Chi phí bán hàng đối với cty tm

• Thread starter 10111961
  • Ngày gửi
1

10111961

Sơ cấp
30/5/12
18
0
0
Hà Nội
Cả nhả cho em hỏi xúi:
1.Trong cty TM có phát sinh chi phí bán hàng như: chi phí vận chuyển, chi phí tiếp khách......có quy định nào về khoản chi phí này như: số chi phí này có bị gới hạn so với doanh thu đạt được ko vậy?
2. Khi mua hàng cty sẽ chụi chi phí vận chuyển từ kho của nhà cung cấp tới kho của Cty. Chi phí này tính vào giá vốn nhưng trong lô hàng vận chuyển đó có rất nhiều lọa hàng khác nhau làm thế nào để phân bổ chi phí vận chuyển được vây?
Mọi người giúp em với nha.
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hyhuong

Sơ cấp
28/12/11
36
0
0
36
Hà Nội
Ðề: Chi phí bán hàng đối với cty tm

- những khoản phát sinh được hạch toán vào chi phí bán hàng:
Kế toán là người hạch toán kế toán (tức là người phải tính toán chi phí tài chính cho doanh nghiệp sao cho chi phí là nhỏ nhất và doanh thu là lớn nhất) cái bạn hỏi các chi phí này có bị giới hạn so với doanh thu đạt được hay không thì nếu là ông chủ doanh nghiệp thì họ không bao giờ muốn rồi. Nhưng nếu bạn làm việc với cơ quan thuế thì bạn phải đọc thông tư nghị định về phần chi phí được trừ khi tính thuế TNDN bị giới hạn như thế nào?ban đọc thông tư 130 và thong tư 18, ngoài ra đọc them nghị định 124 và nghị định 122.
- Việc phân bổ chi phí mua hàng thì bạn phải chọn tiêu thức phân bổ là theo số lượng hay giá trị chứ?
Chúc bạn thành công!

N

nhim1988

Sơ cấp
10/9/09
14
0
1
Vĩnh Phúc

mình cũng đồng ý với bạn hyhuong.

D

dtngockt

Guest
4/7/11
2
0
0
trung tu

mình cũng đồng ý như vậy

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cả nhả cho em hỏi xúi:
1.Trong cty TM có phát sinh chi phí bán hàng như: chi phí vận chuyển, chi phí tiếp khách......có quy định nào về khoản chi phí này như: số chi phí này có bị gới hạn so với doanh thu đạt được ko vậy?
Thanks!
- CP vận chuyển ko bị giới hạn, hóa đơn chứng từ đầy đủ hợp lý là ok
- CP tiếp khách: giới hạn 15% đ/v DN mới thành lập và 10% đ/v DN bình thường
Cả nhả cho em hỏi xúi:
2. Khi mua hàng cty sẽ chụi chi phí vận chuyển từ kho của nhà cung cấp tới kho của Cty. Chi phí này tính vào giá vốn nhưng trong lô hàng vận chuyển đó có rất nhiều lọa hàng khác nhau làm thế nào để phân bổ chi phí vận chuyển được vây?
Thanks!
- Phân bổ theo giá mua của từng mặt hàng.

1

10111961

Sơ cấp
30/5/12
18
0
0
Hà Nội

Em mới ra trường nên kiền thức còn mang tính chất sách vở nhìu lém. hihi. Thanks mọi người nhùi nha.:lily:

H

huyentrung 23101984

Sơ cấp
3/12/10
9
0
0
39
Hà Nội

Anh chị ơi cho em hỏi với ạ:
Cty em có bán 1 lô hàng trị giá 3000USD, giá vốn trên tờ khai và các khoản phí phát sinh là 2500USD ngày làm Hợp đồng mua bán là 13/4/2012, xuất Hóa đơn ngày 15/5/2012
Cty em sau khi bán hàng có ký 1 Hợp đồng cung cấp dịch vụ kỹ thuật với nội dung sẽ bảo trì, chuyển giao kỹ thuật cho khách hàng của em. Hóa đơn bên Cty em ký Hợp đồng dịch vụ kỹ thuật đó em xuất làm 2 đợt và thanh toán làm 2 đợt:
Đợt 1: Hướng dẫn, chuyển giao kỹ thuật Hóa đơn xuất vào 30/8/2012
Đợt 2: Bảo trì, kiểm tra máy móc, sửa chữa máy móc trong quá trình vận hành lô hàng đó, Hoá đơn xuất vào 31/12/2012
Anh chị cho em hỏi, khoản chi phí này em có cho được vào giá vốn lô hàng không? hay chỉ là chi phí bán hàng thôi ạ? Nếu cho vào giá vốn thì em phải làm thế nào ạ? vì hiện tại Hóa đơn chi phí này toàn sau thời gian em xuất Hóa đơn bán hàng thôi, mà Cty em đang định khoản giá vốn theo phương pháp bình quân tháng théo QDD48 ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA