Mua vào có hóa đơn nhưng bán ra không xuất hóa đơn

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15
3,996 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hope pham
    Tham gia ngày
    Mar 2012
    Địa chỉ
    2/2 lý thường kiệt, p15, q11
    Bài gửi
    37
    Post Thanks / Like
    hope pham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 08:17 #1
    Công ty em mua hàng vào thì có hóa đơn, khi bán ra cho khách hàng lẻthì không xuất hóa đơn,vậy thì số hàng không xuất hóa đơn xem như là vẩn còn tồn trong kho công ty,bây giờ công ty em muốn xuất hóa đơn cho lô hàng đó thì xuất như thế nào?xin anh chị cho em biết cách làm.
    Cám ơn các anh chị nhiều!

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 08:27 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hope pham Xem bài
    Công ty em mua hàng vào thì có hóa đơn, khi bán ra cho khách hàng lẻthì không xuất hóa đơn,vậy thì số hàng không xuất hóa đơn xem như là vẩn còn tồn trong kho công ty,bây giờ công ty em muốn xuất hóa đơn cho lô hàng đó thì xuất như thế nào?xin anh chị cho em biết cách làm.
    Cám ơn các anh chị nhiều!
    Do bạn không làm đúng theo hướng dẫn tại điều 16 của thông tư 153/2010 nên còn tồn kho. Bạn đọc kỹ lại điều 16 nhé, bán lẽ không xuất hóa đơn ngay nhưng cuối ngày phải xuất nhé bạn hiền.
    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hope pham
    Tham gia ngày
    Mar 2012
    Địa chỉ
    2/2 lý thường kiệt, p15, q11
    Bài gửi
    37
    Post Thanks / Like
    hope pham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 08:57 #3
    Công ty em bán thẻ game các loại và nhiều loại thẻ khác có chịu thuế GTGT, và bên em nộp thuế theo phương pháp khấu trừ,như vậy là cuối ngày bên em phải lập bảng kê và
    lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày và phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”.
    Nếu mà 1 ngày ít quá có thể để hai ngày lập bảng kê được không anh?

  5. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 09:02 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hope pham Xem bài
    Công ty em bán thẻ game các loại và nhiều loại thẻ khác có chịu thuế GTGT, và bên em nộp thuế theo phương pháp khấu trừ,như vậy là cuối ngày bên em phải lập bảng kê và
    lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày và phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”.
    Nếu mà 1 ngày ít quá có thể để hai ngày lập bảng kê được không anh?
    Không quan trọng là ít hay nhiều em cứ lập bảng kê và cuối ngày xuất 1 cái hóa đơn cho chắc ăn. Vì thông tư quy định vậy rồi mình làm khác đi khi quyết toán cơ quan thuế bắt bẽ thì DN chỉ có thua thiệt thôi.
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Yennamthien
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    153
    Post Thanks / Like
    Yennamthien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 09:02 #5
    Có thể tuỳ theo tình hình kinh doanh của mình.

  7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hope pham
    Tham gia ngày
    Mar 2012
    Địa chỉ
    2/2 lý thường kiệt, p15, q11
    Bài gửi
    37
    Post Thanks / Like
    hope pham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 09:14 #6
    Em có nói giải thích với sếp như vậy, nhưng sếp nói làm như vậy thì không có lời, vì mình chịu thuế đầu vào rồi mà kê khai như vậy thì không lấy lại được tiền thuế,anh có cách làm nào khác không ạ?em mới làm kế toán nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều mong anh giúp đỡ.

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vanthanhtam
    Tham gia ngày
    May 2010
    Địa chỉ
    Tuy Hoa
    Bài gửi
    1,361
    Post Thanks / Like
    vanthanhtam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 09:19 #7
    Thông tư 153 : điểu 16 quy định
    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.
    Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này). trơừng hợp bạn xúât hàng bán nhưng chưa lập hoá đơn, thì tháng kê khai thuế hiện tại bạn phải xuất hoá đơn tên những người bạn đã bán, ghi người mua không lấy hoá đơn lưu tại cùi kê khai thuế bình thường miễn sao hàng hết không còn tồn kho, không được xuất chung một hoá đơn theo thông tư 153 xuất như thế sẽ bị phạt đó

    Lập bảng kê bán lẻ mẫu số 5.7 nhưng mỗi lần bán không quá 200.000, một hay hai ngày lên bảng kê, ngày nào xuất hoá đơn GTGT ghi bảng kê theo ngày đó

  9. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 09:25 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hope pham Xem bài
    Em có nói giải thích với sếp như vậy, nhưng sếp nói làm như vậy thì không có lời, vì mình chịu thuế đầu vào rồi mà kê khai như vậy thì không lấy lại được tiền thuế,anh có cách làm nào khác không ạ?em mới làm kế toán nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều mong anh giúp đỡ.
    Anh chỉ tư vấn làm sao để tuân thủ theo pháp luật thôi em, mọi hướng dẫn luồn, lách luật em nên pm riêng vì không nói ở đây được.
    thân mến!
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  10. Never stop dreaming Hình đại diện của quynhhuong0291
    Tham gia ngày
    Apr 2011
    Địa chỉ
    Miền đất nam bộ đặc sản trái cây 4 mùa
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    1,529
    Post Thanks / Like
    quynhhuong0291 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 09:54 #9
    Bạn ơi
    _Bạn hỏi sếp bạn xem có cty nào mua vào (lấy hóa đơn) sau đó để đó nhìn chơi (vì ko xuất hóa đơn bán ra thì bên thuế họ sẽ hiểu như vậy)
    _Thuế gtgt đầu vào sẽ được lấy lại (khấu trừ), khi bạn xuất hóa đơn đầu ra.
    _ Mặc dù khi bán k/hàng ko yêu cầu lấy hóa đơn, nhưng bạn vẫn phải viết hóa đơn cho những mặt hàng này, đó là quy định của bên thuế mà, tốt nhất là viết mỗi ngày cho dể theo dỏi.Thân

  11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ngothanh8286
    Tham gia ngày
    Oct 2011
    Địa chỉ
    hcm
    Bài gửi
    150
    Post Thanks / Like
    ngothanh8286 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-05-2012, 10:17 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hope pham Xem bài
    Em có nói giải thích với sếp như vậy, nhưng sếp nói làm như vậy thì không có lời, vì mình chịu thuế đầu vào rồi mà kê khai như vậy thì không lấy lại được tiền thuế,anh có cách làm nào khác không ạ?em mới làm kế toán nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều mong anh giúp đỡ.
    Khi Cty Bạn bán hàng thỉ giá bán đã bao gòm thuế đầu ra rùi sao lại không lấy được tiền thuế chứ.
    Nếu bạn không xuất HD là Cty bạn trốn thuế đó hiiiiiiiiiiiiiiiiiiii


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

có hoá đơn đầu vào nhưng xuất ít hoá đơn đầu ra

Khach hang mua 1 mat hang yeu cau xuat 2 hoa don

có hoá đơn đầu vào nhưng ít xuất hoá đơn đầu ra

Gia cong hang hoa tu cong ty khac phai viet hoa don dau ra nhu the nao