Có được khấu trừ thuế GTGT đối với vé tàu, xe hay không?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/4 1234 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 33
8,754 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Van Giang
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Van Giang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Có được khấu trừ thuế GTGT đối với vé tàu, xe hay không?

1.thuế suất của vé xe, tàu là 5% pải ko?thế mình có thể đưa vào bảng kê 03/GTGT để khấu trừ hay đưa vào 05/GTGT?chi phí trên mình đưa vào công tác phí(642).cty mình nhỏ nên ko có các giấy tờ như giấy công tác,... nếu như mình chứng minh đuợc tính hợp lệ của chứng từ đó (ví dụ như vé xe, tàu ngày đó là đi ctác để thực hiện công trình X cụ thể nào đó) là được pải ko?

2.cty mình thuê VPhòng.tiền điện nước vẫn đứng tên chủ nhà nhưng trong hợp đồng thuê nhà có ghi rõ là cpí điện nước cty sẽ trả.thế thuế suất đó có được khấu trừ ko?mình thắc mắc vì trên WKT có nói: "cột thuế suất và GTGT đvào bỏ trống, cột dsố mua chưa thuế kkê gộp tổng trị giá hđơn điẹn nước đã bao gồm GTGT"

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Moderator Hình đại diện của NPT
    Địa chỉ
    webketoan
    Post Thanks / Like
    NPT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn kê vé tàu,xe vào mẫu 03/GTGT và được KTT
    Tiền điện nước bạn vẫn được KTT với điều kiện hóa đơn ghi cụ thể doanh thu,thuế GTGT.

4. 鸡子鸭子! Hình đại diện của PA83
    Địa chỉ
    TB
    Post Thanks / Like
    PA83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    1.bạn vẫn có thể được khấu trừ nhưng Vé xe là loại đặc trưng, bạn có thể vào đây để tham khảo cách tính thuế
    http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=15531
    2.Chỉ khi đứng tên Công ty thì mới được khấu trừ,còn vẫn cho vào được chi phí.
    CGCV

5. Thành viên Hình đại diện của hn_nh_nd
    Địa chỉ
    Nam Dinh
    Post Thanks / Like
    hn_nh_nd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Như bạn phunganh 285 là đúng đấy bạn ah.

6. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phunganh285
    1.bạn vẫn có thể được khấu trừ nhưng Vé xe là loại đặc trưng, bạn có thể vào đây để tham khảo cách tính thuế
    http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=15531
    Topic bạn gửi chỉ là cách tìm ra số thuế GTGT đối với các hàng hóa, dịch vụ sử dụng loại hóa đơn trực tiếp (đã gộp cả tiền thuế GTGT vào trong giá bán).

Còn đây là vấn đề: có được khấu trừ thuế GTGT đối với loại chứng từ này hay không.

Xin trả lời các bạn như sau: Thuế GTGT sẽ được khấu trừ nếu trên hóa đơn có ghi cụ thể hai nội dung: Tiền hàng và tiền thuế GTGT. Nếu chỉ có một nội dung: Tiền hàng thì thuế GTGT sẽ không được khấu trừ (không chia ngược ra để tìm tiền thuế), và các bạn kê khai tờ hóa đơn đó vào Bảng kê mẫu số 05/GTGT.
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Song Huong
    Địa chỉ
    Hỏi quê, rằng mộng ban đầu đã xa
    Post Thanks / Like
    Song Huong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Van Giang
    1.thuế suất của vé xe, tàu là 5% pải ko?thế mình có thể đưa vào bảng kê 03/GTGT để khấu trừ hay đưa vào 05/GTGT?chi phí trên mình đưa vào công tác phí(642).cty mình nhỏ nên ko có các giấy tờ như giấy công tác,... nếu như mình chứng minh đuợc tính hợp lệ của chứng từ đó (ví dụ như vé xe, tàu ngày đó là đi ctác để thực hiện công trình X cụ thể nào đó) là được pải ko?

2.cty mình thuê VPhòng.tiền điện nước vẫn đứng tên chủ nhà nhưng trong hợp đồng thuê nhà có ghi rõ là cpí điện nước cty sẽ trả.thế thuế suất đó có được khấu trừ ko?mình thắc mắc vì trên WKT có nói: "cột thuế suất và GTGT đvào bỏ trống, cột dsố mua chưa thuế kkê gộp tổng trị giá hđơn điẹn nước đã bao gồm GTGT"
    Phần B, Mục I, Điểm 14 thông tư 120/2003/TT-BTC
    ...
    14- Đối với hàng hóa, dịch vụ có tính đặc thù dùng các chứng từ như tem bưu chính, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT thì giá chưa có thuế được xác định như sau:
    Giá chưa có thuế GTGT = Giá thanh toán/(1 + (%) thuế suất của hàng hóa, dịch vụ đó).

Như vậy, vé tàu xe, tem bưu chính... ghi giá thanh toán là giá có thuế GTGT nên sẽ được khấu trừ và ghi vào bảng kê 03/GTGT.

Về chi phí tiên điện nước cty bạn thanh toán nhưng hoá đơn ghi tên chủ nhà, bạn tham khảo c/v 1633/TCT-PCCS của TCT ngày 31/05/2005, CV 4062 CT/TT&HT ngày 26/07/2005 của cục thuế tỉnh Bình Dương.

Tại http://www.dncustoms.gov.vn/Data/Cv_...20voi%20DN.htm có hướng dẫn:

BTC đã có văn bản hướng dẫn hoá đơn trả tiền điện, nước, điện thoại phải đầy đủ các chỉ tiêu, địa chỉ, mã số thuế của doanh nghiệp. Tuy nhiên đối với trường hợp thuê nhà không thay đổi được hợp đồng điện nước, điện thoại trên hợp đồng thuê nhà ghi đầy đủ nội dung thanh toán tiền điện nước, điện thoại được tính vào chi phí.

Theo mình, bạn nên làm theo CV 4062 CT/TT&HT ngày 26/07/2005 của cục thuế tỉnh Bình Dương.
    Thân.
    thay đổi nội dung bởi: Song Huong, ngày 22-07-2006 lúc 12:37
    Em ơi lửa tắt bình khô rượu
    Đời vắng em rồi say với ai

8. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Song Huong
    Phần B, Mục I, Điểm 14 thông tư 120/2003/TT-BTC
    ...
    14- Đối với hàng hóa, dịch vụ có tính đặc thù dùng các chứng từ như tem bưu chính, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT thì giá chưa có thuế được xác định như sau:
    Giá chưa có thuế GTGT = Giá thanh toán/(1 + (%) thuế suất của hàng hóa, dịch vụ đó).
    Tại điểm này chỉ hướng dẫn cách tính giá chưa thuế đối với hóa đơn, chứng từ trực tiếp (tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp).

Không thể xem cách tính này mà suy ra:
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Song Huong
    Như vậy, vé tàu xe, tem bưu chính... ghi giá thanh toán là giá có thuế GTGT nên sẽ được khấu trừ và ghi vào bảng kê 03/GTGT.
    Tại Điều 10 của Luật thuế GTGT (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2005) quy định:

Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừsố thuế GTGT ghi trên hóa đơn GTGT khi mua hàng hóa, dịch vụ hoặc chứng từ nộp thuế GTGT đối với hàng hóa nhập khẩu; trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào không có hóa đơn giá trị gia tăng hoặc có hóa đơn giá trị gia tăng nhưng không đúng quy định của pháp luật thì cơ sở kinh doanh không được khấu trừ thuế.

Vé tàu xe, tem bưu chính là hóa đơn trực tiếp, không phải là hóa đơn GTGT, do đó sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của anhthuan
    Địa chỉ
    Hai Phong
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add anhthuan on Facebook
    anhthuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    [QUOTE=
    Vé tàu xe, tem bưu chính là hóa đơn trực tiếp, không phải là hóa đơn GTGT, do đó sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.[/QUOTE]

Bạn Nguyen Tu Anh nhầm rồi. Các hóa đơn: vé xe, vé tàu là loại HD đặc thù. Tổng gisias ghi trên HD là đã bao gồm cả thuế VAT (bạn đang nhầm giữa HD trực tiếp và HD GTGT), hóa đơn trực tiếp thì không có VAT, hóa đơn GTGT thì có VAT. DO đó vé tầu, vé xe không phải là loại HD trực tiếp, và vẫn được khấu trừ VAT như bình thường

10. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Thôi rồi, vậy các bạn chỉ giúp mình: Trên vé tàu, vé xe:

- Dòng chữ "tiền thuế GTGT" ở đâu?
    - Dòng chữ "thuế suất thuế GTGT" ở đâu?

Còn đừng nói rằng, các bạn tự suy ra mức thuế suất đối với loại chứng từ như thế này nhé!

Thêm chút nữa: Hóa đơn đặc thù là loại hóa đơn tự in, được sự cho phép của Bộ tài chính. Hóa đơn đặc thù sẽ có hai loại: hóa đơn giá trị gia tăng (có thuế GTGT được tách riêng ra và hóa đơn trực tiếp (thuế GTGT đã được cộng vào cùng với giá bán của hàng hóa, dịch vụ; thuế GTGT không được tách riêng ra).

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Van Giang
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Van Giang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi anhthuan
    Bạn Nguyen Tu Anh nhầm rồi. Các hóa đơn: vé xe, vé tàu là loại HD đặc thù. Tổng gisias ghi trên HD là đã bao gồm cả thuế VAT (bạn đang nhầm giữa HD trực tiếp và HD GTGT), hóa đơn trực tiếp thì không có VAT, hóa đơn GTGT thì có VAT. DO đó vé tầu, vé xe không phải là loại HD trực tiếp, và vẫn được khấu trừ VAT như bình thường
    huhu, như thế mình phải nghe ai đây, các bạn làm mình phân vân quá hà!