của mấy năm trc nên ko rõ CCDC mua về (USB, HDD, RAM....) là dùng cho hợp đồng nào cả thì e nên xử lý thế nào ạ?
Rất mong được sự giúp đỡ của bác.thanks!

Theo dõi và tính khấu hao TSCĐ vẫn phải theo thông tư 203/2009 của BTC, và trích khấu hao bình thường theo pháp luật
- Nếu có thể xác định được thời gian nào tài sản phục vụ cho công việc nào thì kế toán sẽ dễ dàng trích khấu hao TSCĐ đó cho hợp lý được.
- Còn nếu không xác định được thì bạn phải phân bổ chi phí khấu hao của tài sản đó căn cứ vào tổng giá trị của tất cả các hợp đồng, rồi nhân với giá trị từng hợp đồng (tiêu thức phân bổ: lấy chi phí khấu hao từng tháng/Tổng giá trị hợp đồng ký kết x Giá trị ký kết từng HĐ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA