Hóa đơn đầu vào viết tắt tên công ty

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
5,970 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của phucatbun
    Tham gia ngày
    Mar 2011
    Địa chỉ
    TPHCM
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    5
    Post Thanks / Like
    phucatbun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Hóa đơn đầu vào viết tắt tên công ty

    Anh(chị) cho e hỏi vấn đề này với. CTY e đăng ký kinh doanh với tên là: CÔNG TY TNHH SẢN XUẤT CÔNG NGHỆ TỰ ĐỘNG VIỆT ĐỨC. Địa chỉ: 352 TA 32, KP3, P.Thới An, Q.12, TPHCM. Nhưng trong tháng 5 này bên e có nhận hóa đơn đầu vào do các anh đi công trình mua vật tư đem về thì tên cty viết tắt quá nhiều, còn địa chỉ thì viết thiếu, mst thì đúng (8 hóa đơn do cùng 1 cty xuất) . Cụ thể là bên đó xuất như thế này:
    - tên cty: CTY TNHH SX CN TĐ VIỆT ĐỨC
    - địa chỉ:352 TA 32, P.Thới An, Q.12, TPHCM
    Bây giờ e phải làm sao đây nếu để vậy khai thuế thì sau này khi quyết toán thuế có bị gì không, mà nếu yêu cầu xuất lại thì cũng khó vì cty đó ở tận ngoài đà nẵng vói lại 1 lúc tới 8 hóa đơn luôn sợ bên đó không đồng ý. Anh(chị) cho e ý kiến với.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-06-2012, 14:03 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phucatbun Xem bài
    Anh(chị) cho e hỏi vấn đề này với. CTY e đăng ký kinh doanh với tên là: CÔNG TY TNHH SẢN XUẤT CÔNG NGHỆ TỰ ĐỘNG VIỆT ĐỨC. Địa chỉ: 352 TA 32, KP3, P.Thới An, Q.12, TPHCM. Nhưng trong tháng 5 này bên e có nhận hóa đơn đầu vào do các anh đi công trình mua vật tư đem về thì tên cty viết tắt quá nhiều, còn địa chỉ thì viết thiếu, mst thì đúng (8 hóa đơn do cùng 1 cty xuất) . Cụ thể là bên đó xuất như thế này:
    - tên cty: CTY TNHH SX CN TĐ VIỆT ĐỨC
    - địa chỉ:352 TA 32, P.Thới An, Q.12, TPHCM
    Bây giờ e phải làm sao đây nếu để vậy khai thuế thì sau này khi quyết toán thuế có bị gì không, mà nếu yêu cầu xuất lại thì cũng khó vì cty đó ở tận ngoài đà nẵng vói lại 1 lúc tới 8 hóa đơn luôn sợ bên đó không đồng ý. Anh(chị) cho e ý kiến với.
    Trước hết bạn xem lại trong giấy phép đăng ký kinh doanh tên viết tắt của Cty bạn có giống như mấy anh ghi không? sau đó thông báo cho xếp biết để xếp nói lại với anh em khi đi mua hàng thì xuất tên cty và địa chỉ phải đầy đủ như trong giấy phép kinh doanh.

    Theo hướng dẫn tại TT153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010
    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn
    a) ...
    b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.
    ....
    Theo TT06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012

    Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
    1. Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.
    2. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
    .....
    Nếu xuất hóa đơn mà thông tin doanh nghiệp không theo giấy đăng ký kinh doanh thì những hóa đơn đó cơ quan thuế xác định không hợp pháp, hợp lệ thì doanh nghiệp sẽ chịu thiệt. Bạn cân nhắc để xử lý nhé.
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  4. Never stop dreaming Hình đại diện của quynhhuong0291
    Tham gia ngày
    Apr 2011
    Địa chỉ
    Miền đất nam bộ đặc sản trái cây 4 mùa
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    1,562
    Post Thanks / Like
    quynhhuong0291 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-06-2012, 15:48 #3
    Chào bạn
    Thật ra nếu tên cty quá dài, hơn nữa nếu người bán sd pm kế toán được thiết kế với độ rộng đánh vào tên cty có giới hạn, thì bắt buộc người bán phải viết tắc tên cty của bạn, thì khi đó bạn phải chấp nhận thôi ( VD hoá đơn của VNPT thường viết tắc khá nhìu), vì từ chối họ sẽ ko xuất hóa đơn mới, trong trường hợp trên thì bạn tạm thời chấp nhận sau này hy vọng thuế chấp nhận, cần rút kinh nghiệm khi đưa thông tin cho người bán thì bạn chỉ rỏ yêu cầu chữ nào thông thường được viết tắc (CTY, TNHH, TM-DV, MTV) và chữ nào cần ghi rỏ ra (CÔNG NGHỆ TỰ ĐỘNG), địa chỉ ở trên ko cần ghi KP3 cũng được.Thân
    thay đổi nội dung bởi: quynhhuong0291, ngày 02-06-2012 lúc 16:01

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dhl740277
    Tham gia ngày
    May 2012
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Tuổi
    24
    Bài gửi
    20
    Post Thanks / Like
    dhl740277 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-06-2012, 16:23 #4
    hóa đơn đầu vào cty bạn khi nhà cc xuất như vậy là sai quy định của TT153/2010 nhưng không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp bạn làm điều chỉnh thông tin hóa đơn có xác nhận bên đơn vị mua hàng và đơn vị bán hàng.Hiện tại có công văn được điều chỉnh như vậy nhưng hiện tại mình vẫn chưa tìm được công văn. Đây là địa chỉ mail của mình bạn update và cho mình xin địa chỉ mail mình sẽ gửi công văn đó cho bạn.bạn liên hệ qua địa chỉ mail này nhé taxatc2011@gmail.com

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lhde47
    Tham gia ngày
    Aug 2008
    Địa chỉ
    Cần Thơ
    Bài gửi
    7
    Post Thanks / Like
    lhde47 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    31-07-2013, 14:29 #5
    Công văn 480/TCT-KK ngày ngày 4/2/2013. Các bạn tham khảo nhé.
    Tại khoản 1 Điều 15 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/1/2012 của Bộ Tài chính quy định về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào như sau: "có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào …"
    Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp khi nhà cung cấp hàng hóa xuất hóa đơn cho Công ty TNHH Thực phẩm Ân Nam thì các tiêu thức như: tên, địa chỉ mã số thuế ..., của người bán (hoặc mua) phải được ghi tên đầy đủ hoặc được viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Nếu các tiêu thức ghi trên hóa đơn nêu trên viết tắt không đúng như trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì các hóa đơn này không được xem xét khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Đề nghị Công ty liên hệ với Cục Thuế TP. Hà Nội để được hướng dẫn cụ thể.
    Tổng cục Thuế trả lời để đơn vị được biết.
    thay đổi nội dung bởi: lhde47, ngày 31-07-2013 lúc 16:07

  7. Thành viên Hình đại diện của nguyennhan155
    Tham gia ngày
    Jun 2013
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    nguyennhan155 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    31-07-2013, 15:16 #6
    Tên công ty phải ghi đầy đủ, nếu viết tắt phải viết tắt theo đăng ký kinh doanh

  8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngamom
    Tham gia ngày
    Jul 2011
    Địa chỉ
    SG
    Bài gửi
    9
    Post Thanks / Like
    ngamom vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    05-08-2013, 15:44 #7
    Lỡ xuất sai như vậy rồi , bạn yêu cầu phía DN xuất hóa đơn làm biên bản điều chỉnh hóa với nội dung " hóa đơn số....., lý do điều chỉnh, nội dung điều chỉnh...." in 2 bản 2 bên đóng dấu đính kèm hđ là được

  9. Ngóng Gió Trời Hình đại diện của ongbichhoa
    Tham gia ngày
    Nov 2010
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    261
    Post Thanks / Like
    ongbichhoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    05-08-2013, 15:49 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngamom Xem bài
    Lỡ xuất sai như vậy rồi , bạn yêu cầu phía DN xuất hóa đơn làm biên bản điều chỉnh hóa với nội dung " hóa đơn số....., lý do điều chỉnh, nội dung điều chỉnh...." in 2 bản 2 bên đóng dấu đính kèm hđ là được
    Biên bản điều chỉnh chỉ là trường hợp dự phòng, chứ không đảm bảo 100% cho việc được khấu trừ thuế GTGT, vì hiện nay chưa có văn bản pháp lý nào chấp nhận Biên bản điều chỉnh hoá đơn này.

  10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngamom
    Tham gia ngày
    Jul 2011
    Địa chỉ
    SG
    Bài gửi
    9
    Post Thanks / Like
    ngamom vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    05-08-2013, 16:33 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ongbichhoa Xem bài
    Biên bản điều chỉnh chỉ là trường hợp dự phòng, chứ không đảm bảo 100% cho việc được khấu trừ thuế GTGT, vì hiện nay chưa có văn bản pháp lý nào chấp nhận Biên bản điều chỉnh hoá đơn này.
    ^^ giờ ngoài cách chờ thuế phạt đâu còn cách nào nữa đâu ..Hum trước quyết toán mình có làm biên bản điều chỉnh mà k bị thuế loại...kkee

  11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Vũ Thị Kim Oanh
    Tham gia ngày
    Apr 2007
    Địa chỉ
    Hưng Yên
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    310
    Post Thanks / Like
    Vũ Thị Kim Oanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    05-08-2013, 16:38 #10
    Tên công ty mình dài đến 2 dòng liền, không cho viết tắt thì bó tay


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

cách viết tắt tên công ty

thông tư hóa đơn không được viết tắt - chi cục thuế hà nội

viết tắt tên công ty TNHH MTV được không

vaio viết tắt

quyet dinh cua viec cho viet tat ten cong ty

viết tắt

viet ho so sinh viet co dc viet tat ko

viet tat mtv khi khai thue

ten cong ty co duoc viet tat khong

hóa đơn đỏ .công ty.co viết tắt được không

cho phép viết tắt tên cty

cho phep viet tat tren hoa don gtgt

viết tắt KP3 P. An Lạc A

ten cty qua dai lam sao ghi het tren hoa don

viết tắt địa chỉ người mua trên Hóa đơn GTGT tại Hà Nội

mau cong van thay doi dia chi cong ty gui đến nhà cung cấp

hóa đơn viết tắt tên công ty

hoa don sai ten cong ty co hop le khong