Khai thuế GTGT đối với Tờ khai Hải Quan

• Thread starter diepsinh
  • Ngày gửi
diepsinh

diepsinh

Guest
25/2/11
6
0
1
34
Phú Yên
Chào cả nhà! Em mới ra trường mong anh chị giúp đỡ cho. Công ty em có 2 tờ khai Hải Quan trong tháng 5. Và tháng 6 này bắt đầu phải khai tờ VAT. Nhưng em chưa làm lần nào nên lúng túng lắm. Mong Anh chị giúp ạ. Cảm ơn cả nhà trước!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dunghienlinh

Trung cấp
Ðề: Khai thuế GTGT đối với Tờ khai Hải Quan

Chào cả nhà! Em mới ra trường mong anh chị giúp đỡ cho. Công ty em có 2 tờ khai Hải Quan trong tháng 5. Và tháng 6 này bắt đầu phải khai tờ VAT. Nhưng em chưa làm lần nào nên lúng túng lắm. Mong Anh chị giúp ạ. Cảm ơn cả nhà trước!
khi bạn nộp thuế vào NSNN thì bạn khai TK đó thôi, bạn khai đúng số tiền thuế bạn nộp vào NSNN hoặc trên giấy nộp tiền vào NSNN nhé. VD T5 Bạn nhâp khẩu 1 lô hàng về nhưng T6 bạn mới nộp thuế GTGT của hàng NK thì bạn k khai vào T6. Cách k khai tương tự đối với hàng trong nước. Mình nói như vậy bạn đã rõ ý chưa, nếu có gì thắc mắc bạn gửi nd vào mail cho mình mình chắc sẽ giúp được bạn: mail của mình là taxatc2011@gmail.com

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Để được kê khai khấu trừ thuế GTGT NK của 2 tờ khai HQ đó trong kỳ thuế tháng 5 thì bạn phải nộp thuế GTGT NK vào tháng 5.
Nếu bạn nộp thuế GTGT NK vào tháng 6 thì bạn kê khai khấu trừ thuế GTGT NK vào kỳ khai thuế tháng 6.
Theo quy định tại TT 06/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều của Luật Thuế GTGT thì căn cứ để kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng Nhập Khẩu là Chứng Từ Nộp Thuế GTGT NK ( có thể là Giấy Nộp Tiền NSNN hoặc Biên Lai nộp Thuế.)
Tại tài liệu HD kê khai thuế theo pp khấu trừ của Tổng Cục Thuế - theo TT 28/2011/TT-BTC, căn cứ để lập bảng kê HHDV mua vào đối với thuế GTGT NK là chứng từ nộp thuế ở khâu nhập khẩu. Chỉ tiêu nào ko có thì bỏ trống.

Nếu dùng giấy nộp tiền nsnn để nộp thuế, bạn kê khai trên bảng kê HHDV mua vào ns :

Ký hiệu hóa đơn, chứng từ : C1-02/NS (Ký hiệu trên chứng từ nộp thuế)
Ngày tháng năm : Ngày tháng năm trên chứng từ nộp thuế
Số hóa đơn : không có thì đánh dấu x
Đơn vị bán... : ghi Chi Cục Hải Quan...( Là đơn vị thụ hưởng trên Chứng Từ Nộp Thuế GTGT NK )
MST đơn vị bán : bỏ trống.
Hàng Hóa, Dịch Vụ : Ghi Thuế GTGT Nhập Khẩu
DS chưa VAT : Là trị giá tính thuế ghi trên tờ khai Hải Quan
Thuế suất : Là thuế suất VAT NK ghi trên tờ khai HQ
Tiền thuế VAT : Là tiền thuế GTGT NK ghi trên Chứng Từ Nộp Thuế.

Ps : Tuyệt đối không dùng Tờ Khai Hải Quan để kê khai khấu trừ thuế VAT NK trên bảng kê HHDV mua vào. Khi nào nộp thuế GTGT NK thì đơn vị được phép kê khai khấu trừ thuế ...

Nếu chứng từ nộp thuế GTGT NK là Biên lai nộp thuế thì kê khai tương tự như trên.( Ký hiệu thể hiện trên biên lai, số chứng từ, ngày tháng...vv...đều đủ cả.)

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Để được kê khai khấu trừ thuế GTGT NK của 2 tờ khai HQ đó trong kỳ thuế tháng 5 thì bạn phải nộp thuế GTGT NK vào tháng 5.
Nếu bạn nộp thuế GTGT NK vào tháng 6 thì bạn kê khai khấu trừ thuế GTGT NK vào kỳ khai thuế tháng 6.
Theo quy định tại TT 06/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều của Luật Thuế GTGT thì căn cứ để kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng Nhập Khẩu là Chứng Từ Nộp Thuế GTGT NK ( có thể là Giấy Nộp Tiền NSNN hoặc Biên Lai nộp Thuế.)Tại tài liệu HD kê khai thuế theo pp khấu trừ của Tổng Cục Thuế - theo TT 28/2011/TT-BTC, căn cứ để lập bảng kê HHDV mua vào đối với thuế GTGT NK là chứng từ nộp thuế ở khâu nhập khẩu. Chỉ tiêu nào ko có thì bỏ trống.

Nếu dùng giấy nộp tiền nsnn để nộp thuế, bạn kê khai trên bảng kê HHDV mua vào ns :

Ký hiệu hóa đơn, chứng từ : C1-02/NS (Ký hiệu trên chứng từ nộp thuế)
Ngày tháng năm : Ngày tháng năm trên chứng từ nộp thuế
Số hóa đơn : không có thì đánh dấu x
Đơn vị bán... : ghi Chi Cục Hải Quan...( Là đơn vị thụ hưởng trên Chứng Từ Nộp Thuế GTGT NK )
MST đơn vị bán : bỏ trống.
Hàng Hóa, Dịch Vụ : Ghi Thuế GTGT Nhập Khẩu
DS chưa VAT : Là trị giá tính thuế ghi trên tờ khai Hải Quan
Thuế suất : Là thuế suất VAT NK ghi trên tờ khai HQ
Tiền thuế VAT : Là tiền thuế GTGT NK ghi trên Chứng Từ Nộp Thuế.

Ps : Tuyệt đối không dùng Tờ Khai Hải Quan để kê khai khấu trừ thuế VAT NK trên bảng kê HHDV mua vào. Khi nào nộp thuế GTGT NK thì đơn vị được phép kê khai khấu trừ thuế ...

Nếu chứng từ nộp thuế GTGT NK là Biên lai nộp thuế thì kê khai tương tự như trên.( Ký hiệu thể hiện trên biên lai, số chứng từ, ngày tháng...vv...đều đủ cả.)

Chị ơi, ở điều bao nhiêu của TT06 vậy, để em tìm tham khảo

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Thông Tư 06/2012/TT-BTC :
Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
1. Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

Tài liệu HD của Tổng Cục Thuế, về việc kê khai thuế theo pp khấu trừ :
2.2. Cách lập bảng kê

NNT phải lập Bảng kê hoá đơn, chứng từ HHDV mua vào trong kỳ tính thuế để làm căn cứ lập Tờ khai thuế GTGT. Bảng kê hoá đơn, chứng từ HHDV mua vào được lập theo mẫu số 01-2/GTGT ban hành kèm theo Thông tư số
28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011 của Bộ Tài chính.

NNT phải kê khai đầy đủ các chỉ tiêu trên bảng kê. Trường hợp các chỉ tiêu không có số liệu thì bỏ trống. NNT không được tự ý thay đổi mẫu biểu như thêm vào hay cắt bớt các chỉ tiêu

2.2.1. Căn cứ lập bảng kê

- Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của HHDV mua vào trong kỳ tính thuế bao gồm cả hoá đơn GTGT đặc thù như tem vé, hoá đơn nhận lại hàng do người mua trả lại hàng, chứng từ nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài.
2.2.2. Cách ghi cụ thể các chỉ tiêu

Dòng chỉ tiêu 1 “HHDV dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế”:

- Toàn bộ hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ , biên lai nộp thuế của HHDV dùng riêng cho SXKD HHDV chịu thuế GTGT của NNT trong kỳ tính thuế

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Gửi Bác xem qua phần em bôi đỏ Bác sẽ thấy căn cứ cái gì để kê khai.

7. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.
a) ....
b) Trường hợp cơ sở kinh doanh kê khai sót về số thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu (kể cả số thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu có chứng từ nộp thuế trước ngày 01/3/2012), số thuế GTGT đầu vào đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động thì được kê khai, khấu trừ bổ sung theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Ví dụ 44 : Cơ sở kinh doanh B đã nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu theo chứng từ nộp thuế ngày 01/3/2012, do nhầm lẫn, kế toán của doanh nghiệp đã bỏ sót không kê khai chứng từ này tại Tờ khai thuế GTGT của các tháng tiếp theo thì cơ sở kinh doanh B được kê khai khấu trừ bổ sung thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu (theo chứng từ nộp thuế) theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Ví dụ 45 : Cơ sở kinh doanh Y đã nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu theo chứng từ nộp thuế trước ngày 01/3/2012, do nhầm lẫn, kế toán của cơ sở kinh doanh đã bỏ sót không kê khai chứng từ này, ngày 1/3/2012 kế toán của cơ sở kinh doanh mới phát hiện ra việc khai sót chứng từ nêu trên thì cơ sở kinh doanh B được kê khai khấu trừ bổ sung thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu (theo chứng từ nộp thuế) theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

vậy bác cho em hỏi cty em có 1 lô hàng nhập khẩu ngày 04/04/2012 có tờ khai hải quan và các hóa đơn chi phí.Thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu nhân viên mua hàng nộp 05/04/2012 nhưng nhân viên đó quên ko đưa cho kế toán.Sang t6 nhân viên mua hàng mới đưa cho nhân viên kế toán.Vậy bây giờ kế toán phải làm như thế nào với giấy nộp tiền vào NSNN kia, tờ khai thuế GTGt t4 kê toán dựa vào tờ khai hải quan để kê khai vậy có sao ko?

C

chamkute

Guest
24/8/11
3
0
0
36
cao phong hòa bình

bạn kê vào tờ khai GTGT t6 như bình thường, hoá đơn quên không kê khai của tháng đó thì kê vào tháng tiếp theo, hạn được kê khai trong vòng 6 tháng cơ ma bạn