Hợp đồng bán thời gian có phải đóng BHXH như những hợp đồng khác không?

• Thread starter yen117
  • Ngày gửi
Y

yen117

Sơ cấp
29/4/09
7
0
0
Nha Trang
Cty mình mới thành lập thôi, cơ mà sếp mình khai trình sử dụng lao động quá trời người, bây giờ bảo hiểm bảo đóng tiền, sếp thấy nhiều quá, nên muốn chuyển qua loại hợp đồng bán thời gian.
Hợp đồng thì mình vẫn còn đang giữ, mình mới chỉ khai trình lao động thôi, bên bảo hiểm mình cũng chưa khai trình cho họ.
Nhưng mà trên khai trình lao động thì mình đã khai mức lương, thời hạn hợp đồng... hết rồi
Bây giờ muốn sửa đổi lại thì cần làm những thủ tục gì? có phải hợp đồng lao động bán thời gian thì vẫn đóng 30.5%(BHXH, BHYT, BHTN) trên mức lương khai trình trên sở lao động đúng không?(công ty mình k có công đoàn)
Bây giờ chuyển sang hợp đồng bán thời gian chắc sếp cũng bảo hạ mức lương để giảm bớt tiền bảo hiểm, mà nếu hạ thì mức lương đó sẽ thấp hơn so với mức lương tối thiểu, như vậy bên sở lao động có chấp nhận không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

ducthuyenvn

Sơ cấp
5/2/09
29
0
6
Long Biên
Ðề: Hợp đồng bán thời gian có phải đóng BHXH như những hợp đồng khác không?

Bạn nên xem lại luật lao động và luật BHXH, nhưng các luật đều phải theo lý lẽ đời thường (Tính phù hợp với thực tế của luật) chính vì thế vấn đề của bạn ko có gì là khó xử cả. Mình lấy một ví dụ gợi ý như thế này để bạn tự tin xử lý nhé.
1. Một người có thể hợp đồng lao động với một hoặc nhiều công ty (người sử dụng lao động). Cái này là lẽ đời thường nhé. Trong luật thuế TNCN có nói kê khai và quyết toán tại nơi lao động chính ( Như vậy là có nơi làm việc phụ). Và yêu cầu cá nhân phải có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN hoặc uỷ quyền cho người sử dụng lao động quyết toán thuế TNCN. Hoặc có trường hợp Cty thuê người đã nghỉ hưu làm việc, như vậy người này không cần thiết cty bạn đóng BH cho nữa.
2. Như vậy vấn đề của bạn được giải quyết tất cả ghi trên hợp đồng và quy chế lương của Cty bạn. Trong hợp đồng có thể ghi phần lương phải trả bao gồn cả phần BHXH hoặc những khoản bảo hiểm theo lương. Vì cá nhân đó có thẻ đóng bảo hiểm tại nơi đó, và cty bạn ko cần phản đóng BH cho cá nhân đó và thanh toán hết cho họ vào lương. Như vậy cơ quan bảo hiểm ko làm gì được bạn.
Chắc bạn sẽ có hướng giải quyết tốt. Chúc bạn thành công

T

thaonhansu

Guest
21/5/16
4
0
1
33
Ðề: Hợp đồng bán thời gian có phải đóng BHXH như những hợp đồng khác không?

Bạn nên xem lại luật lao động và luật BHXH, nhưng các luật đều phải theo lý lẽ đời thường (Tính phù hợp với thực tế của luật) chính vì thế vấn đề của bạn ko có gì là khó xử cả. Mình lấy một ví dụ gợi ý như thế này để bạn tự tin xử lý nhé.
1. Một người có thể hợp đồng lao động với một hoặc nhiều công ty (người sử dụng lao động). Cái này là lẽ đời thường nhé. Trong luật thuế TNCN có nói kê khai và quyết toán tại nơi lao động chính ( Như vậy là có nơi làm việc phụ). Và yêu cầu cá nhân phải có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN hoặc uỷ quyền cho người sử dụng lao động quyết toán thuế TNCN. Hoặc có trường hợp Cty thuê người đã nghỉ hưu làm việc, như vậy người này không cần thiết cty bạn đóng BH cho nữa.
2. Như vậy vấn đề của bạn được giải quyết tất cả ghi trên hợp đồng và quy chế lương của Cty bạn. Trong hợp đồng có thể ghi phần lương phải trả bao gồn cả phần BHXH hoặc những khoản bảo hiểm theo lương. Vì cá nhân đó có thẻ đóng bảo hiểm tại nơi đó, và cty bạn ko cần phản đóng BH cho cá nhân đó và thanh toán hết cho họ vào lương. Như vậy cơ quan bảo hiểm ko làm gì được bạn.
Chắc bạn sẽ có hướng giải quyết tốt. Chúc bạn thành công

Trường hợp mình ghi phần lương phải trả đã bao gồm BHXH thì mức lương bao nhiêu là đúng vậy bạn,
Bao gồm lương CB (cao hơn hoặc bằng tối thiểu vùng)+ 24% (24% là mức Cty đóng nếu tham gia BHXH)
Hay lương CB+10.5% (10.5% là tổng mức NLĐ đóng nếu tham gia BHXH)
hay lương CB+34.5% (34.5% là tổng mức NLĐ và cty đóng)

S

susu2710

Guest
11/6/16
30
0
6
33
Các anh/chị chỉ cho em trường hợp này của em với ạ!
Cty em có thuê 4 người làm việc bán thời gian theo hình thức : nhận hàng của công ty đi bán và giới thiệu sản phẩm, một tháng mỗi người sẽ đi khoản 7-8 ngày, và tháng nào cũng vậy. Vậy em có cần làm hợp đồng bán thời gian không ạ? Nếu có thì cty em có phải đóng bảo hiểm cho những người này không ?
Mong được giải đáp !

Nguyễn Thùy Minh_mm

Nguyễn Thùy Minh_mm

Guest
16/10/15
71
9
8
32
Mỗi ng bạn nên làm 1 HĐLĐ < 3 tháng, hết HĐ lại ký tiếp 3 tháng, trong HĐLĐ ghi rõ tiền lương theo ngày, vì sau này có trả lương theo số ngày làm việc cũng dễ hiểu và giải trình. HĐLĐ< 3 tháng thfi ko đóng BHXH, tuy nhiên sẽ khẫu trừ TNCN 10%, nếu ko muốn khấu trừ sau này quyết toán lại lằng nhằng có thể làm thêm cam kết 23 cho họ ký

• Like
Reactions: susu2710
quangtheman

quangtheman

Sơ cấp
15/9/10
0
3
8
34
viet nam
Muốn đưa chi phí đó vào làm CP hợp lí thì đóng 10% thuế TNCN cho họ đi bạn, khỏi đóng bảo hiểm, thuế ko bóc được các khoản này, cần làm HĐ cộng tác và có CMND đầy đủ

P.S Qua 2017 DN sắp chết toi tới nơi về BH rồi, 2017 sửa luật làm sau 1 tháng là phải tham gia BH rồi

• Like
Reactions: susu2710
S

susu2710

Guest
11/6/16
30
0
6
33
Cảm ơn Nguyễn Thùy Minh _mm nhé, cho em hỏi thêm vâỵ nếu mấy người này chưa có mã số thuế cá nhân thì vẫn làm cam kết 23 được ạ ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA