Xuất hóa đơn xuất khẩu hàng mẫu và xuất trả hàng lại cho khách

• Thread starter thuthuyld
  • Ngày gửi
T

thuthuyld

Sơ cấp
19/1/11
24
0
0
35
lam dong
Chào các anh, chị và các bạn!

Em đang gặp tý rắc rối, mong mọi người chỉ giùm em. Em cảm ơn nhiều!

1. Tháng 4/2012 công ty em có xuất khẩu hàng là hải sâm sang Hàn Quốc, nhưng sếp em kêu là xuất hàng mẫu, khoảng 20Kg, tổng tiền khoảng 40tr, khai hải quan ở Tân Sơn Nhất, em ko thấy là có ghi xuất hàng mẫu, sếp em nói ko thu tiền về vì xuất hàng mẫu, mọi người cho em hỏi là em có phải xuất hóa đơn xuất khẩu ko? em xin cảm ơn. Bên em có đặt in cuốn hóa đơn xuất khẩu riêng.

2. Công ty em có mua hàng của bên nhà cung cấp, mặt hàng là sơn, do thi công dư sơn nên sếp kêu em trả lại, em phải viết hóa đơn trả lại hàng, đúng ko ạ? và khi viết em xuất đúng tên sơn, số tiền mà bên nhà cung cấp đã xuất cho em phải ko ạ? em đọc thông tư thì có thấy trên hóa đơn xuất trả hàng lại, mình phải ghi là hàng ko đúng quy cách,chất lượng... nhưng bên em là do dư sơn, nên em phải viết sao a? mong mọi người chỉ giùm em.

3. Bên em đặc thù là Cty TNHH TM DV nhưng sếp em có nhận thi công làm sàn nhà xưởng, bên em mua sơn về, rồi ký hợp đồng thi công, báo giá với khách là 170.000/ m2 bao gồm nhân công và vật tư. Xin cho em hỏi lúc em xuất hóa đơn cho khách thì em ghi như thế nào? em cảm ơn. Anh chị nầo làm bên cty xây dựng chắc nắm rõ. Mong chỉ giúp em.
Mong anh chị dành chút thời gian giải đáp giúp em. Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuthuyld

Sơ cấp
19/1/11
24
0
0
35
lam dong
Ðề: Xuất hóa đơn xuất khẩu hàng mẫu và xuất trả hàng lại cho khách

huhu, 24 người đọc luôn mà ko ai trả lời giùm em hết.......hixxxxxxxx

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

1. Tháng 4/2012 công ty em có xuất khẩu hàng là hải sâm sang Hàn Quốc, nhưng sếp em kêu là xuất hàng mẫu, khoảng 20Kg, tổng tiền khoảng 40tr, khai hải quan ở Tân Sơn Nhất, em ko thấy là có ghi xuất hàng mẫu, sếp em nói ko thu tiền về vì xuất hàng mẫu, mọi người cho em hỏi là em có phải xuất hóa đơn xuất khẩu ko? em xin cảm ơn. Bên em có đặt in cuốn hóa đơn xuất khẩu riêng.

XK hàng mẫu thì phải làm tờ khai phi thuế quan nha. Và lập hóa đơn hàng bán ra nhưng hạch toán vào TK 512 (doanh thu nội bộ) (hình như ở thông tư 129/BTC thì phải - không nhớ rõ lắm)
2. Công ty em có mua hàng của bên nhà cung cấp, mặt hàng là sơn, do thi công dư sơn nên sếp kêu em trả lại, em phải viết hóa đơn trả lại hàng, đúng ko ạ? và khi viết em xuất đúng tên sơn, số tiền mà bên nhà cung cấp đã xuất cho em phải ko ạ? em đọc thông tư thì có thấy trên hóa đơn xuất trả hàng lại, mình phải ghi là hàng ko đúng quy cách,chất lượng... nhưng bên em là do dư sơn, nên em phải viết sao a? mong mọi người chỉ giùm em.
Viết hóa đơn bán ra bình thường (coi như thanh lý hàng thôi - tất nhiên trong qd thanh lý ghi là thi công thừa cho chắc)
3. Bên em đặc thù là Cty TNHH TM DV nhưng sếp em có nhận thi công làm sàn nhà xưởng, bên em mua sơn về, rồi ký hợp đồng thi công, báo giá với khách là 170.000/ m2 bao gồm nhân công và vật tư. Xin cho em hỏi lúc em xuất hóa đơn cho khách thì em ghi như thế nào? em cảm ơn. Anh chị nầo làm bên cty xây dựng chắc nắm rõ. Mong chỉ giúp em.

Nếu trong ĐKKD có chức năng thi công... xuất hóa đơn bình thường căn cứ và hợp đồng, biên bản nghiệm thu và bàn giao công trình mà xuất hóa đơn thôi. Trong hóa đơn có thể ghi là:
- Hoàn thành bàn giao công trình... theo...... ngày tháng năm
- Tách từng hạng mục của công trình theo báo giá, hợp đồng...
Nice day!

Sửa lần cuối:
T

thuthuyld

Sơ cấp
19/1/11
24
0
0
35
lam dong

XK hàng mẫu thì phải làm tờ khai phi thuế quan nha. Và lập hóa đơn hàng bán ra nhưng hạch toán vào TK 512 (doanh thu nội bộ) (hình như ở thông tư 32/BTC thì phải - không nhớ rõ lắm)

Chị ơi! Hôm bữa em có hỏi 2 chị kế toán, 1 chị bảo là xuất hóa đơn và nói là xuất ghi là hàng mẫu, xuất đúng số tiền mình mua vào, một chị thì bảo hàng mẫu ko xuất hóa đơn. Nếu như xuất hóa đơn thì em ghi sao chị? cảm ơn chị!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Chị ơi! Hôm bữa em có hỏi 2 chị kế toán, 1 chị bảo là xuất hóa đơn và nói là xuất ghi là hàng mẫu, xuất đúng số tiền mình mua vào, một chị thì bảo hàng mẫu ko xuất hóa đơn. Nếu như xuất hóa đơn thì em ghi sao chị? cảm ơn chị!

Định lười trích dẫn văn bản nhưng chả lười được rồi: "Trích mục IV - Thông tư Số:129 /2008/TT- BTC"
2.4. Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng và tiêu dùng nội bộ:
a) Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ (sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu theo quy định của pháp luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại) thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu không thu tiền; dòng thuế suất, thuế GTGT không ghi, gạch chéo

Sửa lần cuối:
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
xuất hoá đơn ghi tên, số lượng chúng loại ghi hàng mẫu không thu tiền bình thường. giá theo giá bán chứ không phải giá vốn. vì cái này hạch toán vào 512, 641

T

thuthuyld

Sơ cấp
19/1/11
24
0
0
35
lam dong

hic, chị ơi, em mới xem lại tờ khai hàng phi mậu dịch bên em, chỗ loại hàng hóa ghi là quà biếu, tặng chị ah. Em có xem thông tư thấy biếu tặng cũng xuất hóa đơn, vậy chỗ thuế suất em cũng gạch chéo hả chị? rồi lúc em kê khai thuế GTGT hàng tháng thì em đưa vào mục ko chịu thuế hay 0% chị? Em vẫn ghi thành tiền ra bình thường phại ko chị? vd: số lượng 20Kg, Đơn giá nguyên tệ 87, trị giá nguyên tệ 1740, em ghi tiền USD, rồi ghi tỷ giá VND/USD, nhân lên bình thường ra thành tiền phải ko chị? ah mà mấy tờ khai hải quan hồi trước em thấy có tỷ giá VND/usd, còn tờ khai này em ko thấy có chị ơi. Cảm ơn chị nhiều!
"Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng."

ah, bên em xuất đi hồi tháng 4 rồi, nhưng em chưa biết chính xác nên chưa dám xuất hóa đơn, ko biết có sao ko chị nhỉ? em xuất trong cuốn hóa đơn xk. giờ thì em xuất tháng 5 rồi kê khai luôn. Mong chị chỉ em nhé!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Hic. Quên mất thông tư 129/2008/BTC đã bị thay thế bởi thông tư Số: 06/2012/TT-BTC. Tuy nhiên với thông tư này mình cũng đang có rất nhiều vấn đề thắc mắc nên chưa dám phát biể gì. Tuy nhiên có theo mình thì:
- Trong TT06 mình không thấy đề cập đến vấn đề xuất hóa đơn biếu tặng (có thể mình đọc chưa kỹ) tuy nhiên theo khoản 3 điều 7 thông tư này: "3. Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại cùng thời điểm phát sinh các hoạt động này." Nhu thế này liệu có được hiểu là bắt buộc phải xuất hóa đơn hay không? (P/s: Có bác nào hiểu về vấn đề này giải thích hộ em với ạ - thông tư này đánh đố em quá)
- Hàng xuất thang 4 thì hoá đơn phải là tháng 4 chứ bạn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

...

- Trong TT06 mình không thấy đề cập đến vấn đề xuất hóa đơn biếu tặng (có thể mình đọc chưa kỹ) tuy nhiên theo khoản 3 điều 7 thông tư này: "3. Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại cùng thời điểm phát sinh các hoạt động này." Nhu thế này liệu có được hiểu là bắt buộc phải xuất hóa đơn hay không? (P/s: Có bác nào hiểu về vấn đề này giải thích hộ em với ạ - thông tư này đánh đố em quá)
....

Sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ xuất cho mục đích trên phải xuất hóa đơn (được hiểu là bắt buộc).

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hic. Quên mất thông tư 129/2008/BTC đã bị thay thế bởi thông tư Số: 06/2012/TT-BTC. Tuy nhiên với thông tư này mình cũng đang có rất nhiều vấn đề thắc mắc nên chưa dám phát biể gì. Tuy nhiên có theo mình thì:
- Hàng xuất thang 4 thì hoá đơn phải là tháng 4 chứ bạn

Thông tư 06/2012 không đề cập vì nó đã đề cập tại TT 153/2010 về hóa đơn rồi bạn hiền
Điều 14. Lập hoá đơn
1. Nguyên tắc lập hoá đơn
a) Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh chỉ được lập và giao cho người mua hàng hóa, dịch vụ các loại hóa đơn theo hướng dẫn tại Thông tư này.
b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hoá dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hoá.
Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có).

T

thuthuyld

Sơ cấp
19/1/11
24
0
0
35
lam dong

Anh chi ơi, tình hình là em thấy trên tờ khai hải quan sếp em đánh dấu loại hàng hóa là Quà tặng, biếu. Nhưng em hỏi lại sếp thì ảnh kêu anh đánh nhầm, hàng mẫu mới đúng, bó tay luôn. Nhưng trên hợp đồng thì là ghi sản phẩm là hàng mẫu, em ko biết có bị gì ko nữa. Vậy giờ trên tờ hóa đơn em ghi là hàng mẫu đúng ko ạ? Em vẫn nhân thành tiền ra bình thường đúng ko ạ? nhưng trên tờ khai hải quan em ko thấy ghi tỷ giá VND/USD, vậy em lấy tỷ giá của ngày xuất để tính luôn hay sao chị? Chị Cẩm Hà, cty em xuất hàng tháng 4, nhưng vì chị kế toán kia bảo ko xuất hóa đơn, nên em chưa xuất, mà em đã bc thuế tháng 4 hết rồi, giờ em phải xuất tháng 5 và bc thuế t5 chứ? đúng ko chị. hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA