Tổ chức mượn tiền của cá nhân?

• Thread starter nhamnhung89
  • Ngày gửi
N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội
Cà nhà ơi, em có vấn đề này mong cả nhà cho ý kiến chút: Tuần trước sếp em có vay tiền của 1 cá nhân ( quen biết) và người này đã chuyển vào tk công ty em 400 triệu. Em muốn hợp lý số tiền trên thì chỉ cần làm hợp đồng vay tiền + giấy báo có của NH là ok đúng không ạ, nhưng em thắc mắc là không biết có phải công chứng hợp đồng vay tiền không. Đọc trên mạng thì có ngừoi bảo có, có ngừoi bảo ko nên em hơi hoang mang.

Em cảm ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Tổ chức mượn tiền của cá nhân???

E có muốn hạch toán chi phí lãi vay này hay ko?
- Có: làm hợp đồng, 2 bên ký tá, ko cần công chứng, lãi suất vay ko quá 150% ls qui định.
- ko: thì giống như mượn tiền ai đó rồi trả, ko ảnh hưởng gì cả, e chỉ HT qua TK 3388... thôi. N112/C3388, khi cty bạn trả lại tiền mượn này, N3388/C112. là ok.

Sửa lần cuối:
N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội

E có muốn hạch toán chi phí lãi vay này hay ko?
- Có: làm hợp đồng, 2 bên ký tá, ko cần công chứng, lãi suất vay ko quá 150% ls qui định.
- ko: thì giống như mượn tiền ai đó rồi trả, ko ảnh hưởng gì cả, e chỉ HT qua TK 3388... thôi. N112/C3388, khi cty bạn trả lại tiền mượn này, N3388/C112. là ok.

Nhưng mà em đọc hình như nếu có lãi suất thì phải tính thuế TNCN của người cho vay, còn nếu không có lãi suất thì bị thuế soi. Em biết làm thế nào đây ạ, anh ( chị) cho em ý kiến với

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Nhưng mà em đọc hình như nếu có lãi suất thì phải tính thuế TNCN của người cho vay, còn nếu không có lãi suất thì bị thuế soi. Em biết làm thế nào đây ạ, anh ( chị) cho em ý kiến với
Đúng rồi, trước khi trả lãi thì khấu trừ thuế TNCN,
Trường hợp ko có lãi, ko phát sinh chi phí thì chỉ mượn và trả tiền, ảnh hưởng gì đến doanh thu chi phí mà thuế soi e, đứa nào soi e cho nó 1 cái ...thoi.khà..khà...

N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội

Đúng rồi, trước khi trả lãi thì khấu trừ thuế TNCN,
Trường hợp ko có lãi, ko phát sinh chi phí thì chỉ mượn và trả tiền, ảnh hưởng gì đến doanh thu chi phí mà thuế soi e, đứa nào soi e cho nó 1 cái ...thoi.khà..khà...

Hii, chị ơi khấu trừ thuế TNCN thì khấu trừ tn ạ và bên cho vay hay bên vay bị khấu trừ, em chưa làm về vấn đề này nên cũng ko rõ lắm, chị có thể nói cụ thể hơn được không.:))

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Hii, chị ơi khấu trừ thuế TNCN thì khấu trừ tn ạ và bên cho vay hay bên vay bị khấu trừ, em chưa làm về vấn đề này nên cũng ko rõ lắm, chị có thể nói cụ thể hơn được không.:))
1/ là con gái hầu nào mà là chị nè, male nhen e,
2/ thuế TNCN là bên cho vay phải trả, bên e là bên vay có trách nhiệm giữ lại số thuế này khi chi trả, kê khai và nộp số thuế TNCN này.

N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội

1/ là con gái hầu nào mà là chị nè, male nhen e,
2/ thuế TNCN là bên cho vay phải trả, bên e là bên vay có trách nhiệm giữ lại số thuế này khi chi trả, kê khai và nộp số thuế TNCN này.

Vậy là nộp luôn trong qúy 3 này đúng không anh, hii em cảm ơn anh nhé

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Vậy là nộp luôn trong qúy 3 này đúng không anh, hii em cảm ơn anh nhé
E thực hiện khấu trừ khi phát sinh nghiệp vụ chi trả lãi, kê khai và nộp theo tháng phát sinh nhé.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA