Cơ quan thuế bắt đơn vị hoàn thuế giá trị gia tăng

• Thread starter congtytnhh
  • Ngày gửi
C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
Chào tất cả các bạn!
Mình có chút thắc mắc mong muốn mọi người giúp đỡ. Hiện nay công ty mình do âm thuế quá lâu và số thuế âm là gần 200 triệu và hiện giờ thuế bắt công ty tớ làm thủ tục hoàn và sau đó họ sẽ xuống kiểm tra vậy những ai có kinh nghiệm thì giúp tớ với Thường thì họ xuống kiểm tra những gì và những hóa đơn như thế nào là không hợp lệ và công ty tớ thì sử dụng phần mềm kế toán và họ có làm khó mình lắm không mà sếp mình bảo là có bao nhiêu hóa đơn đầu vào trong tháng thì kê khai hết vào và sau đó khi họ xuống kiểm tra thì sếp mình bảo là của đồng chia ba của nhà chia đôi không biết họ có làm khó mình lắm không mih đang hơi lo

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quyen 14984

Sơ cấp
30/5/11
17
2
0
39
sơn la
Ðề: Cơ quan thuế bắt đơn vị hoàn thuế giá trị gia tăng

Theo như bên mình năm ngoái mình cũng làm thủ tục hoan thuế rùi , bên thuế sẽ KT số tiền họ bắt bên mình hoàn tính từ thời điểm ps 200tr
1. đầu tiên bạn xem số tiền 200tr đó phát sinh từ kỳ náo nhé?
2. KT lại tất cả tờ khai thuế tính đến thời điểm đó
3. HĐ có số tiền > 20tr phải có chứng từ Ngân Hàng kèm theo và một số thứ nữa nhưng nói chung còn tùy vào sếp bạn nữa,

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Chào tất cả các bạn!
Mình có chút thắc mắc mong muốn mọi người giúp đỡ. Hiện nay công ty mình do âm thuế quá lâu và số thuế âm là gần 200 triệu và hiện giờ thuế bắt công ty tớ làm thủ tục hoàn và sau đó họ sẽ xuống kiểm tra vậy những ai có kinh nghiệm thì giúp tớ với Thường thì họ xuống kiểm tra những gì và những hóa đơn như thế nào là không hợp lệ và công ty tớ thì sử dụng phần mềm kế toán và họ có làm khó mình lắm không mà sếp mình bảo là có bao nhiêu hóa đơn đầu vào trong tháng thì kê khai hết vào và sau đó khi họ xuống kiểm tra thì sếp mình bảo là của đồng chia ba của nhà chia đôi không biết họ có làm khó mình lắm không mih đang hơi lo
Cái này cty mình cũng vậy nữa. Nhưng bên thuế mới hỏi thui. Bên Cty mình VAT được khấu trừ trên tỷ lận.
Khi cơ quan thuế yêu cầu hoàn thuế và xuống kiểm tra. Mình ghỉ chủ yếu là họ kiểm tra các HD có thanh toán đủ chưa thui. Phải có Ct thanh toán quan ngân hàng nếu HD >20tr

H

huynhthanh110287

Sơ cấp
7/10/09
6
0
0
Long An
- Bạn làm bộ hồ sơ hoàn thuế (xem thông tư 28)
-Thường thì thuế sẽ kiểm tra bản chính các hoá đơn GTGT đầu vào, đầu ra , chứng từ thanh toán qua ngân hàng cho các hoá đơn trên 20 triệu, trường hợp các hoá đơn trên 20 triệu ko có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì bạn phải có hợp đồng (nếu quá thời hạn thanh toán thì phần thuế GTGT đầu vào chưa thanh toán sẽ bị loại)
-Nếu công ty bạn có xuất khẩu thì thuế sẽ kiểm tra cả tờ khai xuất khẩu ..

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận

Chào tất cả các bạn!
Thời buổi khó khăn, các bạn nên ráng hoàn tất thủ tục để đem tiền về cho công ty.

L

LMN

Sơ cấp
6/2/09
11
0
1
Bac Ninh

Công ty bạn làm đúng luật, hoá đơn chứng từ đầy đủ thì sợ gì các bác thuế ^^ Chúc thành công!

T

thuyngo1802

Guest
10/8/11
2
0
1
40
ha tinh

Không phải đâu. thuế họ gây khó dễ lắm. ban phải chuẩn bị đầy đủ tất cả chứng từ.
- Hợp đồng kinh tê
- Phiếu thu, chi
- hoá đơn đầu vào, đầu ra
Và chè nước hoa qua đầy đủ nhé
nhớ phong bì nữa

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Cty mình đã hoàn thuế 1 lần 200tr và đã phải chung chi là 100tr đó bạn, hic, thật kinh khủng. Nhưng bù lại bên thuế họ sẽ hướng dẫn mình những thủ tục & giấy tờ cần bổ sung khi thiếu sót.
Đúng là cái gì cũng có cái giá của nó.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

...
nhớ phong bì nữa
Không biết khi nào mới bỏ được cái vụ này.

Cty mình đã hoàn thuế 1 lần 200tr và đã phải chung chi là 100tr đó bạn, hic, thật kinh khủng. Nhưng bù lại bên thuế họ sẽ hướng dẫn mình những thủ tục & giấy tờ cần bổ sung khi thiếu sót.
50% à ? Bạn có nhầm không nhỉ?
Thông thường khoảng 1% thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận

Vậy thì quá nhiều, thường mình nghe 10% đã thấy nhiều, thời buổi khó khăn mà thuế cứ muốn ăn trên đầu trên cổ doanh nghiệp, hix, DN chết rồi còn đâu mà bòn nữa.

N

NgocMiu

Sơ cấp
6/4/12
8
0
0
37
HN

Mình muốn hoàn thuế hàng tháng thì thủ tục thế nào các bạn ơi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

đầu tiên, nhớ đăng ký t/khoản Ngân hàng với cquan thuế (mẫu 08/MST)

Sửa lần cuối:
H

hyhuong

Sơ cấp
28/12/11
36
0
0
36
Hà Nội

Chào tất cả các bạn!
Bạn hãy làm theo hướng dẫn của mọi người nhé! Tớ ghét cơ quan nhà nước, làm ăn thì ỉ lại, chậm chạp, hách dịch, ... nói chung không có từ nào diễn tả nổi về cơ quan nhà nước

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Bạn hãy làm theo hướng dẫn của mọi người nhé! Tớ ghét cơ quan nhà nước, làm ăn thì ỉ lại, chậm chạp, hách dịch, ... nói chung không có từ nào diễn tả nổi về cơ quan nhà nước
Cố gắng thương , đừng ghét!
Làm kế toán fải chấp nhận chuyện "làm việc" với cán bộ thuế rồi,

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam

Bên mình cũng được mấy tên thuế hỏi hang về cái vụ hoàn thuế này. Tháng trước bên thuế đến cơ quan mình hỏi thăm là phải hoàn thuế chỉ có 103tr nhưng trong đó hàng loạt hồ sơ thanh toán mình chưa xuất hóa đơn nên mình nghĩ không nhất thiết phải làm thủ tục hoàn thuế. Số tiền đó chẳng thấm thoát vào đâu khi mà xuất hóa đơn khách hàng. Vã lại mình cũng đang nợ thuế năm 2011 gần 70tr lận. Nếu mà bọn thuế xuống bắt hoàn thuế mà hoa hồng chi kiểu đó thì ko biết tiền đào đâu ra trong cái thời buổi kinh tế khó khăn này. Khách hàng thì nợ chồng chất, lương nhân viên chưa thanh toán, nợ ngân hàng dồn dập tới. Chẳng biết bọn thuế muốn kiếm chát gì trong thời buổi kinh tế khó khăn mà DN vừa và nhỏ đang dần chết mòn này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA