Mua vào có hóa đơn nhưng bán ra không xuất hóa đơn

• Thread starter hope pham
  • Ngày gửi
H

hope pham

Sơ cấp
Công ty em mua hàng vào thì có hóa đơn, khi bán ra cho khách hàng lẻthì không xuất hóa đơn,vậy thì số hàng không xuất hóa đơn xem như là vẩn còn tồn trong kho công ty,bây giờ công ty em muốn xuất hóa đơn cho lô hàng đó thì xuất như thế nào?xin anh chị cho em biết cách làm.
Cám ơn các anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Mua vào có hóa đơn nhưng bán ra không xuất hóa đơn

Công ty em mua hàng vào thì có hóa đơn, khi bán ra cho khách hàng lẻthì không xuất hóa đơn,vậy thì số hàng không xuất hóa đơn xem như là vẩn còn tồn trong kho công ty,bây giờ công ty em muốn xuất hóa đơn cho lô hàng đó thì xuất như thế nào?xin anh chị cho em biết cách làm.
Cám ơn các anh chị nhiều!

Do bạn không làm đúng theo hướng dẫn tại điều 16 của thông tư 153/2010 nên còn tồn kho. Bạn đọc kỹ lại điều 16 nhé, bán lẽ không xuất hóa đơn ngay nhưng cuối ngày phải xuất nhé bạn hiền.
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.

H

hope pham

Sơ cấp

Công ty em bán thẻ game các loại và nhiều loại thẻ khác có chịu thuế GTGT, và bên em nộp thuế theo phương pháp khấu trừ,như vậy là cuối ngày bên em phải lập bảng kê và
lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày và phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”.
Nếu mà 1 ngày ít quá có thể để hai ngày lập bảng kê được không anh?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Công ty em bán thẻ game các loại và nhiều loại thẻ khác có chịu thuế GTGT, và bên em nộp thuế theo phương pháp khấu trừ,như vậy là cuối ngày bên em phải lập bảng kê và
lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày và phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”.
Nếu mà 1 ngày ít quá có thể để hai ngày lập bảng kê được không anh?

Không quan trọng là ít hay nhiều em cứ lập bảng kê và cuối ngày xuất 1 cái hóa đơn cho chắc ăn. Vì thông tư quy định vậy rồi mình làm khác đi khi quyết toán cơ quan thuế bắt bẽ thì DN chỉ có thua thiệt thôi.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội

Có thể tuỳ theo tình hình kinh doanh của mình.

H

hope pham

Sơ cấp

Em có nói giải thích với sếp như vậy, nhưng sếp nói làm như vậy thì không có lời, vì mình chịu thuế đầu vào rồi mà kê khai như vậy thì không lấy lại được tiền thuế,anh có cách làm nào khác không ạ?em mới làm kế toán nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều mong anh giúp đỡ.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Thông tư 153 : điểu 16 quy định
1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.
Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này). trơừng hợp bạn xúât hàng bán nhưng chưa lập hoá đơn, thì tháng kê khai thuế hiện tại bạn phải xuất hoá đơn tên những người bạn đã bán, ghi người mua không lấy hoá đơn lưu tại cùi kê khai thuế bình thường miễn sao hàng hết không còn tồn kho, không được xuất chung một hoá đơn theo thông tư 153 xuất như thế sẽ bị phạt đó

Lập bảng kê bán lẻ mẫu số 5.7 nhưng mỗi lần bán không quá 200.000, một hay hai ngày lên bảng kê, ngày nào xuất hoá đơn GTGT ghi bảng kê theo ngày đó

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em có nói giải thích với sếp như vậy, nhưng sếp nói làm như vậy thì không có lời, vì mình chịu thuế đầu vào rồi mà kê khai như vậy thì không lấy lại được tiền thuế,anh có cách làm nào khác không ạ?em mới làm kế toán nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều mong anh giúp đỡ.
Anh chỉ tư vấn làm sao để tuân thủ theo pháp luật thôi em, mọi hướng dẫn luồn, lách luật em nên pm riêng vì không nói ở đây được.
thân mến!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn ơi
_Bạn hỏi sếp bạn xem có cty nào mua vào (lấy hóa đơn) sau đó để đó nhìn chơi (vì ko xuất hóa đơn bán ra thì bên thuế họ sẽ hiểu như vậy)
_Thuế gtgt đầu vào sẽ được lấy lại (khấu trừ), khi bạn xuất hóa đơn đầu ra.
_ Mặc dù khi bán k/hàng ko yêu cầu lấy hóa đơn, nhưng bạn vẫn phải viết hóa đơn cho những mặt hàng này, đó là quy định của bên thuế mà, tốt nhất là viết mỗi ngày cho dể theo dỏi.Thân

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Khi Cty Bạn bán hàng thỉ giá bán đã bao gòm thuế đầu ra rùi sao lại không lấy được tiền thuế chứ.
Nếu bạn không xuất HD là Cty bạn trốn thuế đó hiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

P

phananhvu

Sơ cấp
10/1/11
5
0
0
40
ha nội

Bạn quynhhuong0291 ơi! thuế chỉ là một cơ quan thực thi pháp luật trong lĩnh vực thuế, họ không phải là cơ quan ban hành luật vì vậy họ không có quyền quy định những vấn đề liên quan đến chính sách pháp luật thuế được. Họ chỉ thực hiện theo những gì Quốc hội, chính phủ và Bộ tài chính đã ban hành thôi.
Còn bạn hope pham thân mến, bạn không phải giải thích gì nhiều với giám đốc đâu, bạn chỉ cần nói hoặc anh/chị xuất hóa đơn theo quy định hoặc sau này a/c nộp gấp nhiều lần so với số thuế hiện tại, với lại a/c không cần phải thuê kế toán làm gì cho tốn chi phí.
Chúc bạn thành công

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Xuất hoá đơn là việc phải làm theo quy định, nhưng công ty tư nhân nào cũng muốn giảm thiểu hoá đơn đầu ra.

Bạn có thể không xuất hoá đơn nhưng nên tìm hiểu về nó (việc này cũng không đơn giản và nói một vài câu là xong đâu vì nó liên quan tới thuế và "ăn phạt"). Giám đốc đã không muốn xuất hoá đơn thì bạn nên làm theo (đó là ý kiến cá nhân của những người làm thuê thôi nhá !). Như bên mình giám đốc còn muốn cố gắng hết sức thoả thuận việc khách hàng không lấy hoá đơn !

T

tuyenhy

Sơ cấp
29/3/12
9
0
0
36
Hưng Yên

làm như vậy cũng ok mà.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình đọc các ý trên, có bạn khẳng định ko xuất hđ cũng OK, có bạn lại lưỡng lự có thể ko xuất hđ...., theo mình chỉ đúng khi bạn ko lấy hđ đầu vào, tức là bạn mua hàng trôi nổi, rồi bán trốn thuế thôi. Thân

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Xuất hoá đơn là việc phải làm theo quy định, nhưng Các ông chủ nào cũng muốn giảm thiểu hoá đơn đầu ra.
Giảm thiểu phần dư chứ cứ cố giảm thiểu cho nó âm luôn là bị phạt đấy.Tối thiểu nhất cũng xuất hóa đơn bù đủ mọi chi phí phát sinh + Thuế.còn phần sau đó thì giảm xuất HD thế nào cho nó hợp lý với hàng tồn kho.
Chứ các anh thuế bắt lỗi ghê lắm. Cái gì chưa chắc thì cứ theo quy định mà làm bạn à.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA