Thuế GTGT đầu vào đã kê khai thuế nhưng phát hiện sai thuế suất

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
4,361 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của yagami
    Tham gia ngày
    Apr 2012
    Địa chỉ
    tp hcm
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    14
    Post Thanks / Like
    yagami vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Thuế GTGT đầu vào đã kê khai thuế nhưng phát hiện sai thuế suất

    Từ đầu năm 2012 đến giờ bên mình có các hóa đơn đã khai thuế suất 5%. Bây giờ bên Cty bán HD gọi điện yêu cầu hủy hóa đơn từ trước đến giờ để suất lại 10% ( do sai thuế suất và bên cục thuế trên đó phạt hành chính). Bên mình có phải hủy và làm lại hết từng tháng hay không? theo mình có thể yêu cầu bên bán xuất HD bổ sung 5% của các tháng trước để mình kê khai vào tháng này được không?

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    31-05-2012, 15:07 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi yagami Xem bài
    Từ đầu năm 2012 đến giờ bên mình có các hóa đơn đã khai thuế suất 5%. Bây giờ bên Cty bán HD gọi điện yêu cầu hủy hóa đơn từ trước đến giờ để suất lại 10% ( do sai thuế suất và bên cục thuế trên đó phạt hành chính). Bên mình có phải hủy và làm lại hết từng tháng hay không? theo mình có thể yêu cầu bên bán xuất HD bổ sung 5% của các tháng trước để mình kê khai vào tháng này được không?
    Sao không tiến hành như khoản 3 Điều 18 thông tư 153/2010 mà phải xóa bỏ hóa đơn nhỉ? Xuất hóa đơn điều chỉnh tăng thêm thuế suất 5% nữa là xong.

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  4. Mít đặc làm kế toán Hình đại diện của The Hoang
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    Sài Gòn - Phan Thiết
    Bài gửi
    1,903
    Post Thanks / Like
    The Hoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    31-05-2012, 15:09 #3
    Chào bạn,
    Nếu cơ quan thuế bên bán đã yêu cầu hủy thì bên bạn nên hủy hóa đơn đầu vào tương ứng (ghi âm trên bảng kê mua vào) để nhận hóa đơn mới & kê khai lại vào tháng phát sinh

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của yagami
    Tham gia ngày
    Apr 2012
    Địa chỉ
    tp hcm
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    14
    Post Thanks / Like
    yagami vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    31-05-2012, 15:13 #4
    Bên mình đã làm báo cáo tài chính quý 1 rồi, nếu bây giờ mà hủy các HĐ kia thì sẽ phải làm lại báo cáo luôn àh. Hixhix

    Vậy mình chỉ cần yêu cầu bên bán lập biên bản và kê khai bổ sung thêm 5% tiền thuế và mình vẫn kê khai bình thường vào tháng này thôi phải không bạn? (do mình mới vào làm nên còn nhiều điều chưa biết, mong các bạn giúp đỡ )
    thay đổi nội dung bởi: yagami, ngày 31-05-2012 lúc 15:21

  6. Củ Gừng Hình đại diện của valentine1011
    Tham gia ngày
    May 2010
    Địa chỉ
    Bộ tộc Maya
    Bài gửi
    579
    Post Thanks / Like
    valentine1011 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    31-05-2012, 16:48 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi The Hoang Xem bài
    Chào bạn,
    Nếu cơ quan thuế bên bán đã yêu cầu hủy thì bên bạn nên hủy hóa đơn đầu vào tương ứng (ghi âm trên bảng kê mua vào) để nhận hóa đơn mới & kê khai lại vào tháng phát sinh
    Theo tôi thì bên bán xuất hóa đơn bổ sung số thuế bị thiếu (cũng là tình tiết giảm nhẹ trong pháp lệnh xử phạt hành chính 2008), vì khi hủy hóa đơn đã xuất, tôi đứng về phía khách hàng của tôi đã, nó làm giảm thuế được khấu trừ mà tôi đã báo cáo và hạch toán với thuế, điều chỉnh cái gì chứ cứ đụng vào thuế thì tránh ra là tốt nhất, kiểu gì các bác thuế cũng có lý do phạt. Mà khung hình phạt thì các bác cứ lấy trung bình của số nhỏ nhất và số lớn nhất áp cho DN.
    Nhận hoàn thiện BCTC, Báo cáo thuế và sổ sách kế toán khu vực Hà Nội.
    L/h: 0904 86 2702 Mr Minh Sky: minhvan2728

  7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của yagami
    Tham gia ngày
    Apr 2012
    Địa chỉ
    tp hcm
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    14
    Post Thanks / Like
    yagami vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-06-2012, 09:55 #6
    Hix, mọi người ơi, mình cũng bàn với bên bán HĐ nhưng lại nhận được thông tin khác là giờ họ muốn số tiền tổng trên HD giữ nguyên, tăng số thuế phải nộp và giảm số tiền mua, để cả 2 bên không phải thiếu nợ nhau @@, như vậy ta phải chỉnh sửa như thế nào đây??? và có được phép không ạ ???

  8. Củ Gừng Hình đại diện của valentine1011
    Tham gia ngày
    May 2010
    Địa chỉ
    Bộ tộc Maya
    Bài gửi
    579
    Post Thanks / Like
    valentine1011 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-06-2012, 11:49 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi yagami Xem bài
    Hix, mọi người ơi, mình cũng bàn với bên bán HĐ nhưng lại nhận được thông tin khác là giờ họ muốn số tiền tổng trên HD giữ nguyên, tăng số thuế phải nộp và giảm số tiền mua, để cả 2 bên không phải thiếu nợ nhau @@, như vậy ta phải chỉnh sửa như thế nào đây??? và có được phép không ạ ???
    Bác nào biết cách làm sao mà viết hóa đơn với điều kiện "tiền tổng trên HD giữ nguyên, tăng số thuế phải nộp và giảm số tiền mua" thì chỉ giúp bạn ấy đi
    Nhận hoàn thiện BCTC, Báo cáo thuế và sổ sách kế toán khu vực Hà Nội.
    L/h: 0904 86 2702 Mr Minh Sky: minhvan2728

  9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duanhog
    Tham gia ngày
    May 2010
    Địa chỉ
    Đồng Tiến - Hòa Bình
    Bài gửi
    6
    Post Thanks / Like
    duanhog vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-06-2012, 14:45 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi yagami Xem bài
    Hix, mọi người ơi, mình cũng bàn với bên bán HĐ nhưng lại nhận được thông tin khác là giờ họ muốn số tiền tổng trên HD giữ nguyên, tăng số thuế phải nộp và giảm số tiền mua, để cả 2 bên không phải thiếu nợ nhau @@, như vậy ta phải chỉnh sửa như thế nào đây??? và có được phép không ạ ???
    Làm như thế cũng được, có sao đâu nhỉ. Bên mua thì làm bổ sung Tờ khai GTGT tháng có HĐ bị hủy, khi có hóa đơn mới lại kê khai bình thường. Bên mua thì làm BB hủy HĐ ghi Lý do hủy: Sai giá trị tiền hàng, thuế suất thuế GTGT. Phải sửa hợp đồng(nếu có) cho khớp với giá trị tiền hàng, VAT của hóa đơn mới.

  10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của yagami
    Tham gia ngày
    Apr 2012
    Địa chỉ
    tp hcm
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    14
    Post Thanks / Like
    yagami vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-06-2012, 16:06 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi duanhog Xem bài
    Làm như thế cũng được, có sao đâu nhỉ. Bên mua thì làm bổ sung Tờ khai GTGT tháng có HĐ bị hủy, khi có hóa đơn mới lại kê khai bình thường. Bên mua thì làm BB hủy HĐ ghi Lý do hủy: Sai giá trị tiền hàng, thuế suất thuế GTGT. Phải sửa hợp đồng(nếu có) cho khớp với giá trị tiền hàng, VAT của hóa đơn mới.
    Vậy bên mình phải sửa lại toàn bộ HĐ của từng tháng đã kê khai à? như vậy cũng phải sửa lại báo cáo tài chính quý 1 luôn @@, lỗi đâu phải bên mình, do bên bán mà hixhix

  11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ha na ha my
    Tham gia ngày
    Aug 2010
    Địa chỉ
    TpHCM
    Bài gửi
    173
    Post Thanks / Like
    ha na ha my vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-06-2012, 16:32 #10
    " Cần kiểm tra , đối chiếu khi lập , giao ,nhận hóa đơn ". Khi nhận hóa đơn bạn phải hiểu rõ mặt hàng mình nhập vào là VAT 5% hay 10% chứ. Bạn chỉ cần hủy hóa đơn cũ 5% và thay thế bằng hóa đơn mới 10%. Tuy có cực chút xíu phải làm lại sổ sách nhưng số thuế bên công ty bạn được khấu trừ 10% . Báo cáo tài chính cuối năm làm 01 lần mà . Công ty bạn cẩn thận thật đó làm mỗi quý luôn.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

ke sai ma so thue hoa don gtgt dau vao

khong phat sinh thue VAT dau ra co nen ke khai VAT dau vao

ke phan vat dau vao am nhu the nao

ke khai thue gtgt nham thue suat