Có nên làm cho big4

• Thread starter seishirou
  • Ngày gửi
S

seishirou

Guest
14/8/09
6
0
1
Ho Chi Minh
Chào các anh chị, em vừa nhận offer của Big4 và hiện đang phân vân có nên làm cho Big hay không, trường hợp của em thế này. Cách đây 1 năm em thi cả 4big và fail, lúc đó chán nản kinh khủng cũng may đậu vào công ty em hiện làm, nói thật, em không có phàn nàn gì cả, sếp rất tốt. Năm nay em thi lại 1 big thử sức và đã đậu, hiện giờ em đang rất phân vân có nên làm cho big không vì em rất quý sếp em thật sự hơi ngại khi nói mình bỏ việc hic. Nhưng ở lại thì em thấy 2-3 năm sau chắc profile của em vẫn không tốt bằng nếu em qua Big. Em cảm thấy ra đi thì giống vô ơn quá nhưng ở lại cũng giống như từ bỏ cơ hội vậy. Mọi người hãy tư vấn cho em với, và môi trường làm việc ở Big như thế nào ạ. Hiện tại thì môi trường công ty cũ của em cũng rất tốt, mọi người hòa đồng, vui vẻ và cooperative

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Ðề: Có nên làm cho big4

Bạn tự nhận thấy bạn đang làm việc trong một môi trường rất tốt và không có gì đáng phàn nàn ngoài việc bạn thấy lý lịch của mình sẽ không "ngon" bằng bạn làm cho big4. Điều này chưa chắc đâu bạn. Với chỗ hiện tại bạn rất có thể phấn đấu lên cao hơn, kinh nghiệm nhiều hơn là ở big4, đừng "thả mồi bắt bóng" nhé, đừng đứng núi này lại thấy núi khác cao hơn nha!

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???

Tôi thấy ở đâu cũng vậy thôi, quan trọng là chỗ ấy có đáp ứng được yêu cầu (những điểm chính) về một nơi mà bạn mong muốn được làm việc hay không?
Mỗi người mỗi yêu cầu khác nhau, nhưng đối với bản thân tôi thì chỗ nào có được tối thiểu 2 trong 3 điểm sau là tôi chọn:
1. Mức thu nhập như mong muốn.
2. Có được môi trường làm việc được thể hiện hết khả năng bản thân, có cơ hội thăng tiến, và được làm đúng công việc mình thích.
3. Có cơn hội được đào tạo

Còn big4 uh, chưa chắc là nhất đâu bạn ah!

H

hyhuong

Sơ cấp
28/12/11
36
0
0
37
Hà Nội

Khi bạn Làm ở công ty cũ, sếp quý bạn, bạn là người quan trọng đối với bạn bè, đồng nghiệp. Nhưng khi bạn tìm tới một môi trường mới bạn sẽ bắt đầu từ con số 0. Bạn sẽ phải mất một thời gian dài để có được vị trí giống như ở công ty cũ (hên xui nhé!) mà cũng có thể không được.

"Mọi thứ đều có cái giá của nó". Có sẵn sàng đánh đổi dù kết quả thế nào cũng không hối hận không?
Tự hỏi lòng trước khi quyết định.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Tôi thì ngược lại, bạn còn trẻ thì nên thử sức của mình ở nhiều môi trường, nhiều công ty thì sẽ nâng cao được tay nghề và nhìn nhận tổng quát của bạn ---> cái này sẽ khó chịu với những người chỉ thích sự chắc chắn, an toàn cả chục năm ở 1 công ty
Bản thân tôi cũng đã trải qua 2-3 công ty, đương nhiên lúc quyết định thì rất phân vân vì cty nào cũng tốt,offer cao, tuy nhiên môi trường làm việc và văn hóa từng công ty sẽ giúp mình học hỏi thêm và tích lũy kinh nghiệm, cuối cùng thì sự quyết định ra đi và đóng góp sức lực cho cty mới là quyết định sáng suốt,đúng đắn
Bạn cũng vậy nhé, còn trẻ thì nên mạo hiểm chút mới thấy thú vị (đương nhiên muốn mạo hiểm thì cần trang bị kiến thức và kỹ năng tốt trước cái đã)

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Mỗi người một suy nghĩ khác nhau. bạn hãy xem tự bản thân bạn muốn đi hay muốn ở. Nhưng theo mình khi mình đang làm việc ở một nơi mà mình được coi như "hạt giống" thì chẳng tội gì phải bỏ nơi đó để mà làm lại từ đầu. Và khi làm ở công ty cũ bạn vẫn có cơ hội để họ hỏi đấy chứ

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cuộc sống này, cái gì cũng có giá của nó.
1 sự việc thì cũng luôn có 2 mặc: tích cực/tiêu cực, được/mất.
Bạn lấy tờ giấy, ngồi liệt kê ra, và so sánh, giữa cái được và cái mất, sau đó bạn nhìn lại sẽ có quyết định cho riêng mình.
Khi ngập ngừng QĐ việc gì, tôi đều làm như thế.

C

cuc cu

Sơ cấp
28/6/10
22
0
0
Hà Nội

Chào bạn. Theo mình bạn nên ở lại công ty nơi mà bạn thấy môi truờng làm việc cũng tốt, đuợc mọi người yêu quý. Truớc đây, mình cũng từng thay đổi môi trường làm việc nhiều lần và mình nhận ra, qua mỗi lần chuyển việc, mình lại bắt đầu từ con số 0. Đừng thả mồi bắt bóng bạn ah.BIG 4 dù tốt nhưng chưa chắc là môi truờng thích hợp với bạn. Ở đâu cũng có cái đuợc và mất. Bạn nên suy nghĩ cho thật kỹ. Nếu làm việc ở công ty hiện tại mà có điều kiện thì bạn cũng phát triển nghề nghiệp chả kém làm việc ở big 4 đâu. Nghề kiểm tóan là nghề tự rèn luyện nhiều mà. Tin mình đi. Chúc bạn yêu đời

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Với mình, mình rất thích phưu lưu, nếu đó là mơ ước mà mình ấp ủ mình sẽ theo. Mình không thể bít trước điều gì là tốt hay không tốt mà chỉ nghĩ đó là cơ hội thử sức để xem khả năng của mình, chúc bạn seishirou đưa ra quyết định đúng

Sửa lần cuối:
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Theo t thì nếu bạn mún thử sức và học hỏi được thêm nhiều điều mới thì bạn nên chuyển. Nhưng nói thật với bạn là big4 vất vả lắm, áp lực rất nặng. NC là vẫn còn tùy ở quyết định của bạn. Về lương thưởng và chế độ thì Big4 khá ổn. Chúc bạn có quyết định chính xác nhé.

Lostly

Lostly

Trung cấp

Bạn nghĩ đơn giản như thế này. Đối với ngườii lao động thì việc DN cho nghỉ cũng là chuyện bình thường và ngược lại vì đó là kinh tế thị trường và bạn cũng chưa nắm giữ những cương vị quyết định của Công ty. Cái quan trọng nhất là bạn ra đi như thể nào? Nếu thẳng thắn bày tỏ ý kiến, bàn giao, hoàn thành xong phần việc của mình thì cả sếp của bạn tôi cũng nghĩ sẽ thoải mái thôi. Bạn còn trẻ nếu có cơ hội để phát triển thì hãy nắm bắt lấy, nếu không thành công thì cũng hi vọng là thành nhân. Thân

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Quyết định của bạn thế nào rồi, Người mới thì thích có công việc ổn định, Nhưng người cũ thì muốn có việc làm tốt xứng đáng với những gì mình bỏ ra, Cá nhân mình thì muốn trải nghiệm vài công ty để xem sự khác và giống nhau của môi trường làm việc sau đó mới tìm bến đổ, rồi cố gắng xây dựng nó thành cảng.

M

MHN

Guest
22/12/13
1
1
0
hanoi

Bác ơi, bác cho em hỏi chút ạ, bác làm ở công ty j thế ạ? Thank bác.

• Like
Reactions: Hinatakgm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA