Hủy hóa đơn bán ra đã kê khai

• Thread starter Nguyennhatthy
  • Ngày gửi
N

Nguyennhatthy

Guest
13/6/11
4
0
0
HCM
Chào các bạn!
Công ty mình xuất 1 tờ hóa đơn tháng 8 cho khách hàng. Tháng 12 khách hàng yêu cầu hủy do ghi sai tên hàng hóa. Bên mình đã thu hồi và hủy hóa đơn tháng 8, đã xuất lại cho khách hóa đon tháng 12.
Cho mình hỏi xử lý hóa đơn tháng 8 như thế nào? kê khai như thế nào trong tháng 12? Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 3 đã báo , giờ hủy 1 tờ mình phải làm sao? mình có phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 3 không? mình có phải làm kê khai bổ sung điều chỉnh tháng 8 không? hay là trong tháng 12 mình kê khai âm hóa đơn hủy của tháng 8
Cám ơn các bạn. Xin trích dùm mình xem thông tư nào nữa nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyennhatthy

Guest
13/6/11
4
0
0
HCM
Ðề: Hủy hóa đơn bán ra đã kê khai

Có ai giúp mình không ạ?

D

dche2991

Sơ cấp
7/1/14
5
0
0
41
chung

Thank bác chủ topic nha ! đúng thứ mình đang cần

N

Nguyennhatthy

Guest
13/6/11
4
0
0
HCM

Mà không có ai giúp hết

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Chào các bạn!
Công ty mình xuất 1 tờ hóa đơn tháng 8 cho khách hàng. Tháng 12 khách hàng yêu cầu hủy do ghi sai tên hàng hóa. Bên mình đã thu hồi và hủy hóa đơn tháng 8, đã xuất lại cho khách hóa đon tháng 12.
Cho mình hỏi xử lý hóa đơn tháng 8 như thế nào? kê khai như thế nào trong tháng 12? Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 3 đã báo , giờ hủy 1 tờ mình phải làm sao? mình có phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 3 không? mình có phải làm kê khai bổ sung điều chỉnh tháng 8 không? hay là trong tháng 12 mình kê khai âm hóa đơn hủy của tháng 8
Cám ơn các bạn. Xin trích dùm mình xem thông tư nào nữa nhé.
Làm kê khai bổ sung tháng 8 giảm HĐ hủy, nhập tiền thuế HĐ hủy vào chỉ tiêu 38 TK tháng 12, không được kê khai âm

T

tranhoan208

Guest
25/8/10
5
0
1
33
Thái Bình

Mình cũng đang có 1 trường hợp tương tự: Cty mình xuất 1 tờ HĐ tháng 11 cho khách. Hiện tại bh tháng 1, KH yêu cầu hủy HĐ do viết sai kích thước hàng hóa. Bên mình đã thu hồi làm giấy tờ hủy HĐ và xuất lại HĐ khác vào tháng 1 này. Vậy cho mình hỏi tờ khai tháng 11 đã nộp, vậy BC tình hình sử dụng hóa đơn quý 4 này mình có kê số hóa đơn hủy đó vào hay không? Mình thì mình nghĩ vẫn kê hủy HĐ này và khi nộp tờ khai Thuế GTGT tháng 1 thì sẽ kê âm HĐ hủy tháng 11 và kê mới HĐ đã phát hành lại. Có bác nào giúp e trường hợp này với ạ.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Mình cũng đang có 1 trường hợp tương tự: Cty mình xuất 1 tờ HĐ tháng 11 cho khách. Hiện tại bh tháng 1, KH yêu cầu hủy HĐ do viết sai kích thước hàng hóa. Bên mình đã thu hồi làm giấy tờ hủy HĐ và xuất lại HĐ khác vào tháng 1 này. Vậy cho mình hỏi tờ khai tháng 11 đã nộp, vậy BC tình hình sử dụng hóa đơn quý 4 này mình có kê số hóa đơn hủy đó vào hay không? Mình thì mình nghĩ vẫn kê hủy HĐ này và khi nộp tờ khai Thuế GTGT tháng 1 thì sẽ kê âm HĐ hủy tháng 11 và kê mới HĐ đã phát hành lại. Có bác nào giúp e trường hợp này với ạ.

Bạn làm tờ khai BS tháng 11 hủy bỏ số tiền HĐ hủy, TK tháng 12 nhập số tiền ĐC chỉnh giảm vào chỉ tiêu 38
Tháng 11 thì BCSD hóa đơn Quý 4 kê khai số hóa đơn hủy
Hóa đơn sử dụng năm nào BCSD năm đó, không được phép kê âm BCSD HĐ trong HTKK không có chỗ để kê khai số âm

N

Nguyennhatthy

Guest
13/6/11
4
0
0
HCM

Mình hỏi điện thoại hỏi Cục thuế, họ trả lời là kê khai âm ở bảng kê tháng 12? Theo thông tư 28,

Nơi trả lời: Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Kê khai thuế, quyết toán thuế
Ngày trả lời: 16/09/2011
Nội dung trả lời:
Căn cứ Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành Luật quản lý thuế (có hiệu lực từ kỳ tính thuế tháng 7/2011);
Hóa đơn GTGT bán ra hoặc mua vào bị hủy (do lập không đúng quy định hoặc ghi sai một số chỉ tiêu trên hóa đơn: tên, địa chỉ, mã số thuế doanh nghiệp....) được thay thế bằng hóa đơn mới thì không lập lại tờ khai mà chỉ: ghi âm hóa đơn bị hủy, ghi dương hóa đơn mới thay thế trên bảng kê bán ra hoặc mua vào của tháng hiện hành, đồng thời trên cột ghi chú ghi "hóa đơn bị hủy" tương ứng với trường hợp hủy hóa đơn hoặc ghi "hóa đơn thay thế" tương ứng với trường hợp lập lại hóa đơn thay thế.
Trân trọng.
Thêm 1 bằng chứng nữa cho yên tâm nhé

Đường link câu trả lời đây nhé:

http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/GetdetailQA.asp?QAID=CH1100000001018

Sửa lần cuối:
T

tranhoan208

Guest
25/8/10
5
0
1
33
Thái Bình

Vậy trường hợp của mình giữa năm này với năm khác, có vấn đề gì ko các bác nhỉ? Sao e vẫn thấy lo lo. BCSDHĐ quý 4 thì e nghĩ đương nhiên vẫn phải kê số HĐ hủy tháng 11 vào rồi. E chỉ băn khoăn là tờ khai thuế GTGT tháng 1 em có được phép kê âm hóa đơn bị hủy và kê dương HĐ thay thế vào bảng kê tháng 1 hay ko?
theo bạn Nguyennhatthy thì e được phép làm thế đúng ko ạ?

M

megabigdam

Sơ cấp
15/6/12
5
1
1
33
hà nội

Em cũng đang gặp trường hợp, xuất hóa đơn từ tháng 12/2012 bên khách hàng ko có ý kiến ji, và đến thời điểm này họ bắt đầu giải ngân thanh toán thì lại thông báo cho bên em là bị thiếu 1 đồng so với họ, và yêu cầu xuất hóa đơn tăng thêm 1 đồng
bây h thì xuất hóa đơn 1 đồng thì e không hiểu sẽ phải xuất thế nào, mong mọi người chỉ giáo
em cám ơn nhiều

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Em cũng đang gặp trường hợp, xuất hóa đơn từ tháng 12/2012 bên khách hàng ko có ý kiến ji, và đến thời điểm này họ bắt đầu giải ngân thanh toán thì lại thông báo cho bên em là bị thiếu 1 đồng so với họ, và yêu cầu xuất hóa đơn tăng thêm 1 đồng
bây h thì xuất hóa đơn 1 đồng thì e không hiểu sẽ phải xuất thế nào, mong mọi người chỉ giáo
em cám ơn nhiều
Thiếu 1 đồng thì tự điều chỉnh cho tất toán, 1 đồng làm sao xuất HĐ kế toán Cty khách hàng chắc là mấy cụ nên máy móc quá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA