Thủ tục phải làm khi rút vốn thành viên cty tnhh 2 thành viên

• Thread starter ennho85
  • Ngày gửi
E

ennho85

Trung cấp
21/12/09
78
2
6
38
TP.HCM
CTY tôi là CTY TNHH 2 THÀNH VIÊN, đã tạm ngưng hoạt động từ tháng 5 nam 2010.
Tôi là phó giám đốc, nay tôi muốn rút khỏi danh sách thành viên trong giấy phép kinh doanh,
mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ dùm tôi phải làm những giấy tờ gì?
(ghi chú: cty tôi hoạt động được 1 năm các thành viên chưa góp đủ vốn)

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Thủ tục phải làm khi rút vốn thành viên cty tnhh 2 thành viên

CTY tôi là CTY TNHH 2 THÀNH VIÊN, đã tạm ngưng hoạt động từ tháng 5 nam 2010.
Tôi là phó giám đốc, nay tôi muốn rút khỏi danh sách thành viên trong giấy phép kinh doanh,
mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ dùm tôi phải làm những giấy tờ gì?
(ghi chú: cty tôi hoạt động được 1 năm các thành viên chưa góp đủ vốn)

Tham khảo:
Luật Doanh nghiệp 2005

Điều 42. Nghĩa vụ của thành viên (Cty TNHH 2 TV trở lên).
1. Góp đủ, đúng hạn số vốn đã cam kết và chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp vào công ty; không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp quy định tại các điều 43, 44, 45 và 60 của Luật này.

=> bạn chỉ có thể yêu cầu Cty mua lại phần vốn góp, chuyển chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho thành viên khác hoặc người khác không phải là thành viên. sau khi xong phần này, mặc nhiên bạn đã không còn là thành viên Cty.

E

ennho85

Trung cấp
21/12/09
78
2
6
38
TP.HCM

Nếu cty không mua lại và thành viên khác cũng ko mua lại hoặc tôi không thể chuyển nhượng được cho ai thì sao? tôi phải làm gì? mong bạn hướng dẫn dùm tôi. tôi cảm ơn nhiều

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nếu cty không mua lại và thành viên khác cũng ko mua lại hoặc tôi không thể chuyển nhượng được cho ai thì sao? tôi phải làm gì? mong bạn hướng dẫn dùm tôi. tôi cảm ơn nhiều
Bạn đặt điều kiện 3 không (Cty kg mua, TV khác kg mua, bán ra ngoài kg được) như trên thì đúng là "căng" rồi :004:

Xem tiếp Luật doanh nghiệp:
Điều 43

1. Thành viên có quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp của mình, nếu thành viên đó bỏ phiếu không tán thành đối với quyết định của Hội đồng thành viên về các vấn đề sau đây:
a) Sửa đổi, bổ sung các nội dung trong Điều lệ công ty liên quan đến quyền và nghĩa vụ của thành viên, Hội đồng thành viên;
b) Tổ chức lại công ty;
c) Các trường hợp khác quy định tại Điều lệ công ty.

Yêu cầu mua lại phần vốn góp phải bằng văn bản và được gửi đến công ty trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày thông qua quyết định vấn đề quy định tại các điểm a, b và c khoản này.

2. Khi có yêu cầu của thành viên quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không thoả thuận được về giá thì công ty phải mua lại phần vốn góp của thành viên đó theo giá thị trường hoặc giá được định theo nguyên tắc quy định tại Điều lệ công ty trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được yêu cầu. Việc thanh toán chỉ được thực hiện nếu sau khi thanh toán đủ phần vốn góp được mua lại, công ty vẫn thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác.

Cty phải mua lại thôi, nói sau mà từ chối được.

E

ennho85

Trung cấp
21/12/09
78
2
6
38
TP.HCM

CTY ko mua lại đâu vì cty mình đang ngưng hoạt động mà, mà bạn có mẫu văn bản yêu cầu cty mua lại phần vốn góp ko? cho mình xin đi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

CTY ko mua lại đâu vì cty mình đang ngưng hoạt động mà, mà bạn có mẫu văn bản yêu cầu cty mua lại phần vốn góp ko? cho mình xin đi.

Luật đã qui định rõ rồi, nếu nội bộ không cùng nhau giải quyết được thì ... lôi nhau ra nhờ chính quyền thôi :004:
Trước khi cùng nhau đi hầu thì bạn nên làm theo trình tự qui định của luật DN trước nhé.

Yêu cầu Cty mua lại vốn góp thì mình tự soạn chứ không có mẫu chuẩn đâu bạn ơi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA