Hỏi cách thực hiện tự động phân loại từng nhóm hàng từ 1 Sheet chung ra các sheet khác nhau?

• Thread starter Camry
  • Ngày gửi
C

Camry

Guest
25/4/06
50
0
6
Danang
Chào cả nhà,
Công việc của em là theo dõi linh kiện máy tính, hàng ngày phải nhập hết số liệu vào một bảng chung sau đó yêu cầu phải tách từng nhóm hàng ra từng sheet riêng, theo file đính kèm, nhờ mọi người chỉ giúp.
Cảm ơn.

Đính kèm

• tach thong tin.xls
    29 KB · Lượt xem: 346
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Ðề: Cách thực hiện tự động phân loại từng nhóm hàng từ 1 Sheet chung ra các sheet khác nhau

Bằng macro sự kiện bạn tại cột 'D' nha

(Xem thêm trong file)

Đính kèm

• gpeThuThuat.rar
    13.5 KB · Lượt xem: 513
C

Camry

Guest
25/4/06
50
0
6
Danang
Ðề: Hỏi cách thực hiện tự động phân loại từng nhóm hàng từ 1 Sheet chung ra các sheet khác nhau?

Cảm ơn Bác SA_DQ nhiều.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Ðề: Tặng bạn món quà nhân dịp ngày 1/3 đã trôi qua

Món quà này sẽ là:

Sau khi nhập số lượng hàng vô ô nào đó thuộc cột 'C' thì ngay ô bên fải liền kề sẽ có hộp Validation để bạn tuỳ chọn loại mặt hàng.

( & macro vẫn tiếp tục giúp bạn chuyển loại hàng sang đúng trang cần cho bạn.)

Xin các bạn tham khảo thêm trong file

Đính kèm

• gpeThuThuat.rar
    15 KB · Lượt xem: 294
H

happyghostvn

Guest
12/6/12
1
0
0
hcm
Ðề: Tặng bạn món quà nhân dịp ngày 1/3 đã trôi qua

Món quà này sẽ là:

Sau khi nhập số lượng hàng vô ô nào đó thuộc cột 'C' thì ngay ô bên fải liền kề sẽ có hộp Validation để bạn tuỳ chọn loại mặt hàng.

( & macro vẫn tiếp tục giúp bạn chuyển loại hàng sang đúng trang cần cho bạn.)

Xin các bạn tham khảo thêm trong file

Mình đã ...vọc thử file này của bạn, mình thấy có nhược điểm là khi chọn DVD ở sheet1, sheet DVD sẽ add thêm dòng tương ứng, nhưng khi đổi DVD ở sheet1 thành Mouse thì dòng DVD add thêm hồi nãy không xóa mất, mà vẫn tồn tại ở sheet DVD, bên cạnh đó, sẽ add 1 dòng Mouse ở sheet Mouse, do đó, thông tin giữa các sheet chi tiết sẽ khác với sheet1 nếu người nhập liệu "mỏi tay hoa mắt" gõ lộn. Mình.....không rành macro nên không biết khắc phục như thế nào :(.

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Ðề: Cách khắc fục là muốn sửa thì trước tiên fải chuộc vô ô để macro xoá cũ

Mình đã thử file này của bạn & thấy có nhược điểm là khi chọn DVD ở sheet1, sheet DVD sẽ add thêm dòng tương ứng;
Nhưng khi đổi DVD ở sheet1 thành Mouse thì dòng DVD add thêm hồi nãy không xóa mất, mà vẫn tồn tại ở sheet DVD;
Bên cạnh đó, sẽ add 1 dòng Mouse ở sheet Mouse.

Do đó, thông tin giữa các sheet chi tiết sẽ khác với sheet1 nếu người nhập liệu "mỏi tay hoa mắt" gõ lộn. Mình.....không biết khắc phục như thế nào.

Macro sự kiện 'Fải chuột' sẽ tìm &

(1) Xóa dữ liệu cũ ở trang tính đã chép đến, nếu chỉ tìm thấy 1 dòng dữ liệu trùng;
Nếu có hơn 1 dòng dữ liệu trùng, macro sự kiện này sẽ cảnh báo để bạn tự xoá bằng tay sau đó. (Trường hợp này bạn nên ghi lại ngay địa chỉ mà hộp thoại macro thể hiện)

(2) Xoá số liệu ô bên trái liền kề để bạn tự nhập lại; như là 1 trừng fạt với bạn 1 lần!

Đính kèm

• gpeThuThuat.rar
    17.9 KB · Lượt xem: 216
T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Sao em down về và thử gõ thêm một dòng dữ liệu nhập DVD rồi mà sheet DVD ko thay đổi gì nhỉ.
Hay còn phải thực hiện thao tác gì để update hả anh?
Mong chỉ giáo :)

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng

có thể bạn chưa cho con macro nó chạy!

Hay nó bị chương trình diệt virus xơi tái rồi cũng nên!

B

be09

Guest
25/10/11
16
0
1
66
Biên Hòa, Đồng Nai
Ðề: Hỏi cách thực hiện tự động phân loại từng nhóm hàng từ 1 Sheet chung ra các sheet khác nhau?

Chào cả nhà,
Công việc của em là theo dõi linh kiện máy tính, hàng ngày phải nhập hết số liệu vào một bảng chung sau đó yêu cầu phải tách từng nhóm hàng ra từng sheet riêng, theo file đính kèm, nhờ mọi người chỉ giúp.
Cảm ơn.

Bạn xem File đính kèm theo dõi ở sheet DATA, với 4 nút nhấn:

- Nút Tách Linh kiện: Khi nhấn vào nó sẽ tách các loại linh kiện ở cột C, ra mỗi loại linh kiện là 1 sheet.
- Nút Tổng hợp tiền: Khi nhấn vào nó sẽ tạo ra sheet TONGHOPDATA với Pivottable tính tiền tương ứng với từng loại linh kiện.
- Nút Tổng hợp số lượng: Khi nhấn vào nó sẽ tạo ra sheet TONGHOPDATA với Pivottable tính số lượng tương ứng với từng loại linh kiện.
- Nút Xóa Sheet vừa tách ra: Khi nhấn vào nó sẽ xóa tất cả các sheet chỉ chừa lại sheet DATA (để tính toán hoặc tách linh kiện bạn tiếp tục nhấn vào các nút nêu trên).

Tôi File nhưng không thấy vào chắc không đủ Quota, vậy bạn tải phải lại theo Link sau:

https://app.box.com/s/xmchxng17ohnziowwqhj

M

motgocvuon

Guest
19/4/14
1
0
1
37
Hải Phòng

Macro sự kiện 'Fải chuột' sẽ tìm &

(1) Xóa dữ liệu cũ ở trang tính đã chép đến, nếu chỉ tìm thấy 1 dòng dữ liệu trùng;
Nếu có hơn 1 dòng dữ liệu trùng, macro sự kiện này sẽ cảnh báo để bạn tự xoá bằng tay sau đó. (Trường hợp này bạn nên ghi lại ngay địa chỉ mà hộp thoại macro thể hiện)

(2) Xoá số liệu ô bên trái liền kề để bạn tự nhập lại; như là 1 trừng fạt với bạn 1 lần!

Cho em hỏi cách áp dụng tương tự cho file khác với ạ ?

(em cảm ơn)

X

xuanthanh6910

Sơ cấp
31/12/13
20
13
0
Thủ Đức

1/ Cần chi nhiều sheet như vậy? Làm giống nhật ký Sổ cái đi
2/ Cần 2 sheet thôi, sheet Data để nhập dữ liệu, sheet LinhKien để xem và báo cáo. Thêm name LK nữa để làm Validation
3/ Trong Sheet LinhKien chọn LK ở ô E1. Tích mũi tên ô STT chọn NonBlank
4/ Chiêm ngưỡng kết quả

Thân mến

Đính kèm

• tach thong tin.xls
    181.5 KB · Lượt xem: 237

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA