Có được khấu trừ thuế GTGT đối với vé tàu, xe hay không?

• Thread starter Van Giang
  • Ngày gửi
V

Van Giang

Guest
27/5/06
34
0
0
TP.HCM
1.thuế suất của vé xe, tàu là 5% pải ko?thế mình có thể đưa vào bảng kê 03/GTGT để khấu trừ hay đưa vào 05/GTGT?chi phí trên mình đưa vào công tác phí(642).cty mình nhỏ nên ko có các giấy tờ như giấy công tác,... nếu như mình chứng minh đuợc tính hợp lệ của chứng từ đó (ví dụ như vé xe, tàu ngày đó là đi ctác để thực hiện công trình X cụ thể nào đó) là được pải ko?

2.cty mình thuê VPhòng.tiền điện nước vẫn đứng tên chủ nhà nhưng trong hợp đồng thuê nhà có ghi rõ là cpí điện nước cty sẽ trả.thế thuế suất đó có được khấu trừ ko?mình thắc mắc vì trên WKT có nói: "cột thuế suất và GTGT đvào bỏ trống, cột dsố mua chưa thuế kkê gộp tổng trị giá hđơn điẹn nước đã bao gồm GTGT"

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn kê vé tàu,xe vào mẫu 03/GTGT và được KTT
Tiền điện nước bạn vẫn được KTT với điều kiện hóa đơn ghi cụ thể doanh thu,thuế GTGT.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
1.bạn vẫn có thể được khấu trừ nhưng Vé xe là loại đặc trưng, bạn có thể vào đây để tham khảo cách tính thuế
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=15531
2.Chỉ khi đứng tên Công ty thì mới được khấu trừ,còn vẫn cho vào được chi phí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
phunganh285 nói:
1.bạn vẫn có thể được khấu trừ nhưng Vé xe là loại đặc trưng, bạn có thể vào đây để tham khảo cách tính thuế
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=15531
Topic bạn gửi chỉ là cách tìm ra số thuế GTGT đối với các hàng hóa, dịch vụ sử dụng loại hóa đơn trực tiếp (đã gộp cả tiền thuế GTGT vào trong giá bán).

Còn đây là vấn đề: có được khấu trừ thuế GTGT đối với loại chứng từ này hay không.

Xin trả lời các bạn như sau: Thuế GTGT sẽ được khấu trừ nếu trên hóa đơn có ghi cụ thể hai nội dung: Tiền hàng và tiền thuế GTGT. Nếu chỉ có một nội dung: Tiền hàng thì thuế GTGT sẽ không được khấu trừ (không chia ngược ra để tìm tiền thuế), và các bạn kê khai tờ hóa đơn đó vào Bảng kê mẫu số 05/GTGT.

S

Song Huong

Cao cấp
Van Giang nói:
1.thuế suất của vé xe, tàu là 5% pải ko?thế mình có thể đưa vào bảng kê 03/GTGT để khấu trừ hay đưa vào 05/GTGT?chi phí trên mình đưa vào công tác phí(642).cty mình nhỏ nên ko có các giấy tờ như giấy công tác,... nếu như mình chứng minh đuợc tính hợp lệ của chứng từ đó (ví dụ như vé xe, tàu ngày đó là đi ctác để thực hiện công trình X cụ thể nào đó) là được pải ko?

2.cty mình thuê VPhòng.tiền điện nước vẫn đứng tên chủ nhà nhưng trong hợp đồng thuê nhà có ghi rõ là cpí điện nước cty sẽ trả.thế thuế suất đó có được khấu trừ ko?mình thắc mắc vì trên WKT có nói: "cột thuế suất và GTGT đvào bỏ trống, cột dsố mua chưa thuế kkê gộp tổng trị giá hđơn điẹn nước đã bao gồm GTGT"

Phần B, Mục I, Điểm 14 thông tư 120/2003/TT-BTC
...
14- Đối với hàng hóa, dịch vụ có tính đặc thù dùng các chứng từ như tem bưu chính, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT thì giá chưa có thuế được xác định như sau:
Giá chưa có thuế GTGT = Giá thanh toán/(1 + (%) thuế suất của hàng hóa, dịch vụ đó).

Như vậy, vé tàu xe, tem bưu chính... ghi giá thanh toán là giá có thuế GTGT nên sẽ được khấu trừ và ghi vào bảng kê 03/GTGT.

Về chi phí tiên điện nước cty bạn thanh toán nhưng hoá đơn ghi tên chủ nhà, bạn tham khảo c/v 1633/TCT-PCCS của TCT ngày 31/05/2005, CV 4062 CT/TT&HT ngày 26/07/2005 của cục thuế tỉnh Bình Dương.

Tại http://www.dncustoms.gov.vn/Data/Cv_...20voi DN.htm có hướng dẫn:

BTC đã có văn bản hướng dẫn hoá đơn trả tiền điện, nước, điện thoại phải đầy đủ các chỉ tiêu, địa chỉ, mã số thuế của doanh nghiệp. Tuy nhiên đối với trường hợp thuê nhà không thay đổi được hợp đồng điện nước, điện thoại trên hợp đồng thuê nhà ghi đầy đủ nội dung thanh toán tiền điện nước, điện thoại được tính vào chi phí.

Theo mình, bạn nên làm theo CV 4062 CT/TT&HT ngày 26/07/2005 của cục thuế tỉnh Bình Dương.
Thân.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Song Huong nói:
Phần B, Mục I, Điểm 14 thông tư 120/2003/TT-BTC
...
14- Đối với hàng hóa, dịch vụ có tính đặc thù dùng các chứng từ như tem bưu chính, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT thì giá chưa có thuế được xác định như sau:
Giá chưa có thuế GTGT = Giá thanh toán/(1 + (%) thuế suất của hàng hóa, dịch vụ đó).
Tại điểm này chỉ hướng dẫn cách tính giá chưa thuế đối với hóa đơn, chứng từ trực tiếp (tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp).

Không thể xem cách tính này mà suy ra:
Song Huong nói:
Như vậy, vé tàu xe, tem bưu chính... ghi giá thanh toán là giá có thuế GTGT nên sẽ được khấu trừ và ghi vào bảng kê 03/GTGT.
Tại Điều 10 của Luật thuế GTGT (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2005) quy định:

Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừsố thuế GTGT ghi trên hóa đơn GTGT khi mua hàng hóa, dịch vụ hoặc chứng từ nộp thuế GTGT đối với hàng hóa nhập khẩu; trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào không có hóa đơn giá trị gia tăng hoặc có hóa đơn giá trị gia tăng nhưng không đúng quy định của pháp luật thì cơ sở kinh doanh không được khấu trừ thuế.

Vé tàu xe, tem bưu chính là hóa đơn trực tiếp, không phải là hóa đơn GTGT, do đó sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Vé tàu xe nói:
Bạn Nguyen Tu Anh nhầm rồi. Các hóa đơn: vé xe, vé tàu là loại HD đặc thù. Tổng gisias ghi trên HD là đã bao gồm cả thuế VAT (bạn đang nhầm giữa HD trực tiếp và HD GTGT), hóa đơn trực tiếp thì không có VAT, hóa đơn GTGT thì có VAT. DO đó vé tầu, vé xe không phải là loại HD trực tiếp, và vẫn được khấu trừ VAT như bình thường

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thôi rồi, vậy các bạn chỉ giúp mình: Trên vé tàu, vé xe:

- Dòng chữ "tiền thuế GTGT" ở đâu?
- Dòng chữ "thuế suất thuế GTGT" ở đâu?

Còn đừng nói rằng, các bạn tự suy ra mức thuế suất đối với loại chứng từ như thế này nhé!

Thêm chút nữa: Hóa đơn đặc thù là loại hóa đơn tự in, được sự cho phép của Bộ tài chính. Hóa đơn đặc thù sẽ có hai loại: hóa đơn giá trị gia tăng (có thuế GTGT được tách riêng ra và hóa đơn trực tiếp (thuế GTGT đã được cộng vào cùng với giá bán của hàng hóa, dịch vụ; thuế GTGT không được tách riêng ra).

V

Van Giang

Guest
27/5/06
34
0
0
TP.HCM
anhthuan nói:
Bạn Nguyen Tu Anh nhầm rồi. Các hóa đơn: vé xe, vé tàu là loại HD đặc thù. Tổng gisias ghi trên HD là đã bao gồm cả thuế VAT (bạn đang nhầm giữa HD trực tiếp và HD GTGT), hóa đơn trực tiếp thì không có VAT, hóa đơn GTGT thì có VAT. DO đó vé tầu, vé xe không phải là loại HD trực tiếp, và vẫn được khấu trừ VAT như bình thường
huhu, như thế mình phải nghe ai đây, các bạn làm mình phân vân quá hà!

N

Ngọc Quỳnh

Guest
1/6/06
5
0
0
Cây dao
Chị Tú Anh ơi là chị Tú Anh !!!

Chị Tú nói:
Vé tàu xe, tem bưu chính là hóa đơn trực tiếp, không phải là hóa đơn GTGT, do đó sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.

Chị trả lời vậy thì có chết em không chứ, hichic...
Tại sao Hóa đơn trực tiếp mà BTC hướng dẫn cách tìm ra số thuế trên Vé làm gì ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bộ tài chính hướng dẫn như vậy để: xác định số thuế GTGT đầu ra phải nộp đối với cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp - tức là đối với những cơ sở phát hành ra loại chứng từ đó. Còn công ty bạn, là đơn vị đi mua hàng hóa, dịch vụ thì không cần phải quan tâm cách tính này.

Thêm nữa, bạn ngó cho mình vé tàu, vé xe có ghi dòng chữ "Hóa đơn giá trị gia tăng" đi! Nếu không tìm thấy thì hãy xem quy định tại Điều 10 của Luật thuế GTGT mà mình đã trích dẫn bên dưới.

Mình có hướng dẫn bạn sai đâu mà bạn kêu trời? Phần đúng chưa chắc đã thuộc về số đông!

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
DEAR ALL!
em để ý thế này trên vé tàu cánh ngầm ghi 120.000 bao gồm VAT 5% không biết có giống vé tàu ,xe ko nhĩ! Nhưng em vẫn tính là được khấu trừ
VAT=5714

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Van Giang nói:
huhu, như thế mình phải nghe ai đây, các bạn làm mình phân vân quá hà!

Trời ạ!
Vé tầu xe là loại HD GTGT đặc thù, do đó được phép tính khấu trừ thuế GTGT (5%). bạn đọc lại TT 120 đi. bạn Nguyen tu anh nói là HD trực tiêế là sai rồi
thông thưởng kế toán ít khi tính thuế khấu trừ của vé tầu xe, bởi vì ai mất thời gian vào để tính mấy cái lặt vặt ấy, nó cũng chẳng đáng bao nhiêu đâu.
tốt nhất bạn đưa hết vào chi phí KD trong kỳ.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừ quy định trên đây là:

Ðối với hàng hoá, dịch vụ mua vào là số tiền thuế giá trị gia tăng ghi trên hoá đơn giá trị gia tăng mua hàng hoá dịch vụ.

Ðối với hàng hoá nhập khẩu là số tiền thuế giá trị gia tăng đã nộp ghi trên chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng hàng hoá nhập khẩu.

Ðối với hàng hoá là nông sản, lâm sản, thuỷ sản chưa qua chế biến mua cuả người sản xuất được tính khấu trừ theo tỷ lệ (%) trên giá trị hàng hoá mua vào là giá thực tế mua vào được kê vào bản kê hàng hoá mua vào do cơ quan thuế hướng dẫn.

Ðối với hàng hoá, dịch vụ mua vào là loại có tính đặc thù được dùng loại chứng từ ghi giá thanh toán là giá đã có thuế giá trị gia tăng thì được căn cứ vào chứng từ đó để tính số thuế đầu vào được khấu trừ.

Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào đối với trường hợp hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ không ghi thuế giá trị gia tăng trừ trường hợp hàng hoá, dịch vụ đặc thù được dùng chứng từ ghi giá thanh toán là giá đã có thuế giá trị gia tăng như tem bưu điện, vé xổ số, vé máy bay...

S

Song Huong

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Thôi rồi, vậy các bạn chỉ giúp mình: Trên vé tàu, vé xe:

- Dòng chữ "tiền thuế GTGT" ở đâu?
- Dòng chữ "thuế suất thuế GTGT" ở đâu?

Còn đừng nói rằng, các bạn tự suy ra mức thuế suất đối với loại chứng từ như thế này nhé!

Thêm chút nữa: Hóa đơn đặc thù là loại hóa đơn tự in, được sự cho phép của Bộ tài chính. Hóa đơn đặc thù sẽ có hai loại: hóa đơn giá trị gia tăng (có thuế GTGT được tách riêng ra và hóa đơn trực tiếp (thuế GTGT đã được cộng vào cùng với giá bán của hàng hóa, dịch vụ; thuế GTGT không được tách riêng ra).
Bạn đã nhìn thấy vé tàu xe lần nào chưa?

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Nguyen Tu Anh nói:
Bộ tài chính hướng dẫn như vậy để: xác định số thuế GTGT đầu ra phải nộp đối với cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp - tức là đối với những cơ sở phát hành ra loại chứng từ đó. Còn công ty bạn, là đơn vị đi mua hàng hóa, dịch vụ thì không cần phải quan tâm cách tính này.

Thêm nữa, bạn ngó cho mình vé tàu, vé xe có ghi dòng chữ "Hóa đơn giá trị gia tăng" đi! Nếu không tìm thấy thì hãy xem quy định tại Điều 10 của Luật thuế GTGT mà mình đã trích dẫn bên dưới.

Mình có hướng dẫn bạn sai đâu mà bạn kêu trời? Phần đúng chưa chắc đã thuộc về số đông!

NGUYEN TU ANH oi là NGUYEN TU ANH
bạn chưa bao giờ đi ô tô khách à? bạn chưa bao giờ được cầm cái vé xe, vé tầu à. nó không ghi lù lù cái chữ ' đa bao gồm VAT 5%' thì là cái gì đây?

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Bạn hãy gửi CV tới Tổng cục thuế cho chắc
Chúc bạn thành công!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Chắc Tú Anh quen đi máy bay nên chưa nhìn thấy cái vé tàu hoả, ôtô bao giò
.

Vé vận chuyển hành khách gồm 2 loại :
1- Đối với các đơn vị vận chuyển kê khai thuế theo PP trực tiếp : Vé vận chuyển không có thuế GTGT (giống như hoá đơn đỏ loại trực tiếp thông thường). Không có dòng chữ "Giá vé trên đã bao gồm thuế GTGT.

2- Đối với các đơn vị vận chuyển kê khai thuế theo PP khấu trừ : Trên vé ghi đầy đủ các thông tin : Tên DN, Mã số thuế, số và ký hiệu hoá đơn (vé), và dòng chữ :"Giá vé trên đã bao gồm 5% thuế GTGT', ngày phát hành ...

Ở loại 1, không thể dùng vé để kê khai khấu trừ nhưng loại 2 thì được. Kế toán căn cứ thông tin trên vé, tính ra tiền vận chuyển và Thuế GTGT được khấu trừ để kê khai thuế.
Tú Anh xem thử trên vé có thiếu thông tin gì trên bảng kê 03/GTGT hàng tháng không?

Ở Công ty mình anh em đi công tác bằng tàu hoả, ôtô rất nhiều, hàng tháng vẫn kê khai khấu trừ, Tổng cục thuế vừa vào Quyết toán còn trách là sao không kê luôn mấy hoá đơn trễ hạn nữa :bigok: (Anh em Tết về phép, phải mua vé mấy tháng trước Tết, sau Tết mới đưa chứng từ thanh toán thì trễ hạn so với ngày mua) . Nếu không được khấu trừ thì chắc là ốm đòn quá.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu em có vé tàu, xe chỉ ghi mỗi dòng chữ: "Gồm thuế GTGT + Bảo hiểm + Các dịch vụ phục vụ của DN" hoặc "Đã có thuế GTGT". Mà chẳng ghi thuế suất thuế GTGT là bao nhiêu, tiền thuế GTGT là bao nhiêu thì đưa vào loại 1 hay loại 2 như anh nói?

Viva nói:
dòng chữ :"Giá vé trên đã bao gồm 5% thuế GTGT',

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA