Thuế GTGT đầu vào đã kê khai thuế nhưng phát hiện sai thuế suất

• Thread starter yagami
  • Ngày gửi
Y

yagami

Sơ cấp
27/4/12
14
0
1
35
tp hcm
Từ đầu năm 2012 đến giờ bên mình có các hóa đơn đã khai thuế suất 5%. Bây giờ bên Cty bán HD gọi điện yêu cầu hủy hóa đơn từ trước đến giờ để suất lại 10% ( do sai thuế suất và bên cục thuế trên đó phạt hành chính). Bên mình có phải hủy và làm lại hết từng tháng hay không? theo mình có thể yêu cầu bên bán xuất HD bổ sung 5% của các tháng trước để mình kê khai vào tháng này được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Thuế GTGT đầu vào đã kê khai thuế nhưng phát hiện sai thuế suất

Từ đầu năm 2012 đến giờ bên mình có các hóa đơn đã khai thuế suất 5%. Bây giờ bên Cty bán HD gọi điện yêu cầu hủy hóa đơn từ trước đến giờ để suất lại 10% ( do sai thuế suất và bên cục thuế trên đó phạt hành chính). Bên mình có phải hủy và làm lại hết từng tháng hay không? theo mình có thể yêu cầu bên bán xuất HD bổ sung 5% của các tháng trước để mình kê khai vào tháng này được không?
Sao không tiến hành như khoản 3 Điều 18 thông tư 153/2010 mà phải xóa bỏ hóa đơn nhỉ? Xuất hóa đơn điều chỉnh tăng thêm thuế suất 5% nữa là xong.

Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Nếu cơ quan thuế bên bán đã yêu cầu hủy thì bên bạn nên hủy hóa đơn đầu vào tương ứng (ghi âm trên bảng kê mua vào) để nhận hóa đơn mới & kê khai lại vào tháng phát sinh

Y

yagami

Sơ cấp
27/4/12
14
0
1
35
tp hcm

Bên mình đã làm báo cáo tài chính quý 1 rồi, nếu bây giờ mà hủy các HĐ kia thì sẽ phải làm lại báo cáo luôn àh. Hixhix

Vậy mình chỉ cần yêu cầu bên bán lập biên bản và kê khai bổ sung thêm 5% tiền thuế và mình vẫn kê khai bình thường vào tháng này thôi phải không bạn? (do mình mới vào làm nên còn nhiều điều chưa biết, mong các bạn giúp đỡ :D)

Sửa lần cuối:
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Chào bạn,
Nếu cơ quan thuế bên bán đã yêu cầu hủy thì bên bạn nên hủy hóa đơn đầu vào tương ứng (ghi âm trên bảng kê mua vào) để nhận hóa đơn mới & kê khai lại vào tháng phát sinh

Theo tôi thì bên bán xuất hóa đơn bổ sung số thuế bị thiếu (cũng là tình tiết giảm nhẹ trong pháp lệnh xử phạt hành chính 2008), vì khi hủy hóa đơn đã xuất, tôi đứng về phía khách hàng của tôi đã, nó làm giảm thuế được khấu trừ mà tôi đã báo cáo và hạch toán với thuế, điều chỉnh cái gì chứ cứ đụng vào thuế thì tránh ra là tốt nhất, kiểu gì các bác thuế cũng có lý do phạt. Mà khung hình phạt thì các bác cứ lấy trung bình của số nhỏ nhất và số lớn nhất áp cho DN.

Y

yagami

Sơ cấp
27/4/12
14
0
1
35
tp hcm

Hix, mọi người ơi, mình cũng bàn với bên bán HĐ nhưng lại nhận được thông tin khác là giờ họ muốn số tiền tổng trên HD giữ nguyên, tăng số thuế phải nộp và giảm số tiền mua, để cả 2 bên không phải thiếu nợ nhau @@, như vậy ta phải chỉnh sửa như thế nào đây??? và có được phép không ạ ???

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Hix, mọi người ơi, mình cũng bàn với bên bán HĐ nhưng lại nhận được thông tin khác là giờ họ muốn số tiền tổng trên HD giữ nguyên, tăng số thuế phải nộp và giảm số tiền mua, để cả 2 bên không phải thiếu nợ nhau @@, như vậy ta phải chỉnh sửa như thế nào đây??? và có được phép không ạ ???

Bác nào biết cách làm sao mà viết hóa đơn với điều kiện "tiền tổng trên HD giữ nguyên, tăng số thuế phải nộp và giảm số tiền mua" thì chỉ giúp bạn ấy đi :wall::wall:

D

duanhog

Sơ cấp

Làm như thế cũng được, có sao đâu nhỉ. Bên mua thì làm bổ sung Tờ khai GTGT tháng có HĐ bị hủy, khi có hóa đơn mới lại kê khai bình thường. Bên mua thì làm BB hủy HĐ ghi Lý do hủy: Sai giá trị tiền hàng, thuế suất thuế GTGT. Phải sửa hợp đồng(nếu có) cho khớp với giá trị tiền hàng, VAT của hóa đơn mới.

Y

yagami

Sơ cấp
27/4/12
14
0
1
35
tp hcm

Làm như thế cũng được, có sao đâu nhỉ. Bên mua thì làm bổ sung Tờ khai GTGT tháng có HĐ bị hủy, khi có hóa đơn mới lại kê khai bình thường. Bên mua thì làm BB hủy HĐ ghi Lý do hủy: Sai giá trị tiền hàng, thuế suất thuế GTGT. Phải sửa hợp đồng(nếu có) cho khớp với giá trị tiền hàng, VAT của hóa đơn mới.

Vậy bên mình phải sửa lại toàn bộ HĐ của từng tháng đã kê khai à? như vậy cũng phải sửa lại báo cáo tài chính quý 1 luôn @@, lỗi đâu phải bên mình, do bên bán mà hixhix

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

" Cần kiểm tra , đối chiếu khi lập , giao ,nhận hóa đơn ". Khi nhận hóa đơn bạn phải hiểu rõ mặt hàng mình nhập vào là VAT 5% hay 10% chứ. Bạn chỉ cần hủy hóa đơn cũ 5% và thay thế bằng hóa đơn mới 10%. Tuy có cực chút xíu phải làm lại sổ sách nhưng số thuế bên công ty bạn được khấu trừ 10% . Báo cáo tài chính cuối năm làm 01 lần mà . Công ty bạn cẩn thận thật đó làm mỗi quý luôn.

Y

yagami

Sơ cấp
27/4/12
14
0
1
35
tp hcm

" Cần kiểm tra , đối chiếu khi lập , giao ,nhận hóa đơn ". Khi nhận hóa đơn bạn phải hiểu rõ mặt hàng mình nhập vào là VAT 5% hay 10% chứ. Bạn chỉ cần hủy hóa đơn cũ 5% và thay thế bằng hóa đơn mới 10%. Tuy có cực chút xíu phải làm lại sổ sách nhưng số thuế bên công ty bạn được khấu trừ 10% . Báo cáo tài chính cuối năm làm 01 lần mà . Công ty bạn cẩn thận thật đó làm mỗi quý luôn.

Hix, vì mình mới vào, trong khi mấy cái HĐ đó đã có từ đầu năm rồi, mình cũng chưa rành mấy vụ này. Vậy giờ mình phải bắt buộc hủy HĐ và gọi cho bên bán HĐ thay bằng HĐ 10% trong tháng hiện tại phải không bạn? hay phải làm điều chỉnh của từng tháng luôn???

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Tất nhiên là xuất hóa đơn trong tháng 05/2012 rồi. Vì bạn có muốn xuất từng tháng cũng không được.

Y

yagami

Sơ cấp
27/4/12
14
0
1
35
tp hcm

Tất nhiên là xuất hóa đơn trong tháng 05/2012 rồi. Vì bạn có muốn xuất từng tháng cũng không được.

Vậy mình phải làm như thế nào? hạch toán ra sao? do mình mới vào nên không rành lắm..các bạn chỉ dẫn giúp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA