Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

• Thread starter selfacting
  • Ngày gửi
selfacting

selfacting

cho đời chút ơn
30/1/08
127
2
18
Hải Châu - Đà Nẵng
Thân chào các anh/chị!

Tình hình là em đọc lại thông tư 06 hướng dẫn thuế GTGT thấy rằng: Trong này không còn quy định thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào để được khấu trừ. Vậy bây giờ ta nên hiểu là kê khai lúc nào cũng được? Hay là hoá đơn tháng nào kê khai tháng đó?

Các anh/chị hiểu theo cách nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào?

Chào bạn,
vẫn áp dụng thời hạn 6 tháng nhé.
good luck

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Thân chào các anh/chị!

Tình hình là em đọc lại thông tư 06 hướng dẫn thuế GTGT thấy rằng: Trong này không còn quy định thời hạn kê khai hoá đơn đầu vào để được khấu trừ. Vậy bây giờ ta nên hiểu là kê khai lúc nào cũng được? Hay là hoá đơn tháng nào kê khai tháng đó?

Các anh/chị hiểu theo cách nào?
Có quy định nè bạn hiền, xem khoản 7 Điều 14 Chương III
7. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.
a) Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn bỏ sót, trừ trường hợp hướng dẫn tại điểm b khoản này.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Hoá đơn đầu vào được kê khai 6 tháng

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Mình có vấn đề này hỏi cả nhà, mình có hóa đơn đầu vào tháng 7 nhưng hạn thanh toán là tháng 7, mà tháng 7 mình mới thanh toán được 50% còn nợ lại 50%, vậy hóa đơn đó mình cứ kê khai hay là để tháng sau mình kê khai

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Mình có vấn đề này hỏi cả nhà, mình có hóa đơn đầu vào tháng 7 nhưng hạn thanh toán là tháng 7, mà tháng 7 mình mới thanh toán được 50% còn nợ lại 50%, vậy hóa đơn đó mình cứ kê khai hay là để tháng sau mình kê khai
Khi nào thanh toán thì kê khai bạn nhé.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Theo thông tư 06/2012/TT-BTC qui định như sau:
c) Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng, cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.
Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Sau khi cơ sở kinh doanh đã điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ tương ứng với giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, cơ sở kinh doanh mới có được chứng từ chứng minh việc thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh được khai bổ sung.
Vì thế bạn vẫn cứ kê khai tháng 7 bình thường nhé

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn bạn Cẩm Hà nhé, như mình đã nói ở trên nếu đúng ra là bên mình phải thanh toán 100% giá trị đó trong tháng 7 theo như HĐ nhưng mà bên mình mới thanh toán được 50%, mà bên đối tác họ đã xuất hóa đơn tháng 7 do vậy mình vẫn băn khoăn là để lúc nào thanh toán hết thì kê khai hóa đơn đó

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cảm ơn bạn Cẩm Hà nhé, như mình đã nói ở trên nếu đúng ra là bên mình phải thanh toán 100% giá trị đó trong tháng 7 theo như HĐ nhưng mà bên mình mới thanh toán được 50%, mà bên đối tác họ đã xuất hóa đơn tháng 7 do vậy mình vẫn băn khoăn là để lúc nào thanh toán hết thì kê khai hóa đơn đó
Đối chiều với nội dung VB Cẩm Hà đã trích dẫn, trường hợp của bạn (giá trị hóa đơn trên 20tr) có những cách giải quyết sau:
1/ Tháng 07 này kê khai GTGT tương ứng với phần đã thanh toán (50%), 50% còn lại khi nào có chứng từ thanh toán đủ thì khai bổ sung.
2/ Chờ khi nào thanh toán đủ 100% giá trị hóa đơn bằng chứng từ NH rồi bạn hãy kê khai, miễn ko quá 6 tháng (bạn thích p/a này đúng ko)
3/ Chỉnh sửa HĐ / làm thêm PL HĐồng thay đổi điều khoản thanh toán, mục đích là kéo dài thời hạn thanh toán đến ngày bạn dự kiến chi tiền, và nhớ ý này "ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào"

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn bạn chắc mình làm theo phương án 2 như gợi ý của bạn,

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Cảm ơn bạn chắc mình làm theo phương án 2 như gợi ý của bạn,

HÌ. Nếu Thuế GTGT của bạn vẫn còn được khấu trừ nhiều thì bạn gác hóa đơn lên chưa kê khai cũng hỏng sao. Tuy nhiên lưu ý thời hạn 6 tháng. Trước mình cũng đã gặp một trường hợp kt chờ thanh toán đủ rồi kê khai cho lành, cuối cùng thanh toán thì nhớ vì khách hàng réo liên tục còn hóa đơn thì ... quên. Đến khi bạn ấy nhớ ra thì đã quá hạn kê khai

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Bạn vẫn kê khai vào tháng 07 và có thể làm 01 trong 02 trường hợp sau:
+ Nếu hoá đơn quá hạn thanh toán thị bạn có thể làm thêm PL HD
+ Khi quá hạn thanh toán mà chưa thanh toán hết thì số thuế GTGT còn lại không được khấu trừ bạn phải đưa xuống chi phí. Khi thanh toán xong thì bạn báo tăng số thuế để được khấu trừ tiếp
Khuyến khích làm TH01.

S

sonuq215

Nhận làm báo cáo thuế
9/12/10
2
0
1
36
Hà Nội

Có quy định nè bạn hiền, xem khoản 7 Điều 14 Chương III
Cho mình hỏi nếu quá 6 tháng, hóa đơn có phải kê khai trên HTKK không?
Nếu kê khai thì cho mục nào?
Thanks!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cho mình hỏi nếu quá 6 tháng, hóa đơn có phải kê khai trên HTKK không?
Nếu kê khai thì cho mục nào?
Thanks!
Vẫn kê khai nhé bạn, kê vào mục 2

Dòng chỉ tiêu 2 “HHDV không đủ điều kiện khấu trừ”:
- Toàn bộ hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế của HHDV không đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT theo hướng dẫn tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế.
Ví dụ:
+ Các hoá đơn, chứng từ, biên lại nộp thuế phát sinh quá 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ.
+ Các hoá đơn GTGT mua hàng hoá có giá trị trên 20 triệu đồng nhưng thanh toán bằng tiền mặt.
...

T

TNAWHC

Guest
23/8/10
4
0
0
Hà Nội

cho mình hỏi ké 1 chút.
Mình có 1 hóa đơn VAT đầu vào ngày 27/04/2012 nhưng do sơ suất nên quên chưa kê khai vào ký thuế tháng 10/2012.
Vậy hóa đơn này còn được kê khai bổ sung tháng 10/2012 trong kỳ thuế 11/2012 này không

Cảm ơn mọi người :)

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

cho mình hỏi ké 1 chút.
Mình có 1 hóa đơn VAT đầu vào ngày 27/04/2012 nhưng do sơ suất nên quên chưa kê khai vào ký thuế tháng 10/2012.
Vậy hóa đơn này còn được kê khai bổ sung tháng 10/2012 trong kỳ thuế 11/2012 này không

Cảm ơn mọi người :)
Vẫn kê khai nhé bạn, nhưng nhớ là kê vào mục 2. không đủ điều kiện khấu trừ vì quá hạn 6 tháng.
(kể cả nếu tháng kỳ kê khai thuế 10/2012 bạn kê khai (hạn nộp là 20/11/2012) cũng hết hạn rồi)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA