Cần giúp thủ tục pháp lý thuế đối với doanh nghiệp mới thành lập năm 2012

• Thread starter violetviet312
  • Ngày gửi
V

violetviet312

Sơ cấp
24/5/12
18
0
0
37
cẩm phả quảng ninh
Em mới nhận làm báo cáo thuế cho cty chuyên về cung cấp dịch vụ thẩm mỹ...cty mới chỉ hoàn thành xong việc lấy giấy phép đăng ký kinh doanh ngày 05/05/2012..nhưng hiện giờ cty vẫn chưa chính thức hoạt động chưa có phát sinh các nghiệp vụ thì việc nộp hồ sơ quản lý thuế ban đầu và nộp thuế môn bài bao gồm những giấy tờ gì..(sang tháng 7 mới hoạt động)

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: cần giúp thủ tục pháp lý thuế đối với doanh nghiệp mới thành lập năm 2012

Em mới nhận làm báo cáo thuế cho cty chuyên về cung cấp dịch vụ thẩm mỹ...cty mới chỉ hoàn thành xong việc lấy giấy phép đăng ký kinh doanh ngày 05/05/2012..nhưng hiện giờ cty vẫn chưa chính thức hoạt động chưa có phát sinh các nghiệp vụ thì việc nộp hồ sơ quản lý thuế ban đầu và nộp thuế môn bài bao gồm những giấy tờ gì..(sang tháng 7 mới hoạt động)

1 Về Hồ sơ thuế ban đầu bạn chuẩn bị những giấy tờ chính sau;
-Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bản sao y có công chứng
-Quyết định bổ nhiệm Tổng giám đốc hay Giám đốc
-Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng hay người phụ trách kế toán
-CMND bản sao y có công chứng của Giám đốc và Kế toán
-Phiếu chuyển quản lý thuế của Cục thuế
-Và các thông tin về kế toán mà doanh nghiệp lựa chọn
-....
Lưu ý : mang theo bản chính để đối chiếu khi cần.
2. Thuế môn bài thì làm tờ khai + nộp tiền là xong.

• Like
Reactions: phanguyen1402
V

violetviet312

Sơ cấp
24/5/12
18
0
0
37
cẩm phả quảng ninh
Ðề: cần giúp thủ tục pháp lý thuế đối với doanh nghiệp mới thành lập năm 2012

Phù...em vừa nộp hồ sơ về xong. Theo lời bác mrvanthuc em chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ...Nhưng ra đến bộ phận 1 cửa thì họ chỉ lấy 1 bản giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, 2 bản tờ khai thuế môn bài, họ giữ lại 1 bản còn 1 bản đóng dấu tiếp nhận hồ sơ rùi bảo em ra ngân hàng nộp thuế môn bài thế là xong ko cần phải quay lại nữa...mọi việc diễn ra chưa đầy 5p'...khiến em bỗng dưng hoang mang

D

dunghienlinh

Trung cấp
Ðề: Cần giúp thủ tục pháp lý thuế đối với doanh nghiệp mới thành lập năm 2012

Bạn cần cất giữ tờ khai thuế môn bài mẫu 01/MBAI và giấy nộp tiền vào NSNN cẩn thận nhé. Nếu bạn thất lạc những giấy tờ đó sau này QL thuế hỏi đến bạn sẽ bị coi là chưa nộp và chịu phạt tương đối nặng đấy nhé. Vấn đề là bạn đăng ở ngoài Bắc hay trong nam ma mrvanthuc đang ở TP HCM vậy lần sau khi có câu hỏi nào bạn nên nói rõ bạn thuộc chi cục thuế nào quản lý và ở đâu? khi đó sẽ có người hỗ trợ bạn đúng và chắc chắn hơn.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Phù...em vừa nộp hồ sơ về xong. Theo lời bác mrvanthuc em chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ...Nhưng ra đến bộ phận 1 cửa thì họ chỉ lấy 1 bản giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, 2 bản tờ khai thuế môn bài, họ giữ lại 1 bản còn 1 bản đóng dấu tiếp nhận hồ sơ rùi bảo em ra ngân hàng nộp thuế môn bài thế là xong ko cần phải quay lại nữa...mọi việc diễn ra chưa đầy 5p'...khiến em bỗng dưng hoang mang
Không có gì phải hoàng mang cả, những giấy tờ đó là quy định chung. Thường sẽ có biên bản làm việc ban đầu giữa Cơ quan thuế và DN. nhưng thuế chỉ nhận như bạn nói thì kể từ ngày nộp bạn tiến hành khai báo thuế làm sổ sách kế toán theo quy định là ok rồi.
thân!

Bạn cần cất giữ tờ khai thuế môn bài mẫu 01/MBAI và giấy nộp tiền vào NSNN cẩn thận nhé. Nếu bạn thất lạc những giấy tờ đó sau này QL thuế hỏi đến bạn sẽ bị coi là chưa nộp và chịu phạt tương đối nặng đấy nhé. Vấn đề là bạn đăng ở ngoài Bắc hay trong nam ma mrvanthuc đang ở TP HCM vậy lần sau khi có câu hỏi nào bạn nên nói rõ bạn thuộc chi cục thuế nào quản lý và ở đâu? khi đó sẽ có người hỗ trợ bạn đúng và chắc chắn hơn.

Ngoài Bắc hay Trong Nam cũng thế thôi bạn, mình Dân Bắc nhưng làm việc trong Nam

M

misonim85

Sơ cấp
18/11/09
4
0
0
Ha Noi

công ty em mới thành lập và nhận đkkd hôm 5/6/2012. Vì công ty rất nhỏ nên em định tự làm các thủ tục thuế ban đầu. Địa chỉ kinh doanh là ở Quận Thanh Xuân. Em được hướng dẫn noppj các giấy tờ sau
- Nộp mẫu 08
- Nộp thuế môn bài
- nộp tờ khai môn bài
- Đặt in hoá đơn
- thông báo phát hành hoá đơn
Cho em hỏi mẫu 08 là gì ạ, thông báo phát hành hoá đơn là như thế nào? Sau khi nộp thuế môn bài em cần phải làm gì không ? Khi đi nộp thì em cần mang theo những gì???

Cám ơn mọi người trước.

S

sunflowerlonely

Sơ cấp
24/9/09
11
0
1
Ha noi

Theo như bạn violetviet312 thì chỉ phải chuẩn bị:
+ Bản sao giấy ĐKKD
+ 2 bản tờ khai thuế môn bài
Đến địa chỉ 1 cửa nộp và ra ngân hàng nộp tiền thuế môn bài là xong đúng ko?
Mình cũng đang phải làm cho 1 công ty mới thành lập được mấy ngày, mới chỉ xong ĐKKD và bây giờ là lần đầu tiên làm việc với cơ quan thuế chi cục cầu giấy, không biết có bị hạnh họe gì không đây!
Ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với nhé

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Theo như bạn violetviet312 thì chỉ phải chuẩn bị:
+ Bản sao giấy ĐKKD
+ 2 bản tờ khai thuế môn bài
Đến địa chỉ 1 cửa nộp và ra ngân hàng nộp tiền thuế môn bài là xong đúng ko?
Mình cũng đang phải làm cho 1 công ty mới thành lập được mấy ngày, mới chỉ xong ĐKKD và bây giờ là lần đầu tiên làm việc với cơ quan thuế chi cục cầu giấy, không biết có bị hạnh họe gì không đây!
Ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với nhé

Cầu Giấy cũng thế thôi. Không khác gì đâu bạn.
+ Bản sao giấy ĐKKD
+ 2 bản tờ khai thuế môn bài sau đó nộp tiền thuế môn bài.

S

sunflowerlonely

Sơ cấp
24/9/09
11
0
1
Ha noi

Ok cảm ơn bạn, hôm nay cũng thử lượn qua đó, ôi da hình như chi cục cầu giấy chưa kê khai thuế qua mạng hay sao mà nhiều người ngồi xếp hàng chờ đến phiên nộp báo cáo tháng 6 thế ko biết? Mình đành lượn về chờ đến hết 20 này đi nộp cho an nhàn, chứ thấy thứ tự các bạn đag cầm trên tay toàn là 100 trờ lên, mà mới có 8h sáng!nên đành ngậm ngùi quay về thui, hic hãi quá

P

pconcord

Cao cấp
17/2/09
230
1
0
39
nghệ an

Bình thường mà, lên chi cục thuế Hai Bà Trưng còn sợ hơn, người nộp thì đông mà người làm việc bên cơ quan thuế thì chậm.

E

endy9X

Sơ cấp
8/10/12
25
0
0
Vinh long

hjc công ty e cũng mới thành lập. chỉ mới có nộp mỗi cái tờ khai thuế môn bài. h giám đốc kêu e khai báo thuế GTGT tháng 9 với TNDN quý 3. vậy e cần làm gì? hiện công ty vẫn chưa làm thủ tục gì với thuế và sở lao động và thương binh xã hội hết. đăng ký bảng lương thang lương gì gì đó cũng chưa nữa. nếu em đi nộp ngta có bắt bẻ và phạt vì tội ko nộp thuế tháng 8 ko ( cty e mới thành lập ngày/08/2012). hiện công ty em vẫn chưa phát sinh doanh thu nhưng mà có chi phí @@. em có nghe nói chỉ có doanh nghiệp nhà nước mới cần thang bảng lương còn tư nhân thì khỏi chỉ cần HĐLĐ là đủ. vậy em nên làm gì? e nghe nói lại cơ quan thuế hỏi ngta sẽ hướng dẫn thủ tục nhưng vì tháng 8 chưa khai báo thuế chưa đặt in hóa đơn chưa làm gì hết nên lại đó e cũng sợ ngta hỏi rồi phạt cái e bị giám đốc đuổi việc, h em ko biết làm gì nữa. mong mọi người giúp đỡ, hjc em đường nào cũng khó, vậy em phải làm sao đây ạ? thủ tục nào trước thủ tục nào sao ạ?

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi

hjc công ty e cũng mới thành lập. chỉ mới có nộp mỗi cái tờ khai thuế môn bài. h giám đốc kêu e khai báo thuế GTGT tháng 9 với TNDN quý 3. vậy e cần làm gì? hiện công ty vẫn chưa làm thủ tục gì với thuế và sở lao động và thương binh xã hội hết. đăng ký bảng lương thang lương gì gì đó cũng chưa nữa. nếu em đi nộp ngta có bắt bẻ và phạt vì tội ko nộp thuế tháng 8 ko ( cty e mới thành lập ngày/08/2012). hiện công ty em vẫn chưa phát sinh doanh thu nhưng mà có chi phí @@. em có nghe nói chỉ có doanh nghiệp nhà nước mới cần thang bảng lương còn tư nhân thì khỏi chỉ cần HĐLĐ là đủ. vậy em nên làm gì? e nghe nói lại cơ quan thuế hỏi ngta sẽ hướng dẫn thủ tục nhưng vì tháng 8 chưa khai báo thuế chưa đặt in hóa đơn chưa làm gì hết nên lại đó e cũng sợ ngta hỏi rồi phạt cái e bị giám đốc đuổi việc, h em ko biết làm gì nữa. mong mọi người giúp đỡ, hjc em đường nào cũng khó, vậy em phải làm sao đây ạ? thủ tục nào trước thủ tục nào sao ạ?
Bạn nghĩ bình tĩnh đi. Ko có gì phải sợ đâu.Công ty bạn thành lập tháng 8. Đến tháng 9 thì phát sinh nghiệp vụ đầu vào nên sếp bạn bảo bạn làm tờ khai tháng 9 là đúng rồi. Thuế TNDN vì chưa có đầu ra nên DN bạn bị âm. Ko phải nộp thuế. Bạn chỉ hỏi xếp rằng xếp đã ngắm chỗ nào đặp in hoá đơn chưa để em còn thông báo phát hành hoá đơn. Nếu phát hành từ tháng 10 thì sang tháng 01/2013 bạn làm tờ Báo cáo sử dụng hoá đơn quý IV.
Còn gì nữa thì ai có kinh nghiện chia sẻ cùng. Vì mình làm kế toán công ty nhỏ. Ko được va chạm nhiều mà

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

hiện tại em cũng đang làm cho 1 cty mới thành lập, cty em được cấp giấy ĐKKD ngày 20/09/2012 tháng vừa rùi em cũng đã nộp tờ khai thuế môn bài,bản sao giấy chứng nhận ĐKKD, nộp thuế môn bài và tờ khai thuế GTGT, công ty em cũng đã đặt in hóa đơn rùi hôm nay thì lấy được vậy giờ em sẽ làm thông báo phát hành hóa đơn để gửi chi cục thuế và làm nốt tờ khai thuế TNDN tạm tính là xong thui hay em còn thiếu những thủ tục gì nữa ko ạ?
Em mới làm lần đầu cho doanh nghiệp mới thành lập nên ko hiểu lắm mong anh chị giúp đỡ em nhé.
Cám ơn anh chị nhiều nhiều.:thanx:

L

lamoanh218

Guest
26/5/11
4
0
0
Hà Nội

Mọi người cũng cho mình hỏi ké, Cty mình thành lập T8/12 mình cũng nộp thuế môn bài rồi, kê khai thuế GTGT T8, T9, thuế TNDN tạm tính quý 3 rồi. Nhưng bên mình chưa có nhu cầu xuất hóa đơn nên chưa đăng ký đặt mua hóa đơn, cũng không thấy bên thuế hỏi han gì vì mình thấy khi đăng ký mua hóa đơn bên thuế mới cử người đến cơ sở mình kiểm tra. Vậy thời gian phải mua hóa đơn là bao lâu và còn có thủ tục gì khác nữa không? Thanks mọi người!

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Mọi người cũng cho mình hỏi ké, Cty mình thành lập T8/12 mình cũng nộp thuế môn bài rồi, kê khai thuế GTGT T8, T9, thuế TNDN tạm tính quý 3 rồi. Nhưng bên mình chưa có nhu cầu xuất hóa đơn nên chưa đăng ký đặt mua hóa đơn, cũng không thấy bên thuế hỏi han gì vì mình thấy khi đăng ký mua hóa đơn bên thuế mới cử người đến cơ sở mình kiểm tra. Vậy thời gian phải mua hóa đơn là bao lâu và còn có thủ tục gì khác nữa không? Thanks mọi người!
Giờ cơ quan thuế người ta ko bán hóa đơn cho mình nữa đâu mà doanh nghiệp sẽ phải tự đặt in hóa đơn, sau khi mình đặt in xong thì phải làm thông báo phát hành hóa đơn để gửi cho cơ quan thuế

H

Hoa nang

Sơ cấp
18/1/07
15
0
1
TP.HCM

Vậy nếu doanh nghiệp thành lập nhưng chưa phát sinh doanh thu, đang trong giai đoạn chuẩn, bị thì có bắt buộc phải đặt in hóa đơn không vậy cả nhà?
Và nếu trong giai đoạn ban đầu chưa phát sinh doanh thu DN không đặt in hóa đơn thì có bị phạt không? Ai giúp mình với nhé. Tks.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Vậy nếu doanh nghiệp thành lập nhưng chưa phát sinh doanh thu, đang trong giai đoạn chuẩn, bị thì có bắt buộc phải đặt in hóa đơn không vậy cả nhà?
=> ko bắt buộc nhé bạn
Và nếu trong giai đoạn ban đầu chưa phát sinh doanh thu DN không đặt in hóa đơn thì có bị phạt không? Ai giúp mình với nhé. Tks.
=> ko có qui định bắt buộc => ko phạt.

H

havungochue

Sơ cấp
30/3/09
21
1
3
36
hcm
Mình mới thành lập doanh nghiệp, chi cục thuế Cầu giấy mọi người ạ, hôm nay lên hỏi thủ tục đăng ký thuế như nào họ chỉ sang hết tầng nọ nhà kia rồi cuối cùng chỉ bảo mình mỗi câu là nộp tờ khai thuế môn bài+ nộp thuế môn bài+ nộp mẫu 06+ nộp mẫu 08.
Cho mình hỏi thủ tục như vậy đã đầy đủ chưa nhỉ? còn đăng ký sổ sách kế toán, hình thức hạch toán, ... thì như nào?? mình hỏi mà mấy ng trên ấy cứ ngơ ngơ rồi bảo lúc đăng ký thành lập doanh nghiệp với bên sở kế hoạch đã có rồi nhưng mình là người làm giấy tờ khi thành lập có thấy đăng ký thuế gì đâu?? cán bộ ở đó làm mình hoang mang quá, ai biết trả lời giúp mình với ạ??

• Like
Reactions: thuythanhthanh
T

thuythanhthanh

Guest
Mình mới thành lập doanh nghiệp, chi cục thuế Cầu giấy mọi người ạ, hôm nay lên hỏi thủ tục đăng ký thuế như nào họ chỉ sang hết tầng nọ nhà kia rồi cuối cùng chỉ bảo mình mỗi câu là nộp tờ khai thuế môn bài+ nộp thuế môn bài+ nộp mẫu 06+ nộp mẫu 08.
Cho mình hỏi thủ tục như vậy đã đầy đủ chưa nhỉ? còn đăng ký sổ sách kế toán, hình thức hạch toán, ... thì như nào?? mình hỏi mà mấy ng trên ấy cứ ngơ ngơ rồi bảo lúc đăng ký thành lập doanh nghiệp với bên sở kế hoạch đã có rồi nhưng mình là người làm giấy tờ khi thành lập có thấy đăng ký thuế gì đâu?? cán bộ ở đó làm mình hoang mang quá, ai biết trả lời giúp mình với ạ??
Từ 1/1/2010 thì giấy đăng ký doanh nghiệp với đăng ký thuế gộp lại làm một. Mã số doanh nghiệp là mã số thuế, tức là bạn không phải đăng ký thuế nữa. Giờ chỉ khai thuế môn bài và nộp thuế môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng thành lập doanh nghiệp. Nộp tờ khai thuế GTGT cho tháng thành lập doanh nghiệp kể cả không phát sinh cũng nộp, chậm nhất là ngày 20 của tháng sau. Khi bạn mở tài khoản của doanh nghiệp thì sau khi mở phải nộp mẫu 08 -mst thông tư 156 (mẫu thay đổi, bổ sung đăng ký thuế) trong vòng 10 ngày kể từ ngày phát sinh. Nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp theo quý. Mẫu 06 là mẫu đăng ký áp dụng phương pháp tính thuế gtgt

H

havungochue

Sơ cấp
30/3/09
21
1
3
36
hcm
Từ 1/1/2010 thì giấy đăng ký doanh nghiệp với đăng ký thuế gộp lại làm một. Mã số doanh nghiệp là mã số thuế, tức là bạn không phải đăng ký thuế nữa. Giờ chỉ khai thuế môn bài và nộp thuế môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng thành lập doanh nghiệp. Nộp tờ khai thuế GTGT cho tháng thành lập doanh nghiệp kể cả không phát sinh cũng nộp, chậm nhất là ngày 20 của tháng sau. Khi bạn mở tài khoản của doanh nghiệp thì sau khi mở phải nộp mẫu 08 -mst thông tư 156 (mẫu thay đổi, bổ sung đăng ký thuế) trong vòng 10 ngày kể từ ngày phát sinh. Nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp theo quý. Mẫu 06 là mẫu đăng ký áp dụng phương pháp tính thuế gtgt
Cám ơn bạn, vậy còn đăng ký hình thức hạch toán, khấu hao ts,... thì thế nào nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA