Cách hạch toán và điều chỉnh hóa đơn thuế GTGT đầu vào của năm cũ !

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

kết quả từ 1 tới 4 trên 4
4,314 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của sunnyfann
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    sunnyfann vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cách hạch toán và điều chỉnh hóa đơn thuế GTGT đầu vào của năm cũ !

Bên cty mình có mua nhà của cty A . Trong năm 2011, cty A xuất hóa đơn cho bên mình theo từng đợt thanh toán . Năm 2012, cty A phát hiện sai sót trong phần giá cả xuất ( tổng tiền hóa đơn không giảm nhưng số thuế GTGT bị giảm ) nên làm biên bản hủy hóa đơn đã xuất năm 2011 và xuất hóa đơn thay thế . Như vậy , cty em nhận hóa đơn mới phải kê khai lại như thế nào trên tờ khai và hạch toán sổ sách như thế nào ?
    rất mong các anh chị cao tay chỉ giúp ! Em cám ơn nhiều nhiều !

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Iamsorry
    Địa chỉ
    Võ Thị Sáu, Q. 3, TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Iamsorry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    04-06-2012, 00:26 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi sunnyfann Xem bài
    Bên cty mình có mua nhà của cty A . Trong năm 2011, cty A xuất hóa đơn cho bên mình theo từng đợt thanh toán . Năm 2012, cty A phát hiện sai sót trong phần giá cả xuất ( tổng tiền hóa đơn không giảm nhưng số thuế GTGT bị giảm ) nên làm biên bản hủy hóa đơn đã xuất năm 2011 và xuất hóa đơn thay thế . Như vậy , cty em nhận hóa đơn mới phải kê khai lại như thế nào trên tờ khai và hạch toán sổ sách như thế nào ?
    rất mong các anh chị cao tay chỉ giúp ! Em cám ơn nhiều nhiều !
    Khi nhận hóa đơn mới, công ty bạn kê khai điều chỉnh giảm các hóa đơn đã hủy ở năm 2011, ví dụ nhận hóa đơn tháng 6/2012, bạn vào phần mềm HTKK, kê khai điều chỉnh giảm, mẫu 01-KHBS, điều chỉnh giảm VAT các tháng trước, việc lập mẫu 01-KHBS như thế nào, trong TT28/2011 có hướng dẫn rõ, bạn tham khảo thêm nhé
    Về mặt hạch toán, Số dư 133 trên sổ có 2 hướng xử lý như sau, bạn có thể lựa chọn, ví dụ : số dư 133 hiện tại : 50 triệu
    - Hủy hóa đơn 2011 làm giảm VAT được khấu trừ 100 triệu -> hạch toán giảm 133 : 100 triệu, sau đó nhận được hóa đơn mới tháng 6/2012 : 110 triệu, hạch toán tăng 110 triệu, vậy tổng số dư 133 đến thời điểm nhận hóa đơn mới : 50 - 100 + 110 = 60
    - Hủy hóa đơn cũ và nhận hóa đơn mới chỉ là thủ tục về thuế, về kế toán bạn chỉ cần xác định số dư của 133 thay đổi tăng 10 triệu, vậy bạn làm phiếu kế toán hạch toán tăng 10 triệu, các chứng từ kèm theo cho Phiếu kế toán để giải thích cho bút toán này là các bản sao hóa đơn hủy, bản sao hóa đơn thay thế-> thế là ok
    Học hỏi và chia sẻ
    khanhktkt@yahoo.com

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của sunnyfann
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    sunnyfann vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-09-2012, 01:58 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Iamsorry Xem bài
    Khi nhận hóa đơn mới, công ty bạn kê khai điều chỉnh giảm các hóa đơn đã hủy ở năm 2011, ví dụ nhận hóa đơn tháng 6/2012, bạn vào phần mềm HTKK, kê khai điều chỉnh giảm, mẫu 01-KHBS, điều chỉnh giảm VAT các tháng trước, việc lập mẫu 01-KHBS như thế nào, trong TT28/2011 có hướng dẫn rõ, bạn tham khảo thêm nhé
    Về mặt hạch toán, Số dư 133 trên sổ có 2 hướng xử lý như sau, bạn có thể lựa chọn, ví dụ : số dư 133 hiện tại : 50 triệu
    - Hủy hóa đơn 2011 làm giảm VAT được khấu trừ 100 triệu -> hạch toán giảm 133 : 100 triệu, sau đó nhận được hóa đơn mới tháng 6/2012 : 110 triệu, hạch toán tăng 110 triệu, vậy tổng số dư 133 đến thời điểm nhận hóa đơn mới : 50 - 100 + 110 = 60
    - Hủy hóa đơn cũ và nhận hóa đơn mới chỉ là thủ tục về thuế, về kế toán bạn chỉ cần xác định số dư của 133 thay đổi tăng 10 triệu, vậy bạn làm phiếu kế toán hạch toán tăng 10 triệu, các chứng từ kèm theo cho Phiếu kế toán để giải thích cho bút toán này là các bản sao hóa đơn hủy, bản sao hóa đơn thay thế-> thế là ok
    bạn có thể định khoản dùm mình các ngiệp vụ phát sinh của trường hợp này không ?
    Coi như hoá đơn mới vẫn kê khai bình thường hả còn hoá đơn cũa thì hạch toán sao ???
    Cám ơn bạn nhiều

5. Pinkcat Hình đại diện của honghanhbt
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    honghanhbt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-09-2012, 10:34 #4
    như trả lời của bạn Iamsorry thì bạn chỉ cần định khoản phần thuế GTGT thay đổi thôi, các vấn đề khác về hàng hoá, công nợ... bạn ko cần phải làm gì cả.
    Đường ta đã qua chìm khuất chân trời
    Đường ta sẽ qua nào ai biết tới
    Chiều buông rã rời
    Ru lòng thôi mơ, Ru buồn nên thơ