Đóng bảo hiểm xã hội

• Thread starter hamithht
  • Ngày gửi
H

hamithht

Sơ cấp
30/7/11
28
0
1
39
ha noi
Chào cả nhà WKT!
Cty em thành lập tháng 8/2011, 10 người là có HDLD, còn lại khoảng 10 lao động làm việc theo HD ngắn hạn do cty làm bên dịch vụ ăn uống lên số LD ngắn hạn không chính xác được về mặt thời gian. Hiện tại công ty em vẫn chưa làm thủ tục đóng BHXH cho 10 nhân viên có HDLD. Vừa rồi em có lên BHXH xin làm thủ tục xin tham gia, em đang phân vân là liệu có phải đăng ký tham gia cho cả 10 người không hay là ai có nhu cầu đóng thì em mới đăng ký. Và cho em xin thang bảng lương để em làm căn cứ tính được không ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hyhuong

Sơ cấp
28/12/11
36
0
0
37
Hà Nội
Ðề: Đóng bảo hiểm xã hội

- Thế này nhé: 10 người có hợp đồng lao động đó ký hợp đồng thời gian dài hạn phải không? nếu là ký hợp đồng dài hạn thì theo luật phải đóng "bảo hiểm bắt buộc" cho cả 10 người đó. Trường hợp sếp bạn chỉ cho 7 người đóng trong 10 người có hợp đồng lao động đó thì bạn đăng ký với cơ quan bảo hiểm số lượng lao động trong công ty bạn là 7 người (làm thế này là sai luật, cơ quan bảo hiểm kiểm tra thì công ty bạn bị phạt nặng nên tốt nhất bạn cứ theo luật mà làm).
- Còn thang bảng lương thì bạn phải tự xây dựng sao cho phù hợp với công ty bạn. Sau đó để sếp duyệt (sếp nào thông thạo thì họ biết, còn sếp nào mù tịt thì do bạn quyết, nhưng sau này sếp có thắc mắc gì thì bạn phải chịu trách nhiệm, kế toán là phải biết hạch toán sao cho chi phí doanh nghiệp là thấp nhất mà)
Bạn làm kế toán về lương thì chịu khó đọc toàn bộ luật lao động, các thông tư, quyết định mới nhất liên quan tới bảo hiểm nhé!
Chúc bạn thành công!

H

hamithht

Sơ cấp
30/7/11
28
0
1
39
ha noi
Ðề: Đóng bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn. Mình cũng đang tìm hiêu thêm về Bảo hiểm xã hội trên diễn đàn.

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA