Sổ sách kế toán không thể thiếu trong công ty xây dựng

• Thread starter anhtuanhtu
  • Ngày gửi
A

anhtuanhtu

Sơ cấp
24/6/11
13
1
3
35
Tp.hcm
Em làm kế toán của một công ty xây dựng, trước đây công ty có thuê kế toán dịch vụ bên ngoài nhưng họ chỉ lo việc làm báo cáo thuế & báo cáo tài chính còn việc làm Sổ sách kế toán trong công ty thì họ không có làm. Vậy nên công ty không có hệ thống sổ sách kế toán. Em đi làm cũng gần được 2 năm nhưng chưa từng được làm sổ sách kế toán nên bây giờ thực sự đang rất bối rối. Mọi người ai có kinh nghiệm trong việc này thì chia sẻ cho em một ít nhé! Cảm ơn mọi người nhiều. Nếu được thì gửi mẫu sổ sách (excel) càng tốt.

• Like
Reactions: chiaki_hue
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quyen 14984

Sơ cấp
30/5/11
17
2
0
39
sơn la
Ðề: Sổ sách kế toán không thể thiếu trong công ty xây dựng

mình cũng làm về xd. mình chỉ in sổ NKC,TG,TM,Sổ chi tiết công nợ phải thu, phải trả.sổ tổng hợp chi tiết của từng công trình

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

mình cũng làm về xd. mình chỉ in sổ NKC,TG,TM,Sổ chi tiết công nợ phải thu, phải trả.sổ tổng hợp chi tiết của từng công trình

Cơ quan thuế đã kiểm tra quyết tại DN bạn lần nào chưa, còn thiếu nhiều sổ quá !

QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang

Em làm kế toán của một công ty xây dựng, trước đây công ty có thuê kế toán dịch vụ bên ngoài nhưng họ chỉ lo việc làm báo cáo thuế & báo cáo tài chính còn việc làm Sổ sách kế toán trong công ty thì họ không có làm. Vậy nên công ty không có hệ thống sổ sách kế toán. Em đi làm cũng gần được 2 năm nhưng chưa từng được làm sổ sách kế toán nên bây giờ thực sự đang rất bối rối. Mọi người ai có kinh nghiệm trong việc này thì chia sẻ cho em một ít nhé! Cảm ơn mọi người nhiều. Nếu được thì gửi mẫu sổ sách (excel) càng tốt.

Mình cũng mới làm kế toán nhưng nghe các bậc tiền bối trên webketoan nói rằng: Cái gì cũng có cái giá của nó cả. Trường hợp DN của bạn vấp phải do hợp đồng với bên làm dịch vụ kế toán không rõ ràng nên dẫn đến các nhiệm vụ trong công tác kế toán không hoàn chỉnh đầy đủ hết là vậy. Tiền nào của đó, nên họ chỉ làm báo cáo thuế một giá phí khác và nếu có mần báo cáo tài chính (thì lại giá phí khác) và muốn hoàn chỉnh hồ sơ từ A đến Z (Mãng kế toán) thì lại giá khác thôi. Thương cho những người hay mặc cả giá cả là thế và thương cho những người làm dịch vụ kế toán thường nêu cao chữ "đạo đức nghề nghiệp" làm hàng đầu. Thú thật, đạo đức nghề nghiệp muốn có mà không có thực làm sao giựt được đạo nhỉ?. Ẹc ẹc ẹc

H

hongbich1991

Guest
2/5/12
2
0
0
Tp.HCM

Chào các anh chi, em là mới làm kế toán, em đang làm việc cho công ty xây dựng
giờ em muốn hỏi là mình cần làm những sổ kế toán gì trong năm? mong các anh chị chỉ giúp em. Em cám ơn.

levanton

levanton

Cao cấp

Chào các anh chi, em là mới làm kế toán, em đang làm việc cho công ty xây dựng
giờ em muốn hỏi là mình cần làm những sổ kế toán gì trong năm? mong các anh chị chỉ giúp em. Em cám ơn.

Chào bạn!
Tùy theo hình thức kế toán đang áp dụng đề có các mấu số sách khác nhau, bạn tham khảo chế độ số sach kèm theo quyết định 15 hoặc quyết định 48 đề biết công ty phải làm nhưng số sách.
Công ty xây dựng, ngoài các số sach như qui định, bạn còn mở số theo dõi chi phí của từng công trình thi công.

• Like
Reactions: chiaki_hue
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Cơ quan thuế đã kiểm tra quyết tại DN bạn lần nào chưa, còn thiếu nhiều sổ quá !

Còn thiếu những sổ gì bác nông dân có thể bổ sung để bọn em biết được ko ạ. Em cảm ơn bác nhìu

K

kurom1990

Guest
21/3/11
1
0
0
qui nhon

em mới làm kế toán cho công ty xây dựng được 1 năm.hồi giờ công ty mướn kế toán dịch vụ làm. bây giờ thì sếp giao cho em là phải bít làm hết những công việc mà kế toán dịch vụ làm.để trả lương cao cho em.nếu em ko bít gì thì họ có thể đuổi việc em.nên giờ em k bít làm sao để có thể làm hết tất cả các phần hành mà kế toán tổng hợp làm.nếu anh chị nào có file excel thì cho em xin với.Em chân thành cảm ơn mấy anh chị tiền bối

H

hongbich1991

Guest
2/5/12
2
0
0
Tp.HCM

em cám ơn anh. công ty em làm hình thức kế toán là nhật ký chung. anh cho em hỏi chỗ anh dạy về những gì ah? em đang cần tìm một lớp học về báo cáo tài chính. em mới ra trường nên không biết nhiều lắm.

P

phuongmung

Sơ cấp
6/7/08
6
0
1
34
HCM

Anh chi nao có mẫu sổ sách 2012 (cty xây dựng) thì cho em xin với, em mới vao cty làm dc 6tháng, nhưng năm trước cty thue ke toán dịch vụ nên sổ sách các năm trước làng nhàng lắm chẳng đủ, giờ GĐ nói em làm sổ sách nhưng em mơi đy làm nên chưa có kinh nghiệm, anh chi giup em với, mail cua em la: duyphuong260489@yahoo.com. Thank you nhieu!

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Mình cũng mới làm kế toán nhưng nghe các bậc tiền bối trên webketoan nói rằng: Cái gì cũng có cái giá của nó cả. Trường hợp DN của bạn vấp phải do hợp đồng với bên làm dịch vụ kế toán không rõ ràng nên dẫn đến các nhiệm vụ trong công tác kế toán không hoàn chỉnh đầy đủ hết là vậy. Tiền nào của đó, nên họ chỉ làm báo cáo thuế một giá phí khác và nếu có mần báo cáo tài chính (thì lại giá phí khác) và muốn hoàn chỉnh hồ sơ từ A đến Z (Mãng kế toán) thì lại giá khác thôi. Thương cho những người hay mặc cả giá cả là thế và thương cho những người làm dịch vụ kế toán thường nêu cao chữ "đạo đức nghề nghiệp" làm hàng đầu. Thú thật, đạo đức nghề nghiệp muốn có mà không có thực làm sao giựt được đạo nhỉ?. Ẹc ẹc ẹc

Bạn này nói chí phải !

đúng cả 2 phía

L

lethanhmaihien

Sơ cấp
10/11/11
5
0
1
33
Thanh Hoa

Mình nghĩ cái này thì bạn phải xem trong bản báo cáo thuyết minh Báo cáo tài chính xem Công ty bạn đăng ký với thuế dùng hình thức kế toán ghi sổ gì và theo quyết định j? Thì bạn đặt vấn đề sẽ dễ dàng hơn

D

duyenga

Sơ cấp
10/4/11
43
1
0
nam dinh

Anh Chị cho em hỏi với.Cty em làm về cơ khí và cũng làm cho các trung cư.Em cũng mới làm lên không rõ lắm vêi phần tính giá thành sản phẩm.Giả sử giá vốn 1 công trình của mình là 500 triệu .Thì nguyên vật liệu mình cho khoảng 400tr còn lại là tiền lương và chi phí sản Xuất chung.Nhưng em không biết cái 100tr còn lại minh phân bổ lương và chi phí sản xuất chung phải phân bổ theo ngày làm việc hay là mình cứ cho tiền lương khoảng 60tr còn lại là chi phí sản xuất chung.Hay mình phải phân bổ theo ngày làm việc.Em đang mắc chỗ tính giá thành này.Anh chị cho gúp em với

ketoan11091

ketoan11091

Sơ cấp
27/3/13
11
0
0
32
lâm đồng

Mình nghĩ cái này thì bạn phải xem trong bản báo cáo thuyết minh Báo cáo tài chính xem Công ty bạn đăng ký với thuế dùng hình thức kế toán ghi sổ gì và theo quyết định j? Thì bạn đặt vấn đề sẽ dễ dàng hơn
Nếu công ty em dùng theo hình thức nhật ký chung và Qđ 15 thj sao ạ, hic, mong mọi ng tư vấn giúp

Y

yennguyenn

Guest
12/4/12
3
0
1
Gò Vấp, TPHCM

Em cũng đang cần sổ sách kế toán công ty xây dựng, anh chị nào có cho em xin với. Cảm ơn các anh/ chị nhiều.
Mail: yennguyenn89@gmail.com

C

cayvoi119

Guest
3/11/11
16
0
1
34
Ha noi

Công ty mình làm theo QĐ48 hình thức NKC, Mình cũng đang cần sổ sách kế toán công ty xây dựng, anh chị nào có cho em xin với. Cảm ơn rất nhiều. Mail: nguyenthuhuongtn119@yahoo.com

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang

Em thì rất thích làm bên xây dựng, nhưng khổ nổi học bên phân kê toán xd lại dở nhất. Em cũng chưa hình dung được bộ sổ sách của kế toán xây dựng, và cách làm bằng excel. Các bậc tiền bối giúp lớp non trẻ tụi em bộ sổ sách đó với nhé,. Em xin cảm ơn nhju ah

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Công ty mình làm theo QĐ48 hình thức NKC, Mình cũng đang cần sổ sách kế toán công ty xây dựng, anh chị nào có cho em xin với. Cảm ơn rất nhiều. Mail: nguyenthuhuongtn119@yahoo.com

Bạn mở QĐ 48 ra ...( Phần năm Chế độ sổ kế toán xem Mục III Danh mục sổ kế toán .... ) Bạn chọn trong danh mục sổ phù hợp với hình thức kế toán mà DN bạn đang áp dụng, phía sau là biểu mẩu các loại chứng từ, sổ. Chúc bạn thành công.

N

nguyetngo00

Guest
9/10/13
2
0
1
32
thai binh

Em cũng đang cần sổ sách kế toán công ty xây dựng, anh chị nào có cho em xin với. Cảm ơn các anh/ chị nhiều.
Mail: nguyet.ktdl@gmail.com

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA